อาการมึนๆ งงๆ ตอนทำสมาธิเสร็จ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ไททัน, 2 พฤษภาคม 2012.

1. ไททัน

ไททัน สมาชิกใหม่

วัดดีคับผมเพิ่งมาไหม่ คือผมอยากถามว่าเวลาทำสมาธินานๆ
    พอออกจากสมาธิแล้วผมรู้สึงมึงๆ งงๆ ไม่รู้ว่าเปนเพราะอะไร
    มันจะมึงไปประมาณ 4-5 ชั้วโมงแต่พอถามคนไนบ้านก็บอกว่า
    เหมือนเดิม
    มันเป็นอะไรหรอครับ

2. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

นานกี่ชั่วโมงครับ? อาการมึนงง ออกจากสมาธิเร็วเกินไปหรือเปล่าครับ?

3. Prophecy

Prophecy เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอนทำอาจจะเกร็งเกินไป ลองปล่อยสบายๆ บางคนไปเพ่งจุดไหนจุดหนึ่งมากๆ อาจจะเกิดอาการนี้ครับ

4. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    การทำสมาธินี้ คือการ ตั้งสติก่อน
    พอมีสติแล้ว ท่านนำเอาอะไรมาพิจารณา ขณะทำสมาธินั้นหรือไม่
    คือพิจารณาโดยสงบ
    แล้วหาเหตุผลของการพิจารณา สิ่งที่ท่านนำมาพิจารณานั้นหรือไม่
    เมื่อยอมรับเหตุผลนั้นแล้ว ความรู้สึกก็สงบไป

หากท่านนำเรื่องขึ้นพิจราณาแล้ว ไม่ได้ข้อยุติ ไม่ได้เหตุได้ผล
    คิดร้อยแปด แล้วเอาเรื่องที่คิดไม่ได้เหตุได้ผลนั้นกลับมาอีก คงเป็นสาเหตุหนึ่ง หรือในอีกหลายสาเหตุที่เป็นปัจจัยทำให้มึนได้นะครับ

ตรงนี้นะครับหากเรายอมรับเหตุผลที่เราหามาพิจรณาสิ่งนั้นๆแล้ว
    เรื่องนี้ยุติแล้ว โดยชอบ ปิติจะเกิดตามมาแล้วเวลาเราเลิก
    จะมีแต่ตื่น รู้ เบิกบานครับ

แต่หากเวลาเปลี่ยนไป เรื่องเดิมมาอีกเหตุผลไม่เหมือนเดิม หาข้อยุติใหม่ ยอมรับเหตุผลนั้น ไม่มึนแน่นอนครับ

ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

5. NICKAZ

NICKAZ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2009
    ข้อมูลน้อยมาก

หัวข้ออย่างนี้น่าจะถามในห้องอภิญญา-สมาธิมากกว่า และข้อมูลประกอบสำหรับการพิจารณาก็น้อยด้วย ผมเองก็ไม่มีเวลาจะไปสืบเสาะเรื่องของคุณ เพราะไม่ใช่ธุระอะไรของผม อีกอย่างก็ขี้เกียจด้วยครับ (แอบสารภาพกันตรงๆเลย)

ปัจจัยที่จะทำให้เกิดอาการอย่างท่านเจ้าของกระทู้ มีสาเหตุได้จากปัจจัยร้อยแปด พันเก้า ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ผ่านมาอีกครั้ง ลองให้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกเล็กน้อย จะเป็นประโยชน์ต่อการแนะนำของท่านสมาชิกผู้รู้อย่างมาก อาทิเช่น

1.ท่านปฏิบัติกรรมฐานในกรรมฐานกองใด
    2.อาการที่เกิดขึ้น มากหรือน้อย พอทน หรือทรมานมากๆ
    3.ระยะเวลาปฏิบัติ นานแแค่ไหน
    4.การปฏิบัติ ส่วนมากมีเวลาที่แน่นอนหรือไม่แน่นอน ปฏิบัติกลางวันหรือกลางคืน

คร่าวๆ ประมาณเท่านี้ก่อน เชื่อว่าถ้ามีข้อมูลมากขึ้น ท่านสมาชิกผู้รู้คงจะได้ให้คำแนะนำกับท่านเจ้าของกระทู้ได้อย่างตรงจุดต่อไป

ส่วนผมเป็นพวกความรู้น้อย การปฏิบัติก็ยังไม่ได้เรื่อง ไม่ได้ราว ขอถอยไปห่างๆ คอยฟังคำแนะนำจากท่านสมาชิกผู้รู้ และถือโอกาสเรียนรู้ไปพร้อมๆกับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยคนนะครับ

6. barking dog

barking dog เป็นที่รู้จักกันดี

sun dog ไม่รู้ว่าจะตรงกับท่านเจ้าของกระทู้หรือไม่
    พิจารณาเอาตามสมควรนะจ๊ะ

ตนรู้สึก ว่า อาการมึนๆ หนักๆ ตามอวัยวะต่างๆ ที่เกิดขณะมีสมาธิ
    เป็นปีติ ธาตุดิน ชนิดหนึ่ง มาเอง บังคับไม่ได้
    มาเพื่อสอน ให้เรารู้จัก การแสดงออกของธาตุดิน ในตัวเรา

เมื่อมึน แล้วสติตั้งคำถามว่าคืออะไร ?
    ให้สังเกต ว่ามึนที่ไหน หัวส่วนไหน หน้าผาก หรือ สมอง ฯลฯ ?
    แล้วพิจารณาอาการมึนให้รู้ชัด ว่าสำหรับตน รู้สึกว่ามันจัดเป็นธาตุใด ?
    ธาตุดิน หนักๆ ?
    ธาตุน้ำ เย็นๆ ?
    ธาตุลม ลอยๆ ?
    ธาตุไฟ ร้อนๆ ?
    ธาตุอากาศ แผ่ๆ ?
    ตอบด้วยตนเอง จากความรู้สึกของตนเอง
    บางทีอาจมีหลายธาตุ ผสมผเสปนเป
    วิเคราะห์ด้วยตนเอง ให้สติรับรู้
    แล้วดูซิ ว่าจะเป็นอย่างไรต่อไป
    นะจ๊ะ

7. wild win

wild win เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะลองเปลี่ยนเป็นเดินจงกลม มากขึ้น อาจจะดี คืออาจจะเหมาะกับการเริ่มด้วยสมาธิเคลื่อนไหว เดี๋ยวรอผู้รู้ท่านมาแนะนำ

8. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    คุณออกจากสมาธิกระทันหันเกินไปครับ ต้องค่อยๆถอนออกจากสมาธิครับ
    สาธุ อนุโมทนาครับ

9. ผู้สืบทอด

ผู้สืบทอด สมาชิก

19 มิถุนายน 2012
    คุณอยู่ในที่ๆ อากาศไหลเวียนไม่เพียงพอ
    สมองขาด อ๊อกซิเจน เลือดมาเลี้ยงสมองไม่ทัน
    วิธีแก้...ทำสมาธิสลับกับการเดินจงกลม

10. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาทำสมาธิ ร่างกายใช้ oxygen น้อยลงมากกว่าปกติ มากๆๆๆๆ เลยนะครับ มันจะไม่พอได้อย่างไร??

11. ผู้สืบทอด

ผู้สืบทอด สมาชิก

19 มิถุนายน 2012
    ผู้ที่ถาม เค้ารู้สึกมึนตอนออกจากสมาธิ แล้วครับ
    แล้วสมาธิที่เค้าทำนั้น ก็ยังอิงกับร่างกาย อยู่มาก

12. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ดิฉันเคยฝึกกสิณน้ำโดยใช้น้ำในสระในวัดเป็นอารมณ์กรรมฐาน
    ตอนนั้น ผิวหน้าของน้ำเต็มไปด้วยสนิมเหล็กก่อสร้าง
    หลังจากออกจากกรรมฐานแล้วปวดศีรษะตึบเลย
    นั่นเพราะกรรมฐานนัน้ เป็นกสิณโทษของกสิณน้ำ
    หากจะฝึกกสิณน้ำ ต้องไม่ให้มีอะไรอยู่ที่ผิวหน้าของน้ำเลย ไม่เช่นนั้นจะเป็นกสิณโทษค่ะ

การฝึกหากผิดวิธี ก็เป็นโทษได้ค่ะ

ฝึกกสิณฟรี คลิก

13. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

กสิณโทษ
    ตั้งจิตไว้จะฝึกกอะไร เป็นไปตามขั้นตอนนั้น
    หากตั้งจิตไว้จะเพ่งไฟ โดยเอาไฟเป็นอารมณ์กรรมฐาน
    หากภาพใดปรากฏขึ้นมาแทน ภาพนั้นเป็นกสิณโทษทั้งสิ้น
    ไม่ว่าจะเป็นภาพพระ หรือ ปฐวีกสิณ หรือ กสิณน้ำ หรืออื่น ๆ ใด

หากไม่สามารถถอนจากสิ่งที่แทรกเข้ามาได้ ให้ละกรรมฐานไปก่อน
    ช่วงเวลาต่าง ๆ ไม่เหมาะกับการเจริญกรรมฐานกองนั้น ๆ

สัปปายะ
    สัปปายะของการฝึกของแต่ละท่านก็ต่างกัน
    บางคนเหมาะกับ ข้างสระน้ำ บ่อน้ำ กรรมฐานเกิดได้ดี
    บางคนเหมาะที่จะนั่งโคนต้นไม้ใหญ่ หรือโขดหิน หรือในถ้ำ
    อย่างนี้ ท่านต้องการ สังเกตุด้วยในแต่ละครั้ง
    ว่าที่ใด ท่านเจริญกรรมฐานได้ดี ได้สงบ กว่าที่อื่น
    การนั่ง ท่าใดที่เหมาะกับการเจริญกรรมฐาน

ไม่ใช่นั่งไปเรื่อย ๆ ค่ะ ต้องสังเกตุ แล้วจะพบ
    ขอให้เจริญใน ธรรม ยื่ง ๆ ขึ้นไป ทุก ๆ ท่านค่ะ
    สาธุการ
    แสนสวาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2012
  14. kookandf

kookandf เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2011
    ระวังนะคะ อย่าส่งจิตออกนอกบ่อย เพราะอาจทำให้เสียพลังจิตที่มี เสียน้อยอาจจะแค่มึนเวียนศรีษะ เสียมากอาจจะวิปลาสได้ ของแบบนี้จะต้องมีครูบา อาจารย์ หรือ ผู้ที่แนะนำให้ถูกต้องค่ะ ถ้าสนใจจะเรียนรู้จริงๆ ขอแนะนำหลักสูตรครูสมาธิค่ะ
    สมาธิ พลังจิต สถาบันพลังจิตตานุภาพ | ทำสมาธิสร้างพลังจิต เพิ่มกำลังใจ Learning Meditation For World Peace

15. tanantachai

tanantachai สมาชิก

มันจะตึงๆ เบลอๆ เพราะเรามุ่งมั่นกำหนดจิตที่ปลายจมูก จนไม่ยอมแม้จะเกาบริเวณคัน หรือกลืนน้ำลาย จิตจะถือมั่น ถ้าใช้อารมณ์ตอนนี้วิปัสนา "เราเกิดมาทำไม ทำไมต้องเกิด เกิดมาแล้วก็ตาย" คิดอย่างเดียวอย่าพึ่งไปสนใจอย่างอื่น จะได้ผลดีมากๆครับ แต่ถ้าคุณออกจากสมาธิแล้วเข้าสู่โลกที่วุ่นวาย จิตคุณปรับตัวไม่ทัน เช่น ไปขับรถยนต์ ขี่มอเตอร์ไซค์ มันก็ต้องเบลอแน่นอน เพราะจิตมันยังไม่พร้อมในหลายๆเรื่อง