อาการเหมือนโดนมดทั้งรังกัด มีหนูวิ่งตามตัว

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Enjjoy, 1 กันยายน 2012.

1. Enjjoy

Enjjoy เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2005
    ปกติจะฝึกอานาปานสติแบบในชีวิตประจำวัน
    คือนึกขึ้นได้ตอนไหนก็กำหนดรู้ลมขึ้นมาทีนึง
    ตอนหลังเข้ามาอ่านในเวปนี้บ่อยขึ้นสนุกดี บ้าดี
    อยากจะฝึกแบบนั่งสมาธิ นอนสมาธิดูบ้าง

ก่อนนั่งสมาธิก็จะสวดมนต์ ไหว้พระก่อน คือ
    1.คำบูชาพระรัตนตรัย (อะระหัง สัมมา...)
    2.สวดนมัสการนอบน้อมบูชาพระพุทธเจ้า (นะโม ตัสสะ...)
    3.ไตรสรณคมน์ (พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ)
    4.อาราธนาศีล ๕
    5.อาราธนาพระกรรมฐาน

ก่อนเริ่มทำอานาปานสติจะลากลมหายใจเข้ายาวๆ 10 ครั้งโดยนึกในใจว่า
    1.พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้าขอถึงพระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่ง
    2.ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้าขอถึงพระธรรมเป็นที่พึ่ง
    ...
    9.ตะติยัมปิ สังฆัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้าขอถึงพระอริยสงฆ์เป็นที่พึ่งครั้งที่สาม
    10.พุทโธ ธัมโม สังโฆ, พุทโธ ธัมโม สังโฆ, พุทโธ ธัมโม สังโฆ

นั่งสมาธิ
    พอกำหนดรู้ลมหายใจแรกอาการมดทั้งรังรุมกัดก็เกิดขึ้นทันที
    แต่ไม่ได้เป็นทุกข์ถึงกับนั่งสมาธิไม่ได้นะครับ ก็สนุกดีอาการแบบนี้
    คือ...เจ้ากรรมนายเวรหรือป่าวครับ (คำตอบในใจ)

นอนสมาธิ
    ส่วนใหญ่จะทำพักเที่ยง ก่อนทำไม่ได้ไหว้พระสวดมนต์แต่จะลากลมเข้ายาวก่อน
    พอกำหนดลมปกติแรกจะเหมือนมีหนูออกมาจากสะโพกข้างขวาแล้ววิ่งไปตามตัว
    ครั้งหนึ่งผมเคยเอามือตะตบด้วยนะครับแต่ไม่มีอะไร ไม่ได้เป็นทุกข์กับมันนะครับแต่
    สงสัยว่ามันคืออาการอะไร คำตอบในใจ คือ เจ้ากรรมนายเวรหรือป่าวครับ

อาการหลังจากอาการดังกล่าวข้างบน
    - ขนลุกทั้งตัวสักพัก
    - เย็นทั้งตัวเหมือนเอาแป้งตางูเยอะๆผสมน้ำแล้วปะให้ทั่วตัว
    - มีคนมาไฟฉายมาฉายที่หน้า (ทั้งๆที่เอาผ้าปิดตาปิดไว้ เฉพาะนอนสมาธิ)
    - มือหาย
    - ลมหายใจเบามาก แต่ก็พอรู้อยู่

ถามอีกข้อครับ อีกไกลมั้ยถึงจะขึ้น ปฐมฌาน
    ทุกวันนี้ปฏิบัติไปไม่ได้ฌาน (ชาน) ซะทีจนบางครั้งลืมเรื่องฌาน(ชาน)ไปแล้ว
    แต่ก็ยังหวังว่าจะได้ ปฐมฌาน อยู่บ้าง

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ลักษณะแบบนี้บอกได้ว่าถ้าผ่านจุดนี้ไปได้จะไปได้ไกลเลยหละครับ...เพราะที่มาทดสอบเค้าพอมีฤิทธิ์อยู่บ้างแสดงว่าคงเคยมีอะไรมาในอดีตพอสมควรครับหรือสัมผัสอะไรได้มาก่อนบ้างเล็กน้อยถึงปานกลางในช่วงชีวิตที่ผ่านมา..เนื่องจากเค้าเห็นว่าเราจะไปได้เร็วกว่าใครเลยต้องเข้ามาครับ.​

ส่วนเรื่องปฐมฌาณนั้นเล็กน้อยครับสำหรับคุณ ไปได้มากกว่านี้อยู่แล้วเพียงแต่ผ่านจุดนี้ก่อนและก็ดับความอยากเล็กๆน้อยทั้งหมด..ให้ดับก่อนแล้วค่อยทำ(เช่นทานข้าว หรือไปไหนเป็นต้น รวมทั้งอยากได้ฌาณ)และก็ไม่ต้องสนใจกิริยาที่จะเกิดขึ้นกับร่างกาย ไม่ว่าจะเป็นทาง ตา หู นิมิตร และกลิ่น และไม่มีการเปรียบเทียบกับผลที่ผ่านๆมาในแต่ละวัน และเพิ่มเมตตาต่อคนและสัตว์ รวมทั้งความเสียสละต่อส่วนรวมในชีวิตประจำวันให้มากขึ้นด้วยครับ ​
    เป็นกำลังใจให้ครับ.. .

3. นพณัฐ

นพณัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    อนุโมทนา ครับ
    มาได้ถูกทางแล้ว หมั่นปฏิบัติอยู่เนื่อง ๆ
    ไม่ต้องรีบร้อน และไม่หวังจะเห็นอะไรทั้งนั้น
    หากเกิดเหตุการณ์สภาวะใด ๆ ในระหว่างปฏิบัติอยู่
    ให้สักแต่ว่ารู้ ได้ยิน ได้เห็น มีสติรู้เท่าทันอยู่ตลอดนะครับ

ส่วนเรื่อง ฌาน ในเว็ปนี้ก็มีให้ศึกษาหาอ่าน
    หรือจะรอผู้ปฏิบัติดีชอบแนะทางให้อีกที ก็ได้

ขอองค์พระรัตนตรัย คุ้มครอง รักษา
    และสำเร็จผลใน กรรมฐาน ที่พึงปฏิบัติโดยชอบครับ

4. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ้อาการแบบนี้มันเปนสภาวะธรรมอย่างหนึ่ง ที่เมื่อผ่านมาแล้ว ควรจะรู้ไว้ ถ้าตัดอาการตรงนี้ทิ้งไปได้ จิตจะเปนสมาธิทันที แต่ถ้ากังวลอย่ จิตจะไม่เข้าถึงฌาน ทำให้ย่ิงนั่งยิ่งคิด แต่บอกว่า อย่กับมันได้ ทนได้ อย่างงี้ดีแล้ว ถูกแล้วคับ

ลมหายใจที่ลากยาวๆ มีผลต่อการทำสมาธิ ทำให้กำหนดสมาธิได้เร็วขึ้น
    สมาธิที่ได้จากการหายใจยาว จิตจะสงบเร็วมาก....
    อีกอย่างการสวดมนต์ที่มาข้างต้น ทำถุกเพราะ ก่อนทำสมาธิควรจะสวดมนต์นำก่อน ส่วนทำสมาธิช่วงเที่ยง อาจสวดไม่สะดวกไม่เปนไร ทำสมาธิไปก่อนยังงี้ก้ได้เพราะเวลามีนอ้ย

คิดว่าอีกไม่ไกล ขึ้นอย่กับว่าปล่อยวางได้ดีแค่ไหน เวลาทำสมาธิจะต้องคิดเสมอว่า ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้คือสิ่งไม่แน่นอน
    ฉะนั้นเราควรปล่องวางมันให้หมด แล้วปลงให้ตก เมื่อปลงตกแล้ว ความสงบ ความว่าง ความสว่างจะบังเกิดแก่คุณเอง เรื่องฌานยังไม่ต้องไปพูดถึง ถ้าถึงขั้นนี้คงไม่สนใจแล้วว่าจะได้ฌานขั้นไหน?? ความสุขตรงนี้จะทำให้คุนไม่สนใจในสิ่งที่กำลังค้นหาอยู่

5. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

แนะนำให้เช็คจริตก่อน จะได้รู้ควรฝึกกรรมฐานกองไหน

สมัยหนึ่งพระสารีบุตร ให้กรรมฐานกับลูกชายนายช่างทองเป็นอสุภกรรมฐาน
    เพราะเห็นว่าเป็นคนรักสะอาด แต่งกายประณีต เวลาผ่านไปเป็นพรรษา
    อสุภกรรมฐานไม่เป็นผล จึงคิกว่าไม่ใช่วิสัยตนจะเป็นผู้ฝึก ต้องนำไปให้พระพุทธเจ้าฝึกเป็นแน่
    พระพุทธเจ้าให้พระสารีบุตรกลับไป พระองค์ทรงทราบว่าชายผู้นี้มีจริตคือโทสะจริต
    จึงนำดอกบัวมาให้เพ่ง อ่านต่อ>>>>กสิณ ๑๐ แบบวิปัสสนา จาก คำสอน พระราชพรหมยาน

หากท่านทราบว่ากรรมฐานที่ท่านฝึกเหมาะกับท่าน
    หรือบางที ท่านเคยฝึกจากอดีตชาติ เมื่อได้ฝึกของชำนาญของเดิม จิตก็จะคลิกเร็วขึ้น
    และสัปปายะของท่านเหมาะสมในการฝึก
    จะทำให้กรรมฐานของท่านพัฒนาได้ เร็วกว่าที่จะไม่ทราบอะไรเลย

ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป
    สาธุการ
    แสนสวาท

หากอยากทราบจริตของตนให้ คลิก>>>จริต-๖-เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2012