อะไรดลจิตดลใจ ให้ได้เจอ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ubon2555, 21 พฤศจิกายน 2016.

1. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    เรื่องราวที่เกิดขึ้นกับตัวเองวันนี้เองค่ะ
    ช่วงเช้าของวันนี้เราก็เดินไปที่หน้าบริษัทตามปกติค่ะโดยปกติแล้วช่วงเช้าจะนั่งเล่นตรงหน้าบริษัท ไม่เคยที่จะเดินไปตรงสวนของบริษัทเลยค่ะอยู่เหมือนมีอะไรดลใจให้อยากทำในสิ่งที่ไม่เคยทำคือเดินเข้าไปในสวนค่ะ สายตาเหลือบไปเจอพระเครื่ององค์หนึ่งหล่นอยู่ค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นหลวงพ่อท่านใดค่ะ ใครพอทราบบ้างค่ะ แปลกดีๆค่ะอยู่ๆเหมือนอะไรดลใจให้เจอ. นี่ก็รออยู่ว่าจะมีใครถามหาหรือแสดงความเป็นเจ้าของหรือไม่ค่ะ

2. ubon2555

ไฟล์ที่แนบมา:

3. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าว...ของดี หลวงพ่อ โอภาสี ถ้าไม่มีเจ้าของก็เก็บบูชาเลยค่ะ เป็นของเก่าหายากค่ะ เข้าไปหาอ่านประวัติหลวงพ่อได้โดยพิมพืชื่อท่านค่ะ

4. ubon2555

***ขอบคุณค่ะ

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเป็นองค์หนึ่งท้ายๆในยุค
    ที่พระสงฆ์สมัยก่อน
    ที่สามารถพลิกนามธรรม
    เป็นรูปธรรมได้ครับ
    เพราะไม่ติด ลาภ ยศ สุข สรรเสริญครับ

6. ubon2555

จนป่านนี้ไม่มีใครแสดงตัวเป็นเจ้าของค่ะ
    สงสัยท่านอยากอยู่กะเราอิๆๆ

7. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ พระเครื่องบูชา หลายต่อหลายองค์ สามารถมีปรากฏการณ์ "ไป-มา (พระหายแบบไร้ร่องรอย กับ พระผุดขึ้นมาเองแบบไร้ร่องรอย)" รวมทั้ง "เข้าฝัน-ดลใจ" ให้เจอต่าง ๆ

+++ แต่สรุปได้อย่างหนึ่งว่า ท่านสามารถ "เลือก" ที่จะหนี และ เลือกที่จะอยู่ กับเราได้เสมอ ปรากฏการณ์แบบนี้เป็น "อจินไตย" ที่ไม่สามารถคาดเดาได้เลย และ ไม่สามารถหาเหตุผลได้

+++ ปรากฏการณ์แบบนี้ ทำให้ผู้ที่ได้ประสพการณ์ สามารถรู้ตระหนักใจได้ว่า ปรากฏการณ์แบบ "นอกเหตุ-เหนือผล" ในศาสนาพุทธ ยังสามารถมีอยู่ได้จริงเสมอ และ "ไม่ควรประมาทในธรรม"

+++ ในกรณีของคุณ สามารถกล่าวได้ว่า "หลวงพ่อโอภาสี เลือกที่จะมาอยู่กับคุณ" ให้ลองศึกษาค้นคว้าในด้าน "การเดินจิต" ตามแบบฉบับของท่านดู อาจตรงกับ "จริต" ของคุณก็ได้

+++ อนึ่ง หลวงพ่อโอภาสี ท่านเป็นศิษย์ของ หลวงพ่อกบ วัดเขาสาริกา (หมู่ 6 ต.สนามแจง อ.บ้านหมี่ จ.ลพบุรี) ดังนั้น ให้ลองค้นคว้าว่า ท่านมีมรรคปฏิบัติอย่างไร (พยายามหา เนื้อหา ให้ตัดรูปแบบ ทิ้งไป) นะครับ

8. ลูกพ่อโต

ลูกพ่อโต เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2013
  9. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าประกาศแล้วไม่มีใครแสดงตัว สมัยก่อนเราเคยเจอ รุ่นพี่บอกให้อาราธนา และคุณก็ลองศึกษาประวัติของหลวงพ่อโอภาสี และอื่นๆ ที่ท่านจะได้รู้อะไรอีกมาก ข้าพเจ้าก็เหมือนกันรู้สึกความรู้เท่าหางอึ่งเลย ตอนนั้น

10. ubon2555

จนป่านนี้ไม่มีใครแสดงตัว
    ค่ะ
    เราขอยึดของกลางละกันค่ะ