อาชีพที่เสี่ยงต่อการตกนรก ตามกฎของโลกวิญญาณ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Lukhgai, 5 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

๑.ตำรวจ
    ตำรวจในโลกมนุษย์ เมื่อตายแล้ว ต้องตกนรกเจ็ดชาติ เพราะว่าตำรวจถือว่าตัวมีกฎหมายทีสมมุติอยู่ในมือ เอะอะก็จะจับ ผิดถูกค่อยว่ากันที่หลัง ให้แก้กันที่ศาล

๒.อัยการ
    อัยการในโลกมนุษย์ตายแล้ว จะต้องตกนรกห้าชาติ เพราะอัยการจะไม่รับรู้เรื่องผิดถูก จะต้องเอาผู้ต้องหาเข้าคุกให้ได้ เพราะอัยการจะถือหลักว่า เอาชนะความได้มากจะเป็นผลงานของอัยการ

๓.ผู้พิพากษา
    ผู้พิพากษาในโลกมนุษย์ ตายแล้วจะต้องตกนรกสามชาติ เพราะว่าฟังตามขบวนการที่วางมาให้ ไม่ได้ไปสืบให้รู้จริงด้วยตนเองอย่างถ่องแท้ เพราะฉะนั้นคนบริสุทธิ์ที่ไม่รู้กฎหมาย จึงตัองติดคุกไปมากแล้วในโลกมนุษย์

๔.ทนายความ
    ทนายความในโลกมนุษย์ ตายจากโลกมนุษย์แล้ว ต้องตกนรกสองชาติ เพราะทนายความจะไม่รับรู้อะไร คิดแต่ว่าจะทำอย่างไรที่จะให้ลูกความชนะเท่านั้น โดยกฎอันนี้ทางโลกวิญญาณถือว่ามีกุศลจิต แต่บางครั้งก็ช่วยคนทำผิดจริงให้ไม่ต้องติดคุก เป็นต้น

ฉะนั้น ท่านที่มีอาชีพเหล่านี้ ท่านควรพิจารณา มหาพิจารณา ในการกระทำของท่าน เพื่อไม่ต้องตกนรกขุมลึกๆ ท่านจะเชื่อหรือไม่แล้วแต่ท่าน สิทธิแห่งความเชื่อบังคับกันไม่ได้ เพียงบอกกล่าวให้ท่านได้ทราบไว้เท่านั้น

ด้วยความปรารถนาดีต่อมนุษยชาติ
    สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)
    วันมาฆบูชา

อ้างอิง หนังสือ ธรรมะ จากดวงวิญญาณบริสุทธิ์ สมเด็จโต

2. Tawan1990

Tawan1990 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    แล้วไม่มีอาชีพอื่นอีกหรอครับ

3. Tofzz

Tofzz สมาชิกใหม่

ตอนแรกอ่านแล้วแอบค้านลึกๆ

แต่พอคิดทบทวนดีแล้ว ก็สาธุนะครับ

4. makotokub

makotokub เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ใช่คำสอนของหลวงพ่อโตจริงๆ เหรอครับเนี่ย...ไม่น่าเชื่อ
    ..ผมว่า การเวียนว่ายตายเกิดเป็นวิบากกรรมนะครับ คงระบุไม่ได้แน่ชัดหรอกว่าใครจะต้องไปรับกรรมเป็นอะไรกี่ชาติๆ เพราะมันเป็นอจินไตย ขนาดพระอรหันต์ก็ยังทำนายไม่ได้ ต้อง พระพุทธเจ้าพระองค์เดียวเท่านั้นที่ทำได้ เพราะพระองค์สามารถย้อนดูกรรมในอดิตของผู้อื่นได้ไม่มีประมาณ ขณะที่พระอรหันต์สาวกย้อนได้มีประมาณ...
    ..สรุปคือ ผมว่ามีอาชีพอะไรก็พยายามทำให้ถูกต้องเป็นธรรมมากที่สุดดีกว่าครับ...

5. s3515941

s3515941 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    อย่าทำอะไรให้เป็นการเข้าใจผิด ต่อคำสอนของหลวงปู่โตนะครับ จะเป็นบาปหนัก

6. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหมั่นทำกรรมฐาน หรือทำกุศลใ้ห้มาก ก็มีสิทธิหลุดนรก หรือปิดนรกได้ช่วงหนึ่ง แต่อนิจจาเสียดายคนกลุ่มอาชีพนี้ทำกุศลน้อยเหลือเกิน ส่วนใหญ่ก็ทำตามประเพณี

ผมเจอกับตัวเองมาหลายกรณี
    ตำรวจ (ยิ่งตำรวจยศสูงๆ คำพูดที่ออกมาแต่ละประโยคคือปกป้องตัวเองและโยนให้คนอื่นผิด ....... เฉพาะตำรวจที่ผมเจอนะ ไม่ใช่ทุกคน)
    อัยการ (ยิ่งเป็นอัยการแผนกคดีเยาวชน ........ ตกดึกมาเห็นซื้อเด็กผู้หญิงมานัวเนียด้วย หรือหลอกเด็ก เลี้ยงต้อยเด็ก หรือที่เจอเน้นๆคืออัยการเขตครับ ตัวเองมีภรรยาอยู่แล้วไปเป็นชู้ภรรยาชาวบ้าน ไปรับไปส่งไปกินข้าวทุกวัน เพราะคิดว่าตนเองมีอำนาจมีความรู้กฏหมายมากกว่า ตอนนี้ผู้หญิงคนนั้นเลิกกับสามีแล้วครับ ผมนึกภาพไม่ออกว่าลูกของผู้หญิงคนนั้นจะคิดยังงัยกับแม่ตัวเอง ...........จากประสบการณ์ที่เจอมาด้วยตัวเองนะครับ ใช่ว่าอัยการทุกคนเป็นแบบนี้)
    ศาล ........(ไม่เคยเจอครับ เพราะไม่ได้ใกล้ชิดหรือรู้ัจักมักจี่เท่าไหร่)

ที่ผมเห็นมาจากประสบการณ์ส่วนตัวล้วนๆ เพราะต้องเข้าไปเกี่ยวข้องกับคนพวกนี้ถึงไม่มีส่วนได้ส่วนเสียแต่รู้จัก พฤติกรรมพวกนี้ดี แล้วที่เห็นพวกนี้ไม่ชอบเข้าหาธรรมะ ส่วนใหญ่ทำบุญไปเพื่อหน้าตา ผมยังเสียดายคนกลุ่มนี้ถ้าสนใจธรรมะ ด้วยหน้าที่ เค้าสามารถเป็นตัวแบบที่ดีให้กับประชาชนทำตามได้ดีเลย เสียดาย เห็นก็รู้แล้วว่าที่ไปของคนพวกนี้ไปไหน ตอนนี้ก็เหมือนเปรตในร่างคนนั่นแหละครับ

7. thontho

thontho เป็นที่รู้จักกันดี

มีเหตุผลถูกต้อง สมเด็จโตเทศน์ไว้ที่สำนุกปู่สวรรค์นะ หลายสิบปีแล้ว ลองหาหนังสือของที่นี่อ่าน เป็นอมตธรรมจริงๆ

8. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ไม่ใช่คำสอนของสมเด็จโตหรอก

9. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ไม่ใช่ตำรวจ ทุกคน อัยการ ทนาย ทุกคน จะต้องตกนรกเสมอไปหรอก ต้องไปดูที่ ศีล ที่ ทาน บุญด้วย ..... นี่เป็นแค่สัมมาอาชีพ........ จะดูจุดเดียวเสมอไปไม่ได้ ถ้าไม่มีอาชีพเหล่านี้ คิดดูว่า อาชีพ "โจร ขโมย ผู้ก่อการร้าย" จะมีอีกเท่าไร

ผมว่าอาชีพที่เสี่ยงมากที่สุดน่าจะเป็น อาชีพ "โรงฆ่าสัตว์"