อยู่ดีๆก็นึกเอาว่าอยากให้มี นิพพานสถาน ส่งผู้ละสังขาร (บ่นครับ)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย somkiatfem, 30 มกราคม 2017.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ก็นี่แหล่ะครับ...ข้าราชการทุกวันนี้..เขาเอาเงินซื้อตำแหน่ง เข้างาน ด้วยการลงทุน เมื่อได้เข้างาน มันเลยต้อง คิดหาวิธีเอาทุนคืน กับ หากำไรไส่ตนครับ...จะให้มาทำงานด้วยหน้าที่ควมรับผิดชอบ มันมีน้อยครับ

ทุกวันนี้ มัน เลย....เจริญลงๆ ไงครับ ความคิด ความเชื่อ ความรับผิดชอบ สามัญสำนึก...มันไม่มี

2. วรณ์นิ

วิธีแก้ไขก็คือ รีบ หันกลับมา ให้ความสำคัญต่อการพัฒนาคน พัฒนาจิตใจคนครับ เริ่มต้นที่ ครอบครัว ..ระบบการศึกษา ...ที่ต้อง สร้างสังคมแห่งคนดี ขึ้นมาให้ได้ครับ...ทุกหน่วยงาน ต้อง สร้างสังคมของคนดีขึ้นมา เพื่อเป็น ตัวอย่าง ...และขยายฐานสังคมคนดี ขึ้นมาให้ได้

3. วรณ์นิ

4. วรณ์นิ

โรคเจ้ากรรมนายเวร...จะเป็นโรคที่จะสนองกรรมเหล่าคนชั่ว ทั้งหลาย

จะลืมตัวลืมตน ขาดสติ ทำอะไรลงไปโดยไม่รู้ตัว...ไม่สามารถอดใจไหว ระงับอารมณ์ตนเองไม่ได้....ไม่มีเหตุผล....เพราะอกุศลในจิตใจ นั่นเองที่เป็นเหมือนเชิ้อ เป็นประตู ทางผ่านให้...เหล่า เจ้ากรรมนายเวร หรือมารจิตชั่วทั้งหลาย มันได้ช่อง...ในการเข้าไป ควบคุม จิตใจ ทำให้ หลงลืมตัว...ขาดสติ

สร้างกรรม แลัรับผลกรรม ในทีนที

5. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    คนไม่มีศรัทธา ไม่มีศีล ไม่ชอบทำความดีนั้น
    ถึงให้ไปเกิดในสวรรค์ ก็เป็นเทพที่เลว เทวดามิจฉาทิฏฐิ
    เพราะพื้นฐานของใจที่แท้จริงไม่ได้ละเอียดปราณีต
    เหมือนโลหะเป็นสนิมที่เคลือบทองไว้ภายนอก ไม่ช้าไม่นานก็จะแสดงธาตุแท้ออกมา
    ผู้ที่ไม่ได้สร้างความดีเสียแต่เมื่อยังมีโอกาส
    แม้จะอาศัยกลอุบายให้ไปเกิดในสวรรค์ได้ แต่ในไม่ช้าก็ต้องหมดบุญ อยู่ในสวรรค์ไม่นาน
    ก็ไม่ต่างกับคนในโลกมนุษย์ ที่เกิดมาไม่นานก็ตายเสียแต่ยังเด็ก
    บางคนตายในท้องแม่ตั้งแต่ยังไม่เกิดก็มี
    ที่เป็นเช่นนี้เพราะไม่มีบุญเกื้อหนุนให้มีชีวิตอยู่ต่อไป โบราณเรยกว่าหมดบุญ
    คิดเอาคนไม่ทำความดีไปสวรรค์ ด้วยอุบายหลอกล่อก่อนตาย
    ก็คงได้แต่เทพบุตรเทพธิดาที่เลวๆ เป็นมิจฉาทิฏฐิเท่านั้น
    ไม่ได้เทพบุตรเทพธิดาที่ดีๆตามที่ควรจะเป็น
    เหมือนคนซื้อทอง แต่ไพล่ไปซื้อเอาทองปลอม ไม่นานก็ลอก

6. ไม่มีเพศ

ไม่มีเพศ Active Member

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมว่าก่อนจะสร้างนิพพานสถาน ควรสร้างสถานพยาบาลจิตเวชก่อนดีกว่านะคับผม ต้องได้ใช้แน่ๆสำหรับสมาชิกในนี้หลายๆท่าน

7. วรณ์นิ

ปกติ คนเรา ใครคิดสร้างสิ่งใดมา คนคนรั้นจะต้องเป็นคนได้ทดลองใช้ก่อนนะครับ.. ซึ่งคนที่ใช้ก็มี สองแแบครับ..คือ แบบหมอคนใช้ตึก กับคนป่วยมาใช้ตึก ครับ...

เมื่อคืน ฝันว่าไล่ฟาดพวก เกย์ พวกรักร่วมเพศ พวกเบี่ยงเบนทางเพศครับ มันมากันเป็นกลุ่มเลยครับมากวนผมในฝัน ทนไม่ไหวครับต้องไล่ฟาดด้วยไม้หน้าแปดครับ...เยอะจริงๆ ..พวกนี้ล้วนเป็นพวก มิจฉาทิฐิครับ...มีกรำ อิอิ

8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คิดเหมือนผมเลยครับ (^_^)

9. วรณ์นิ

เช่นอะไรบ้าง...ที่ด่วนกว่า....
    จัดการพวกเบี่ยงเบนทางเพศ...
    จัดการพวกมิจฉาทิฐิ.....
    พวกอิจฉาตาร้อนด้วย..ก็ดีนะ..
    โดยเฉพาะพวกกลัวเสียหน้า..น่ะ
    อิอิ

แบบนี้ น่าจะ ด่วนกว่า เนาะ

10. วรณ์นิ

ไม่มีอะไรจะทำไง...อะไรที่มันยุ่งๆ ยุ่งยาก ต้องจัดมาๆ

เวลาทุจริต จะได้โกงง่าย ตามจับตัวยากไง....แค่เนี้ย..แหล่ะ

11. somkiatfem

somkiatfem เป็นที่รู้จักกันดี

คุยกันเยอะเเยะเเต่คนเดิมๆ 55555 ผู้ที่ส่องอย่างเดียวคิดอะไรกันบ้าง

บอกตรงๆรู้สึกเหมือนจริงๆ คนที่เห็นว่าคุยน้อยกว่าที่เห็นอีก สุดยอด

ไม่เป็นไร เขามาสนุกสนานเราสนุกด้วย

12. วรณ์นิ

ทีคุณยังไม่เห็น..มาคุยเลยน้า...กระทู้ตัวเองแท้ๆ

13. วรณ์นิ

เอ เสียง...ตัวอะไร...แว่วๆ อยู่แถวนี้
    ดูอีกที มีที่มา ที่เป็นเสียง
    ร้องแว่วมา รำคาญหู นึกว่าแมว
    จริงจริงแล้ว เป็นเสียง...า...น่ารำคาญ

อิอิ..

14. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

15. วรณ์นิ

น้ำใสใส ไหลเย็นเย็น เหลือบเห็นตัว
    แหวกกอบัว คอกแคกมา อยู่ไหวไหว
    หัวพ้นน้ำ ร้องแซวมา รำคาญใจ
    ตัวอะไร...น่ารังเกียจ น่าขยะแขยง...สิ้นดี

อิอิ

16. วรณ์นิ

ดูแล้วว่า ดูท่าทาง จะเก็บกด
    น่ารันทด หดหู่ใจ ที่ได้เห็น
    ตามอาฆาต พยาบาท ปองร้ายเป็น
    ช่างรำเค็ญ ชีวิตบัตรสบ...น่าเวทนา

อิอิ

17. วรณ์นิ

ผู้ปฏิบัติธรรม จำไส่ใจ อะไรแน่
    ประพฤติแย่ เฝ้าเจ็บใจ ที่เคยเห็น
    เคยจำได้ เอามาอ้าง ...อิอิ...คุณยังทำคนอื่นเป็น
    ที่เคยเห็น ฉันจึงทำ ตามจำมา

ดูซิว่า คนแบบนี้ ก็มีอยู่
    ไม่อยากดู ไม่อยากเห็น จำต้องเห็น
    เวปธรรมะ เวปดีดี กลายมาเป็น
    ให้จองเวร ของคนมีธรรม ผู้ลังคน

อิอิ..เบิ่งเอาเด้อพี่น้อง...คนเก่งเป็นจังได๋..

18. ณฉัตร

ณฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะสร้างสถานที่ คงตอบโจทก์ของคุณไม่ได้นะครับ เหมือนคนที่อาศัยอยู่ในวัด แต่ตายไปจิตตกแดนนรก แดนเปรต แดนอสุรกาย แดนเดรัจฉาน ถ้าคนไม่ศรัทธาในศีล ถึงอยู่ในวัด พระให้ถือศีลก็ไม่รับ พระสวดมนตร์ก็ฟังไม่รุ้เรื่อง ถึงจะแปลให้ฟังก็ไม่รับอีก

จขกท พูดถึงคุณพ่อ ต้องการคติดีที่แน่นอนให้คุณพ่อ นี่ยิ่งแล้วใหญ่ จิตสุดท้ายของคนจะเป็นอย่างไรก็หยั่งไม่ถึง บางทีทำกุศลเป็นอาจิณกรรม แต่มัวหมองแค่แว่บเดียวก็ไป อบายภูมิ ๔ แล้ว

ถ้าต้องการคติที่แน่นอนให้คุณพ่อ หรือคนทั่วไปที่กำลังตาย ก็คือ ต้องให้ธรรมะเค้า ส่วนเค้าจะรับได้หรือไม่ จะรับได้แค่ไหน มันนอกเหนืออำนาจของ จขกท แล้วครับ

ถึง จขกท จะสร้างสถานที่ก็คงไม่ได้ช่วยอะไรมากมาย แต่ถ้า จขกท จะสอนกรรมฐาน โดยเฉพาะ วิธี สติปัฏฐาน ๔ ถ้าเห็นสติของคุณพ่อ จขกท หรือคนอื่น อันนั้นก็แค่ แน่นอนตามที่เราเห็นนะครับ ดูกำลังสติปัญญาของเค้าไป

ส่วนที่จะส่งถึงนิพพาน ปล่อยไปตามบารมีเค้าเถอะครับ ท่าน จขกท แค่พยายามศึกษาวิธีและแสดงให้คุณพ่อ หรือคนอื่น เห็นคุณแห่งศีลก่อน แล้วตามด้วยคุณแห่งสมถะวิปัสสนากรรมฐานได้ นั้น ผมว่า จะได้อานิสงค์กว่าสร้าง สถานที่ เว้นแต่จะสร้างถวายพุทธศาสนาซึ่งมีระบบการอบรมถึงพุทธวิธีที่ถูกต้อง ก็จักนับว่า มีอานิสงค์สูง แต่มันไม่ตอบโจทก์การช่วยคุณพ่อของ จขกท เท่าไรนัก

นอกจากนี้ มีคำพระท่านว่า ถ้าบิดามารดาที่บุตรออกบวชเป็นพระ แล้วปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ บิดามารดาอาจพ้นจากนรกได้ด้วยบุญของบุตรที่บวช เบื้องต้นผมศรัทธาในคำพระตรงนี้นะครับ ว่าจริง (แต่ผมก็เห็นว่า อาจมีปัจจัยอื่นที่ทำให้ไม่เป็นอย่างคำพระก็ได้นะครับ) ซึ่งเหตุปัจจัยตรงนี้ เราอาจไม่สามารถไปทำอะไรได้ แต่ในฐานะบุตรชายในพุทธศาสนา การออกบวชและปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เป็นกุศลใหญ่นะครับ บิดามารดาย่อมได้รับผลและอานิสงคืไม่มากก็น้อยล่ะครับ อันนี้ คือ ท่าน จขกท สร้างคติที่แน่นอนในระดับหนึ่งให้คุณพ่อได้ครับ ถ้าไม่อาจให้ท่านรับศีลและกรรมฐานได้ อย่างนี้ ในฐานะบุตรก็พึงกระทำให้ได้ครับ