อัดเสียงและมิกซ์เสียงแบบบ้านๆด้วยโปรแกรม Audacity

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย kolopsky, 7 มีนาคม 2010.

1. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ชาวห้องคาราโอเกะ วันนี้ กี้จะมานำเสนอวิธีการอัดและมิกซ์เสียงด้วยโปรแกรม Audacity นะครับ

โปรแกรม Audacity คืออะไร โปรแกรม Audacity เป็นโปรแกรมที่สามารถใช้อัดเสียง และมิกซ์เสียง ที่แจกจ่ายฟรี มีลูกเล่นและใช้งานง่ายพอสมควร เพียงพอสำหรับอัดเสียงและมิกซ์เสียงคาราโอเกะครับ

ใครสนใจคลิกเพื่อ ดาวน์โหลด ไปใช้เลยครับ.....

มาเตรียมตัวร้องคาราโอเกะกัน

1. คอมหรือโน๊ตบุค
    2. ไมโครโฟน(เอาแบบที่ใช้แจ็คสเตอริโอต่อกับคอมได้นะครับ)
    3. หูฟัง(เอาไว้ฟังเสียงดนตรี เวลาอัดเสียง เสียงตนตรีจะได้ไม่กลบกับเสียงร้อง) หรือจะใช้แบบภาพข้างล้างที่เป็นหูฟังพร้อมไมค์ก็ไม่ผิดกติกาครับ

4. โปรแกรม Audacity ดาวน์โหลด ที่นี่ เลยครับ
    5. ไฟล์เสียงดนตรี ถ้าใครมีไฟล์ VCD Karaoke และต้องการนำดนตรีมาร้อง อ่าน กระทู้ วิธีนำดนตรีจากMV karaoke มาใช้ร้องคาราโอเกะ นะครับ

วิธีปรับคอมพิวเตอร์สำหรับอัดเสียง

1. คลิกเม้าส์ขวาที่รูปลำโพง(ตรงมุมขวามือด้านล่างของจอคอม) แล้วเลือก Open Volum Control

2. คลิกที่ Options เลือก Properties

3. คลิกเลือกที่ช่อง(วงกลม) Recording และคลิกที่ช่อง(สี่เหลี่ยม)Microphone

4. คลิกเลือกช่อง(สี่เหลี่ยม) Select เพื่อเลือกอัดเสียงจากไมโครโฟร ส่วนช่องอื่นเราไม่เลือกนะครับ เพราะต้องการอัดเสียงจากไมโครโฟนเท่านั้น

เท่านี้ถือว่าการปรับแต่งเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      11.9 KB
      เปิดดู:
      22,360
      ขนาดไฟล์:
      19.4 KB
      เปิดดู:
      22,761
      ขนาดไฟล์:
      34.6 KB
      เปิดดู:
      22,732
      ขนาดไฟล์:
      36.5 KB
      เปิดดู:
      22,615
    • Audacity 2.0.3.zip
      ขนาดไฟล์:
      9.1 MB
      เปิดดู:
      11,867
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2013
  2. kolopsky

ทีนี้มาทำความรู้จักกับโปรแกรม Audacitydy กันหน่อยครับ

1. เมื่อเพื่อนๆดาวน์โหลดโปรแกรมเสร้จเรียบร้อยแล้ว ไฟล์โปรแกรมจะชื่อ Audacity 2.0.3.zip ซึ่งต้องแตกไฟล์ด้วยโปรแกรม winZip หรือ WinRAR นะครับ
    เมื่อแตกไฟล์ออกแล้ว ให้เข้าไปในโฟลเดอร์ และดับเบิลคลิกที่ไฟล์ Audacity.exe เพื่อเริ่มการใช้งานโปรแกรมดังภาพครับ
    หน้าตาของโปรแกรมจะประมาณนี้นะครับ

<TABLE border=0 cellSpacing=3 cellPadding=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TD>Audacity 2.0.3.zip</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขนาดไฟล์:
      40.7 KB
      เปิดดู:
      22,123
      ขนาดไฟล์:
      38.9 KB
      เปิดดู:
      22,047
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2013
  3. kolopsky

มาเริ่มอัดเสียงกันเลยครับ

1.นำเข้าเสียงดนตรี โดยการเลือกเมนู File เลือก Import เลือก Audio(ถ้าไฟล์ดนตรีเป็นไฟล์ *.mp3, *.Wav ฯลฯ) หรือเลือก Midi ถ้าไฟล์ดนตรีเป็นไฟล์นามสกุล *.Mid

จากนั้นเลือกไฟล์เพลงที่ต้องการ แล้วคลิกปุ่ม Open เพื่อนำเข้าไฟล์ดนตรีครับ

2. เริ่มอัดเสียง เมื่อนำไฟล์ดนตรีเข้ามาแล้วก็เริ่มอัดเสียง โดยการกดปุ่ม [​IMG] เพื่ออัดเสียงได้เลยครับ

ทา...ดา...ทีนี้มาดูผลงานกันบ้างครับ

จากภาพข้างบนจะเห็นได้ว่ามีแทร็กอยู่ 3 แทร็กนะครับ
    -แทร็กแรกเป็นเสียงดนตรี
    -สองแทร็กที่เหลือเป็นแทร็กเสียงร้อง

แทร็กเสียงร้องนี่แล้วแต่ใครชอบว่าจะร้องกี่แทร็กนะครับ ไม่มีสูตรตายตัว บ้างคนร้องเก่งร้องครั้งเดียวผ่านจบทั้งเพลง
    บางคนร้องไม่เก่งอย่างกี้เป็นต้น ก็สามารถเลือกร้องแยกเป็นท่อนๆ ซึ่งอาจจะเป็น 2 แทร็ก 3 แทร็กก็ได้ครับ

เหตุผลอย่างหนึ่งที่กี้ชอบร้องเป็นท่อนย่อย คือ ง่ายต่อการแก้ไขในภายหลังครับ เช่น บางครั้งเราร้องคร่อมเสียงดนตรี ช้าไปบ้าง เร็วไปบ้าง

ในกรณีเราร้องก่อนถึงดนตรี เราก็สามารถใช้คำสั่งCopy+Paste เพื่อคัดลอกพื้นที่ว่างเพื่อวางด้านหน้าท่อนร้อง เพื่อให้ท่อนเสียงร้องขยับไปให้ตรงกับดนตรีได้
    หรือบางครั้ง เราร้องที่หลังดนตรี เราก็สามารถใช้คำสั่ง Cut เพื่อตัดช่องว่างด้านหน้าเสียงร้อง ให้ร่นเข้ามาตรงกับดนตรีได้

หมายเหตุ ในกรณีต้องการอัดเสียงร้องหลายแทร็ก ให้ทำตามภาพนะครับ

บันทึกโปรเจ็คเพื่อการแก้ไขครั้งต่อไป

อ๊ะ อ๊ะ ยังไม่จบ จะจบได้ต้อง บันทึก(Save) โปรเจ็คก่อนนะครับ จุดประสงค์ก็เพื่อเราจะสามาถกลับมาทำงานกับโครงการนี้ได้อีกครั้ง ถ้าไม่บันทึกก็บ๋อแบ๋ครับ ต้องกลับมาเริ่มนับ 1 ตั้งแต่ต้นอีกครั้ง มาดูวิธีบันทึกโปรเจ็คกัน

1. เลือก File เลือก Save Project จากนั้นจะเห็นหน้าต่าง Warning ขึ้นมาบอกเราว่ากำลังจะบันทึกโปรเจ็ค (ถ้าไม่ต้องการให้หน้าต่างนี้แสดงอีกในครั้งต่อไป ให้คลิกเครื่องหมายถูกในช่องสี่เหลี่ยมดังภาพ) จากนั้น คลิก OK

2. ให้เลือกสถานที่ที่เราต้องการบันทึกโปรเจ็ค(1) อย่าลืมนะครับว่าบันทึกไวที่ไหน ตั้งชื่อ(2) จากนั้นคลิกปุ่มSave(3) จากนั้นจะขึ้นหน้าต่างใหม่มา ในช่องตามข้อ 4 ให้เลือก always copy all audio(Safest) ซึ่งเป้นเลือกให้โปรแกรมรวมไฟล์เสียงทั้งหมดมารวมไว้ในโฟลเดอร์เดียวกัน(4) จากนั้น ให้คลิกปุ่ม Copy all audio into project(5) จากนั้นโปรแกรมก็จะเริ่มทำการบันทึกโปรเจ็คจนเสร็จ สมบูรณ์

3. เมื่อเสร็จแล้วก็จะเป็นดังภาพคือ ไฟล์ชื่อโปรเจ็คกับโฟลเดอร์เก็บไฟล์เสียง

4. เมื่อจะใช้งานโปรเจ็คอีกครั้งก็ไปที่ File เลือก Open จะมีหน้าต่างขึ้นมา ให้คลิกเลือกชื่อโปรเจ็ค แล้วคลิกปุ่ม Open เพื่อเปิดไฟล์ขึ้นมาทำงานครับ

ขนาดไฟล์:
      38.2 KB
      เปิดดู:
      22,310
      ขนาดไฟล์:
      54.8 KB
      เปิดดู:
      22,099
      ขนาดไฟล์:
      3 KB
      เปิดดู:
      40,239
      ขนาดไฟล์:
      86.9 KB
      เปิดดู:
      22,139
      ขนาดไฟล์:
      127.7 KB
      เปิดดู:
      22,223
      ขนาดไฟล์:
      128.9 KB
      เปิดดู:
      22,021
      ขนาดไฟล์:
      55.6 KB
      เปิดดู:
      22,065
      ขนาดไฟล์:
      102 KB
      เปิดดู:
      21,926
      ขนาดไฟล์:
      2.9 KB
      เปิดดู:
      39,985
      ขนาดไฟล์:
      93.4 KB
      เปิดดู:
      21,774
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2010
  4. Tawee gibb

Tawee gibb เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ยอด ยอด!
    โปรแกรมง่ายๆ ไม่ซับซ้อน
    ต่อครับ ต่อ

5. kolopsky

การแก้ไข(นิดหน่อย)และบันทึกไฟล์ป็น Mp3

มาถึงตอนนี้ เพื่อนๆจะมีโปรเจ็คคาราโอเกะแล้ว 1 โปรเจ็คนะครับ ทีนี้เราจะดูวิธีการแก้ไขไฟล์เสียงร้องเราแบบง่ายๆ และExport ออกมาดเป็นไฟล์ mp3 เพื่อเปิดฟังเองครับ

1.วิธีการแก้ไขไฟล์(นิดหน่อย)
    ขั้นตอนนี้จะเป็นการลบเสียงในจุดที่เราไม่ต้องการ เช่น บางครั้งเมื่อเรากำลังอัดเสียง ก่อนจะถึงท่อนร้อง เราอาจกระแอม หรือมีเสียงรบกวนเข้ามาซึ่งเราต้องการลบออก สำหรับใครที่ไม่ต้องการลบก็ข้ามข้อ 2 ได้เลยครับ ขั้นตอนตามภาพจะเป็นดังนี้ครับ
    -คลิกเม้าส์ขวาทำแถบระบายบริเวณที่ต้องการลบ ถ้าไม่ก้ใช้ Zoom tools [​IMG] ซูมเข้า-ออกเพื่อปรับขนาดได้นะครับ
    -คลิกที่เมนู Edit > เลือก Silence Audio

2. วิธี Export ไฟล์ออกเป็น mp3

ทีนี้มาดูวิธีการ Export ไฟล์ออกเป็น mp3 เพื่อนำไปเปิดฟังกันครับ

เสร็จเรียบร้อยบริบูรณ์ เท่านี้ เพื่อนๆก็สามารถนำไฟล์ mp 3 ไปเปิดฟังได้แล้วครับ ใครทำเสร็จเอามาแบ่งกี้ฟังที่บอร์ดพลังจิตด้วยน๊า.....

ขนาดไฟล์:
      850 bytes
      เปิดดู:
      51,667
      ขนาดไฟล์:
      134.9 KB
      เปิดดู:
      21,821
      ขนาดไฟล์:
      170 KB
      เปิดดู:
      22,049
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2010
  6. kolopsky

ใส่ Effect ให้เสียงร้องมีมิติมากขึ้น

ยัง ยังไม่หมด ถ้าคุณโทรมาภายใน 10 นาทีนี้ เอ๊ย แหม ไหนก็ไหนๆแล้วนะครับ อุตสาห์อ่านมาถึงนี่แล้ว ให้ของแถมอีกหน่อยละกัน

ในไฟล์ที่กี้ให้ดาวน์โหลดไปแล้วนะครับ จะมี(ปกติแล้ว Audacity ไม่มีให้มาด้วย)ปลั๊กอิน(Plun-in) ตัวหนึ่งที่ชื่อ FreeVerbToo เป็น ปลั๊กอิน Effect ที่เพื่อนๆใส่แล้ว อาจจะนั่งฟังเสียงตัวเอง แล้วรำพึงในใจว่า หึ ๆ ๆ เราก็เสียงดีเหมือนกันนี่หว่า อย่าช้าเลยมาดูวิธีการดีกว่า

เอาละ เปิดไฟล์โปรเจ็คขึ้นมาเลยครับ(หึ หึ ใครไม่ได้ Save โปรเจ็คเอาไว้ขอแสดงความเสียใจด้วยต้องเริ่มบันทึกเสียงใหม่อีกครั้ง นะจ๊ะ.....)

เมื่อเปิดขึ้นมาแล้ว ให้คลิกเม้าส์ซ้ายแล้วลากเม้าส์ ทำแถบระบายพื้นที่ที่ต้องการใส่ Effect ถ้ามีหลายแทร็ก ก้ให้กดปุ่ม Shift ค้างไว้ แล้วลากเม้าส์ซ้ายทำแถบระบาย ดังภาพ

จากนั้นให้เลือกเมนู Effect เลือกคำสั่ง SinusWeb:FreeverbToo...ดังภาพ

จากนั้น จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้เราเลือก รูปแบบ Efect ที่ต้องการ จากที่เห็นจะพบว่าจะมี Effectหลายรูปแบบ เพื่อนอาจเลือกแล้วก็กดปุ่ม Preview เพื่อทดลองฟัง ได้ Effectที่พอใจแล้วก็ค่อยกดปุ่ม OK หรือใครเก่งหน่อยก็สามารถเลื่อนไสลด์เพื่อปรับค่าเองก็ได้ครับ

Effect ที่กี้แนะนำคือ Medium room 1 Medium room 2 ครับ

เมื่อคลิกปุ่ม OK โปรแกรมก็จะเริ่มใส Effectที่เราต้องการดังภาพครับ

เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วก็จะกลับสู่หน้าจอปกติ จากนั้นเราก็สามารถ Export ไฟล์เป็น mp3 เพื่อไปฟังต่อไปครับ

สำหรับความเห็นของกี้ ควร Effect เฉพาะกับแทร็กเสียงร้อง ไม่ควรใส่ Effect กับแทร็กดนตรี ครับ เพราะจะทำให้เสียงออกมาแบบบวมๆก้องๆ

จบแล้วจ้า.....

ขนาดไฟล์:
      126.4 KB
      เปิดดู:
      21,510
      ขนาดไฟล์:
      88.5 KB
      เปิดดู:
      21,815
      ขนาดไฟล์:
      184.4 KB
      เปิดดู:
      21,596
      ขนาดไฟล์:
      10.4 KB
      เปิดดู:
      21,090
  7. gonippan

gonippan สมาชิก

รายละเอียดชัดเจนดีมาก ขอบคุณมากครับท่าน

8. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ ดูแล้วจะทำได้ไหมน้อ อิอิอิ

9. คุณฮิบาริ

คุณฮิบาริ สมาชิกใหม่

26 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณมากๆครับ
    มีวิธีใช้ให้ด้วย

10. มะนาวขม

มะนาวขม Active Member

ขอบคุณค่ะกับโปรแกรมดี แต่ตอนนี้คอมนาวยัง No Audio device ยังไม่ได้เปลี่ยนการ์ดซาวด์เลยเดี๋ยวว่างๆจะมาโหลด

11. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    โหลด Audacity มาแล้วค่ะ แต่หา Plun-in ตัวหนึ่งที่ชื่อ FreeVerbToo ไม่เจอค่ะ:'( ไม่มีในหัวข้อ effect เลยค่ะ ทำงัยดีค่ะ อยากเสียงดี อ่ะค่ะ :d

12. kolopsky

ขอตอบคุณชมพู่หวานดังนี้นะครับ
    1. คุณชมพู่หวาน ดาวน์โหลดไฟล์โปรแกรม Audacity ในกระทู้แรกของกี้ตาม [​IMG] ไปไว้ในเครื่องนะครับ จากนั้นให้ unzip หรือ unrar เพื่อแตกไฟล์ audacity 1.3.11.rar ให้กลายเป็นโฟลเดอร์ ซึ่งเมื่อแตกไฟล์ออกเป็นโฟลเดอร์แล้วจะมีหน้าตาดังนี้ [​IMG]
    เมื่อดับเบิลคลิกเข้าไปในโฟลเดอร์ audacity 1.3.11 จะมีรายการไฟล์และโฟลเดอร์ ปรากฏดังภาพ

จากนั้นให้ดับเบิลคลิกที่โฟลเดอร์ Plug-ins จากปรากฏรายการไฟล์ดังภาพต่อไปนี้

จากภาพข้างบนจะเห็นได้ว่าไฟล์ FreewebToo.dll อยู่ในโฟลเดอร์เรียบร้อยแล้ว <ปกติแล้วโปรแกรม Audacityจะไม่มีไฟล์นี้อยู่นะครับ แต่กี้ใส่มาให้พรอ้มเลยเพื่อสะดวกในการใช้งาน>

สรุปว่า ตอนนี้เรามีปลั๊กอิน FreewebToo.dll เรียบร้อยและพร้อมใช้งานแล้ว

2. เปิดโปรแกรม audacity โดยดับเบิลคลิกไฟล์ audacity.exe ซึ่มีหน้าดังภาพ [​IMG] เมื่อโปรแกรมขึ้นมาแล้ว เรายังไม่สามารถใช้งาน plugins FreewebToo ได้นะครับ เนื่องจากยังไม่มีแทรกเสียง(ภาพข้างล่างด้านขวา) ดังนั้นเราต้องทำการเพิ่มแทรกเสียงเข้ามาเสียก่อนโดยใช้การคลิกที่ปุ่ม File -> import ->Audio หรืออัดเสียงโดยกดปุ่มตามภาพต่อไปนี้ [​IMG] ซึ่่งเมื่อเรามีแทรกเสียงเรียบร้อยแล้ว เมื่อคลิกที่เมนู effect จะเห็นว่า effect ต่างๆรวมทั้ง SinusWeb:FreewebToo พร้อมใช้งานแล้ว(ภาพข้างล่างขวามือ)

2. ทีนี่เมื่อเรามีแทรกเสียงเรียบร้อยแล้ว ให้คลิกเลือกแทรกเสียงที่เราต้องการใส่ effect FreewebToo โดยการ ใช้เม้าส์คลิกที่แทรกเสียงทีเราต้องการใส่ effect ดังภาพ

จากนั้นตลิกเลือกเมนู effect เลือก Sinusweb:FreewebToo จะมีวินโดว์ของปลั๊กอิน FreewebToo ปรากฎขึ้้นมาดังภาพ

เลือกค่าpreset ต้องการโดยกดปุ่มตามภาพข้างล่าง หรือเลื่อนแถบสไลด์เพื่อปรับค่าตามใจชอบ เมื่อเลือกแล้วเราสามารถลองฟังเสียงว่า ชอบหรือไม่โดยกดปุ่ม preview เมื่อได้ค่าที่พอใจแล้ว กดปุ่ม OK เพื่อจบการใส่ effect ให้กับแทรกเสียง และทำงานด้านอื่นๆต่อไป

จบแล้วครับ หวังว่าคงพอช่วยได้บ้างนะครับ.....

13. ชมพู่หวาน

ขอบคุณ คุณกี้ มากๆๆเลยค่ะ แต่ก้อยังไม่ได้เหมือนเดิมล่ะค่ะ เริ่มทำใหม่ตามขั้นตอนตั้งแต่แรก มี Freeverb อยู่ใน Plug in แล้ว แต่ยังไม่มีอยู่ใน effect ค่ะ อัดเสียงแล้วก้อยังไม่มีค่ะ คุณกี้ค่ะ มันเกี่ยวกับตัวคอมพิวเตอร์ที่เราใช้รึป่าวค่ะต้องเป็นคอม PC ตั้งโต๊ะรึป่าว พี่ชมพู่ใช้โนตบุค อ่ะค่ะ เกี่ยวกันมั้ย เพราะทำยังงัยก้อไม่มี Freeverb ใน effect ค่ะ:'(

14. kolopsky

เอาอย่างนี้สิครับ
    1. คุณชมพู่หวานuninstall หรือ ลบ audacity ตัวเดิมทีมีอยู่ในเครื่องออกเสียก่อน

2.ดาวน์โหลดไฟล์ audacity 1.3.11.rar ที่กระทู้ด้านบนของกี้ เมื่อเสร็จแล้วแตกไฟล์ออก เปิดโปรแกรมขึ้นมา อัดเสียงและใส่effect ตามปกติ กี้เชื่อว่าใช้ได้แน่นอนครับ

ไม่เกี่ยวว่า เป็นnotebook หรือ PCแน่นอนครับ ผมก็ใช้notebook เหมือนกัน

15. ชมพู่หวาน

ทำตามที่คุณกี้ บอก ทั้ง 2 ข้อแล้วค่ะ คือ ลบและดาวน์โหลดไฟล์ audacity 1.3.11.rar ที่กระทู้ด้านบนของคุณกี้.....แต่:':)'( เหมือนเดิมละค่ะ ไม่มี Freeverb ใน effect แล้วตัวโนตบุ๊ค ก้อไม่เกี่ยว งั้น มันพลาดผิดตรงไหน งง มากๆๆpig_cryy

16. ชมพู่หวาน

ถามต่ออีกนิด คุณกี้ ใช้ โน๊คบุ๊ค ค่ายไหนค่ะ แล้วใช้ window อารายค่ะ vista xp รึว่า 7 ค่ะ

17. kolopsky

คุณชมพู่หวานลองเช็คนิดหนึ่งตามภาพนะครับ ปัญหาอาจมาจาก notebook แต่ละรุ่นอาจมีความละเอียดจอต่างกัน เลยแสดงรายการ effect ได้ไม่ครบ เช่น สมมติว่าจอ notebook ของคุณชมพู่หวานมีความละเอียด 1208x800 มันจะมองเห็นรายการ effect ได้ไม่ครับนะครับ ต้องกดปุ่มเพื่อเลื่อนขึ้น-ลงเอา
    ลองทำตามภาพข้างล่างนี้ดูนะครับ

18. ชมพู่หวาน

ขอบคุณมากๆๆค่ะ ทำแล้วทำอีกหลายสิบรอบ freeverbtoo ก้อไม่มาค่ะ :':)'(

19. เกดแก้ว

เกดแก้ว สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2012
    Wow

สุดยอดเลยครับ เข้าใจง่ายดี ไม่ปวดหัว ดีมากเลยครับ ผมนำวีธีของพี่ไปใช่ได้ผลมากเลย และผมกับเพึ่อนๆก้อทำเพลงจนเสร็จแล้วครับ ลองฟังดูนะพี่กี้ จะใช่ด้ายไหม ผมทำหลายเพลงด้วย ผมเป็นคนลาวครับ เปันเพลงแนว Hiphop Regge ขอบพระคุฌครับ angel-bombunrai..remix by big - YouTube

20. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปจอบฟังมาแล้วครับ แนวเพลงนี่ก็เพราะคือกันเด้หล่ะ ^^/
    mix เก่งแล่วหล่ะครับ
    :cool: ท่ายๆเพลงฟังคล้ายกับภาษาจีนอยู่เด๊ะ