อาการงอนหรือน้อยใจ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย niafong, 22 สิงหาคม 2005.

1. niafong

niafong Active Member

อยากจะทราบว่าขี้งอนกะน้อยใจนี้คือ อย่างเดียวกันป่าวอ่ะ และจะมีวิธีแก้ไขให้หายจากอาการเหล่านี้ ได้ อย่างไร
    และในใจของคนที่ขี้งอนกะน้อยใจนี้เค้าคิดอย่างไรหรอ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    <!-- / message -->

2. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    งอนกับน้อยใจนี่ อาการใกล้เคียงกันนะ แต่ต่างกันตรงที่ ผู้หญิงงอนจะต้องการให้แฟนมาง้อมากกว่า วิธีแก้ ถ้าแฟนคุณงอน ก็คือ ง้อค่ะ พยายามพูดว่ารัก แสดงความเอาใจใส่ ถ้าโทรไปแล้วเขาไม่รับ ก็โทรๆๆๆไปจนกว่าเขาจะรับ (นี่คือการแสดงความพยายามของเรา) จนผู้หญิงจะเริ่มสงสารและยอมรับโทรศัพท์เราเอง หรือหาของที่แฟนเราชอบ หรืออาจจะให้ดอกไม้ ซื้อชอกโกแลตให้ แต่ถ้าแฟนน้อยใจก็ ไม่จำเป็นต้องง้ออะไรมาก แค่พูดให้แฟนเราเข้าใจ แล้วก็จะง้อนิดๆหน่อยๆนะ อย่างก้อย ก้อยก็เป็นคนขี้งอน+ขี้น้อยใจมากๆ น้อยใจแฟนทีนึง ร้องไห้แทบตาย ทรมานน่ะ ก็อย่าพยายามเผลอหรือหลุดทำหรือพูดอะไรออกมาให้แฟนคิดมากล่ะ เพราะผู้ชายน่ะไม่คิดมาก แต่ผู้หญิงคิด และคิดทีเป็นวันๆเลย (แต่ถ้าทำให้เขาน้อยใจบ่อยๆ เขาอาจมีสิทธิเลิกกับเราได้นะ)...โชคดีค่ะ คุณ niafong

3. Atiphan

Atiphan Active Member

10 กรกฎาคม 2005
    ...ขอแสดงความคิดเห็นมั่งนะครับ

...ในความเห็นของป๋มนะ...

อาการน้อยใจ เกิดจาก โรคคิดไปเอง จินตนาการอยู่ในหัวสมองอยู่คนเดียวว่าเค้าเป็นอย่างงั้ง อย่างงี้ แล้วพอเหตุการณ์จริงไม่เป็นไปตามคาด ก็จะเกิดการผิดหวัง แต่มันไม่รุนแรงมากนัก เลยเรียกว่าน้อยใจ ทางแก้ คือ ถามไถ่ให้ชัดเจนว่าเค้าเป็นยังไง ทำอะไรอยู่ กำลังมีภาระกิจอะไรยุ่งอยู่มั้ย พอมีเวลามาอยู่ใกล้ๆ ชั้นหน่อยได้มั้ย...เราก็จะได้ไม่น้อยใจน้ำตาซึม

อาการงอน เกิดจาก ความรู้สึกผิดแต่ความอยากให้เค้ายอมรับความผิดพลาดนั้นของเรา อยากให้เค้ายอมอภัยให้เรา อยากให้เค้าไม่ลงโทษเรา หรือต่อว่าเราผิด โดยความผิดพลาดนั้นมักจะเป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ธรรมดาสามัญที่คนทั่วไปเค้าเป็นกัน แล้วเราก็ไม่ได้บอกให้เค้ารู้เพราะเห็นเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ในความรู้สึกต้องการน่ะ อยากให้เค้ายอมเสียแล้ว ทางแก้คือ อย่าทำอะไรผิด แต่มันยาก ไม่มีใครไม่มีวันผิดพลาด ทางแก้อีกวิธีนึงคือ สารภาพผิดก่อนที่เค้าจะมารู้ภายหลัง บอกกะเค้าว่าเราได้ทำอะไรผิดพลาดมา แล้วเราก็จะได้ไม่งอน สบายจัยทั้งสองฝ่าย

ขอบคุณครับ

4. jennifer

jennifer สมาชิกใหม่

อาการงอนหรือน้อยใจ เป็นอารมณ์ที่จรมาแล้วก็จรไปเหมือนกับทุกอารมณ์ ถ้าเมื่อใดที่คุณรู้สึกว่าคุณเกิดอาการนี้ขึ้นมา คุณต้องหาสาเหตุของมันให้ได้เสียก่อน มองที่ต้นเหตุของปัญหา ถ้าคุณปฎิบัติตามคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ คุณจะรู้ว่าเหตุมาจากการที่คุณไปติดยึดในกายเขาใจเขาว่าเป็นของคุณ พอเขาทำอะไรไม่ถูกใจคุณ คุณก็ขัดเคือง ไม่ชอบใจ คุณต้องปล่อยวางจากการยึดติดในคนหรือวัตถุนั้นๆ แล้วคุณจะไม่รู้สึกถึงอาการน้อยใจหรืองอนอีกเลย คุณจะยิ้มได้ หัวเราะได้อย่างมีความสุข เขาต้องตายเหมือนคุณนั่นแหละ ในที่สุดก็ต่างคนต่างไป นั่นคือสัจธรรม

5. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ฉันน้อยใจ ฉันถูกไล่ออกจากบ้านทุกวัน แต่ฉันทน เพราะฉันยังมีกรรมอยู่

6. Atiphan

Atiphan Active Member

10 กรกฎาคม 2005
    ...อยากให้ลองฝึกพูดคำว่า "...ขอบคุณ..." ทุกครั้งที่...ใครทำให้เราโกรธ...น้อยใจ...เสียใจ...หรือ...แย่ๆ ทั้งหลาย...

....เริ่มจากพูดในใจ...พัฒนาต่อมาเริ่มออกเสียงว่าขอบคุณเบาๆ...ต่อมาให้พูดให้เต็มเสียง...(ไอ้พูดเต็มเสียงนี่ทำได้ยากมาก น้อยคนนักที่ทำได้)

เช่น "...ขอบคุณค่ะที่เอ่ยปากไล่ฉันออกจากบ้าน..."

พูดทันทีที่เค้าเอ่ยปากไล่และให้พูดทุกครั้งที่เค้าไล่ (พูดอยู่ในจัยก่อนนะครับ อย่าพึ่งออกเสียง อาจจะถูกถีบโครมเอาก็ได้ ค่าที่ประชดดีนัก) ด้วยพลังอำนาจของคำว่า "...ขอบคุณ..." จะเปลี่ยนชีวิตคุณ จาก หลังตีน เป็นหน้ามือ ภายในระยะเวลาอันรวดเร็ว

...ถ้าสงสัยว่าแค่คำว่า "...ขอบคุณ..." ทำไมมันมีพลังอำนาจได้ขนาดนี้...
    บอกสั้นๆ ได้ว่า มันเป็นกลไกวิธีดึงเอาอำนาจพลังของจิตใจสำนึกของตัวคุณเองออกมาใช้...อธิบายสามวันสิบคืนก็ยากที่จะเข้าใจ นอกจะทดลองพูดคำว่าขอบคุณด้วยตัวคุณเอง...

ขอบคุณครับ...

7. natthawara

natthawara Active Member

ผู้หญิงกับผู้ชายรู้สึก นึกคิดไม่เหมือนกันนะ

คุณไม่เป็นผู้หญิงนี่คุณเลยไม่รู้จักน้อยเนื้อต่ำใจ

8. orangesky

orangesky Active Member

23 กันยายน 2006
    ขอแนะนำอีกคำค่ะ...คำว่า " เอาแต่ใจ "

9. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ไม่แน่ใจครับ แต่ผมว่าขี้งอนกับขี้น้อยใจก็คงใกล้เคียงกัน ส่วนวิธีแก้ไขก็ตามใน clip เลยครับ ลองเปิดดูครับ อนุโมทนาครับ