อัศจรรย์ใจ ที่เกิดขึ้นกับข้าพเจ้า

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย ธูปหอม, 14 มีนาคม 2007.

1. ธูปหอม

ธูปหอม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2006
    ปัจจุบันนี้ข้าพเจ้าอายุ 37 ปี ศรัทธาธรรมะสายธรรมยุติ และศึกษาเรื่อยมาๆ ชอบอ่านหนังสือคำสอนของหลวงปู่หลายๆ ท่าน และถ้ามีโอกาสก็ได้ไปกราบหุ่นขี้ผึ้งหลวงปู่หลายๆท่านเช่นกันโดยเฉพาะสายหลวงปู่มั่น เมื่อไม่นานมานี้เองประมาณเดือน มกราคา 2550 ข้าพเจ้าได้มีโอกาสไปจังหวัดสกลนคร และการไปครั้งนี้ได้บอกกับตัวเองว่าจะต้องไปกราบหลวงมั่นให้ได้ทั้งที่ก่อนหน้านี้ก็ได้มีโอกาสมาหลายครั้งแต่ก็ไม่เคยเข้าไปกราบ เคยไปกราบแต่หลวงปู่ฝั้น ฉนั้นครั้งนี้จะต้องไปกราบท่านให้ได้ ซึ่งวัดหลวงปู่ก็อยู่ในตัวเมืองสกลนคร
    เมื่อไปถึงเรียบร้อยแล้ว ข้าพเจ้าก็น้อมจิตกราบท่านเหมือนกับเคยทำทุกครั้งที่ข้าพเจ้ากราบหลวงปู่ทุกท่านที่ผ่านๆ มา แต่ครั้งนี้ไม่เหมือนที่ผ่านมา พอข้าพเจ้ากราบ 3 ครั้งเสร็จเงยหน้าขึ้นมา ข้าพเจ้าไม่ทราบว่าตัวเองเป็นอะไรได้ร้องให้สะอึกสะอื้นเป็นเวลานานพอสมควร กว่าที่ข้าพเจ้าจะหยุดได้ และเกิดความปิติในใจอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน หลังจากกลับวัดมาข้าพเจ้าได้มาพิจารณาตัวเองว่ามีอะไรที่ข้าพเจ้าพอที่จะทำได้ในโลกของฆราวาสนอกจากรักษาศิล 5 ซึ่งบางครั้งก็ยากสำหรับข้าพเจ้า ( ข้าพเจ้าเป็นผู้จัดการฝ่ายขาย ) แต่ข้าพเจ้าก็รักษาสติให้ดีที่สุด และน้อมจิตระลึกถึงหลวงปู่ตลอดเวลา จากหนังสือประวัติและการปฏิบัติของหลวงปู่ที่ได้อ่านมา ทำให้รู้ว่าท่านมีความอดทนสูงมาก เพื่อที่จะเอาชนะใจตัวเอง, เอาชนะกิเลสทั้งปวง และมีความเมตตา ปัจจุบันนี้ข้าพเจ้าพกหนังสือคำสอนของหลวงปู่ติดตัวตลอดเวลาเมื่อมีโอกาสก็จะเอามาอ่าน และพยายามสวดมนต์แปล เช้า-เย็น ทุกวันนี้ถ้ามีปัญหาอะไรก็เล่าให้หลวงปู่ฟัง ไม่เชื่ออย่าลบลู่ค๊ะ ไม่นานค๊ะจะมีปัญญาแก้ปัญหาได้ทุกครั้ง

2. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ
    ถ้ามีโอกาสกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์องค์อรหันต์ก้อย่าลืม แผ่บุญมาให้แดนโลกธาตุด้วยนคะรบ
    ขออนุโมทนาสุดซึ้ง และสาธุด้วยครับ........

3. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ๆ ๆ อนุโมทนาด้วยครับ
    ใช่ครับเรานึกถึงพระสงฆ์ปฏิบัติดีปฏิบัตชอบก็เป็นสังฆานุสติ
    จิตนิ่งๆ ก็เกิดปิติน้ำตามันไหลออกได้ ก็ตกกะไดพลอยโจนเลยสิครับ
    เอาสติตามรู้อาการของจิตไว้ มันจะเป็นสมาธิละเอียดขึ้น ๆ เลยปิติไป
    ได้ดีเลยทีนี้

4. shesun

shesun เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ ขอให้มีจิตที่มั่นคง เข้มแข็ง มีสติอยู่เสมอ เชื่อว่าต้องพบสิ่งดีๆในชีวิตแน่นอนค่ะ ขออนุโมทนาอีกครั้ง

5. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    การที่เราผ่านมาถึงจุดนี้ได้ก็เพราะบุญเก่าที่เราเคยสะสมมาน้อยคนที่จะมีจิตศรัทธาในองค์คุณของศาสนาพุทธเมือมีแก้วงามอยู่ในมือก็ควรที่จะรักษาให้ดีหมั่นขัดถูแล้วความสว่างไสวของแก้วจะแผ่ความสว่างออกมาให้เราได้ชมจิตใจของเราก็จะได้รับความสุขความร่มเย็นในร่มเงาของพระศาสนา สาธุ

6. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    แผ่บุญให้แล้วนะคะ เมื่อวานไปกราบและถวายสังฆทานแด่หลวงปู่มา มาค่ะ
    ให้ทุกท่านเลยค่ะ โมทนาด้วยกันนะคะ

7. สายนำแก่ง

สายนำแก่ง Active Member

6 พฤศจิกายน 2007
    อัศจรรย์ใจที่เกิดกับข้าพเจ้า

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

อยากไปกราบท่านเหมือนกันครับแต่ยังไม่มีโอกาส(b-smile)

8. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    วันที่ 24 พ.ย.นี้ ที่วัดท่านจะมีงานนะคะ ถ้ามีโอกาส เผื่อมีโอกาสไปร่วมบุญ