อาชีพที่พุทธมามกะไม่ควรทำ

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 7 มีนาคม 2016.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ถาม : ลูกค้าผมท่านหนึ่ง เดิมนับถือศาสนาอิสลาม ปัจจุบันมานับถือศาสนาพุทธ แต่มีความกังวลใจเรื่องอาชีพ ลูกค้าท่านนี้ประกอบอาชีพทำฟาร์มไก่ไข่และฟาร์มไก่เนื้อ ส่งไก่ให้โรงงานแปรรูป การที่เขาเอาไข่ไก่และตัวไก่ไปขาย จะผิดศีลข้อหนึ่งหรือไม่ครับ ? และควรทำอย่างไรให้ตัวเขาไม่บาป หรือบาปน้อยที่สุดที่จะประกอบอาชีพนี้อยู่ ?

ตอบ : ถ้าจะไม่ให้บาปก็เลิกทำไปเลย เพราะถือว่าเป็น มิจฉาวณิชชา เป็นอาชีพที่พุทธมามกะไม่ควรทำ ประกอบไปด้วยการขายสุรา การขายยาพิษ การขายอาวุธ การขายมนุษย์และการขายสัตว์ที่มีชีวิต

ถาม : แต่ว่าต้องทำเป็นอาชีพ ทำอย่างอื่นไม่ได้ ?

ตอบ : ถ้าอย่างนั้นก็ทนบาปไปเถอะ..!

ถาม : ลูกค้าอีกท่านรับช่วงต่อกิจการขายข้าวมันไก่ แต่ไม่สบายใจที่ต้องสั่งไก่มาขายวันละ ๗๐ ตัว ไม่ทราบว่าเขาจะผิดศีลหรือไม่ครับ ?

ตอบ : ผิดเต็มๆ

ถาม : เต็มๆ เลยหรือครับ ไม่ได้สั่งเขาเชือดนะครับ ?

ตอบ : ถ้าไม่ได้สั่งแล้วไก่จะตายไหม ?

ถาม : ไม่สั่งก็ตายครับ ก็ไปอยู่ร้านอื่น

ตอบ : สั่งคนอื่นทำเท่ากับทำเอง

ถาม : แบบนี้ทำอย่างไรล่ะครับ ?

ตอบ : ถ้าไม่เลิกก็ทนบาปต่อไปเหมือนกัน

เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนตุลาคม ๒๕๕๗
    โดย พระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สฺธมฺมปญฺโญ),ดร.

.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้