อานาปาณสติ..บทเดียวบรรลุธรรมได้เลย-แต่ต้องคิดแบบเชื่อมโยงครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เราโตมาคนละแบบ, 13 พฤษภาคม 2017.

1. เราโตมาคนละแบบ

เราโตมาคนละแบบ Active Member

:):):) ไม่ใช่จมปลัก..อยู่แต่กับลมหายใจ-จมปลักอยู่กับสมาธิ-กำหนดดูลมหายใจอยู่นั่นแหละ-เห็นลมแล้วทำยังไงต่อครับ อาจารย์-หลวงปู่-หลวงตา-หลวงพี่-หลวงพ่อ-...
    :eek: ทำยังไงต่อครับ.. หรือต้องรอให้ลูกศิษย์ จิตเพี้ยนเป็นบ้าก่อน ค่อยมาแก้จิตทีหลัง ใช่ไหมครับ..ใช่ไหมครับ ที่เห็นเป็นแบบนี้ทุกรายไป-ทุกรายไป ..ทุกรายไปจริงๆ เพราะอะไรครับ เพราะอะไรครับ หือ หือ ..จึงเพี้ยน-สึก-บ้าหมด !
    :eek::pพอเกิดสมาธิจิตแล้ว ตนเองกลับไปต่อไม่เป็นเลย-ฝึกอะไรต่อ-ไปไหนต่อครับ-อาจารย์ก็ไม่สอน-ไม่บอก รอให้ลูกศิษย์เพี้ยนจนตายยยยย..เจ้าอาละวาดกี่องค์แล้ว-ที่สึกไปเพราะธรรมไม่รักษาเขาเลย..กี่องค์แล้วครับ-พรรษาสูงๆทั้งนั้น..
    :mad::eek: ผู้ฝึกตกหลุมลึก-กลายเป็นมิจฉาทิฏฐิหมด- เพราะไม่มีคนสอน..วงจรปฏฺิจจะสมุห์ปบาท ให้เขายังไงครับ..จึงไปต่อไม่เป็น..เพราะไม่เคยเรียนธรรม-แบบเชื่อมโยงธรรมนั่นเอง ครับ (วงจรปฏิจจะสมุปบาท-ทำงานบนขันธ์ๅ5-ผ่านอริยสัจจ์สี่-ทำแบบอิทัปปัจจยะตา-ตามมรรคมีองค์8 )
    ตัวอาจารย์เอง ก็ไปต่อไม่เป็นเหมือนกัน เข้าใจกันรึยังครับ-แม่ปูสอนลูกปู-ปัจจุบัน ธรรมถูกเปิดแล้วครับ..ธรรมที่ปิด ถูกเปิดแล้วววว-ตั้งแต่โบราณมาจนปัจจุบัน..

:);)o_O อานาปาณสติ -สุดยอดแห่งธรรมของ พจ.บทเดียวบรรลุธรรมได้เลย นี่ พุทธวจน..เหตุใดไม่มีใครฝึกได้สำเร็จเลยสักคนเดียวในปัจจุบันครับ..
    :p:p:p เราแสดงธรรมตามสามารถแล้ว-การวิเคราะห์-วิจัยธรรม พิจราณาธรรม แทงตลอดธรรม ตัวใครตัวมันนะครับ สาธุ ไม่บาปไม่กรรม-ธรรมสากัจฉากันครับ ธรรมถูกเปิดแล้วแบบเชื่อมโยงครับ

2. เราโตมาคนละแบบ

:mad:ขนาดพระสูตร..มันยังแต่งเอง-เออเอง-กันเลยนี่ ในพระไตรปิฏกนี่..ปลอมปนมาเพียบ ไปหายูทูป อจ.คึกเปิดฟังกันเอาเองนะ ครับ

3. เราโตมาคนละแบบ

:)โสดาบัน เป็นอริยะไหม-ไม่จำเป็นต้องได้ ฌาน4 เลย พุทธวจน ครับ..มีตั้ง 50 นัยยะ
    :p:mad: ไอ้พวกปกปิดธรรม-ทำให้ยากเองครับ-มันไม่ยากถึงขนาดนั้นหรอกครับ พุทธวจน..แค่สะสมสุตตะ แทงตลอดในทิฏฐิ-ละมิจฉาทิฏฐิให้หมด-ก็เป็นโสดาบันได้แล้วครับ

4. เราโตมาคนละแบบ

:eek::cool::confused: พวกสมาธินำ..โน่นนจะนำคุณฝึกสมาธิ-จนได้ ฌาน 1234..โน่นนนถึงจะได้เป็นอริยะเจ้า..อิอิ
    :) แต่พุทธวจน..แค่ปฏิบัติ มรรคมีองค์8 นำในชีวิตประจำวัน สัมมาทิฏฐิ นำ..สติ-สมาธิ เขามาเอง สัมมาสมาธิครับ... เขาเกิดเอง ไม่ใช่ไปฝึก-สมาธินำจนเพี้ยนนนนกันทั้งประเทศ

5. ศิษย์โง๋

ศิษย์โง๋ Active Member

ก่อนอื่นเลย สัมมาสมาธิแปลว่าฌาน (ฌานแบบพุทธ) ท่อนแรกบอกไม่ต้องได้ฌาน ท่อนสองบอก มรรคมีองค์แปดนำสัมมาสมาธิเกิดเอง. สรุปต้องได้ฌานหรือไม่ได้ฌาน ?

เครครับ ทำมรรคมีองค์แปดไปเดี๋ยวได้ฌานเอง. เอาที่สบายใจครับ

ปอลิง. อย่าฉับฉนระหว่างโสดากับอรหันต์นะครับ. ไปเถียงกับพระสูตรวิหารธรรมเอากับพระพุทธเจ้าแล้วกันครับ
    ชาวบ้านธรรมดาไม่เคยฝึกฌานฟังธรรมก็บรรลุโสดาครับ. ใครก็รู้. แต่ตาสีตาสาประเภทไหนกันครับแค่ได้ฟังครั้งเดียวแล้วบรรลุ?

หรือว่าชาติก่อนทำบำเพ็ญเพียรอย่างอุกฤษมาแล้ว. ชาตินี้เลยสบาย แค่ฟังก็บรรลุ

คุณ เราโต. ท่าทางจะทำฌานไม่ได้เลยค้านเต็มเหนี่ยว. แล้วคุณฟังธรรมมามากเท่าไรแล้วครับ? บรรลุธรรมหรือยัง? จึงกล้ายืนยันว่าไม่ต้องฝึกสมาธินำ เดี๋ยวก็บรรลุได้?

รู้ว่าพูดไปก็ไม่เข้าหัวคุณ. แต่พาดพิงมาก็ต้องชี้แจง. พูดกับคุณไม่อยากพูดมาก. วันนี้อากาศไม่ร้อนครัล^^

6. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้ไม่ยาก ยากที่ พยายามเอา ความเมาฌาณ มาบอกว่าเป็นธรรม

พุทธศาสนา จะเน้นเรื่อง กาลามสูตร

แต่ กาลามาสูตร แทนที่จะเน้น ตรงที่พระพุทธองค์ตรัส

กลับถูกยกอ้างแค่เรื่อง " อย่าไปเชื่อเขา อย่าไปเชื่อตำรา ให้ฟังku "
    แล้วเอาไปลองปฏิบัติ ตามๆกันไป อุปทานหมู่ เอาไปแหลก

กาลามสูตร ที่พระพุทธองค์ตรัส ประเด็นหลักจะอยู่ที่

ตาสี ตาสา นางมี นางมา ทุกท่าน ทราบหรือไม่อย่างไรโลภะ
    อย่างไรโทษะ อย่างไรโมหะ

ตาสี ตาสา นางมี นางมา ทุกท่าน ทราบหรือไม่อย่างไรโลภะมีในจิต
    ดับไปจากจิต อย่างไรโทษะมีในจิตดับไปจากจิต อย่างไรโมหะ
    มีในจิตดับไปจากจิต

ต้องฝึก สมาธิ อะไรไหม กับ สามัญผล เล็กน้อยๆ เหล่านี้ที่ปรากฏ

ลองถามใจตัวเองดู เคยกำหนดรู้ การดับไปของกิเลส แม้น
    ตทังค ด้วยอุบายธรรมใด หรือไม่

ทีนี้ ก็จะเห็นว่า ตาสี ตาสา นางมี นางมา ที่กำหนดรู้กิเลส
    ย่อมมีการเห็น วิจัย และ เกิดการ "ทนต่อการพิสูจน์"(ยกปรารภ
    นั่นกิเลส นี่กิเลส ย่อม เห็น สภาพธรรมขณะพ้นได้ สักวันหนึ่ง)

ก็ขณะจิตที่ปราศจาก อุปกิเลส อย่างกามวิตก นี่ก็ ปฐมฌาณ เรียบร้อยแล้ว

ก็ขณะจิตที่ปราศจาก อุปกิเลส อย่างพยาบาทวิตก นี่ก็ ฌาณ2-3 เรียบร้อยแล้ว

ก็ขณะจิตที่ปราศจาก อุปกิเลส อย่างวิหิงสาวิตก นี่ก็ ฌาณ4 เรียบร้อยแล้ว

ย่อมเกิดปิติ ย่อมเฝ้นธรรม

ขาดอย่างเดียว คือ หญ้าปากคอก ที่ไม่เคยกำหนดรู้ ว่า "....."ไม่เที่ยง

พอไม่เคยกำหนดรู้ว่า ตัวเองนั่นแหละ ตัดสินธรรมได้ ตรัสรู้เองได้
    ดันไปโน้นนนนนน ไปให้พวกทำฌาณฮาเฮวเสกอุกกาบาตเกิดดับ หลอกแหลก

7. ศิษย์โง๋

คือ จะสรุปว่า กำหนดรู้เห็นกิเลสไปเด๋วฌานมาเองอีกคน? ผมเข้าใจถูกไหม

ถ้าใช่ก็ตามสบายนะครับ. ขอให้โชคดีครับ. คนเรามีความสุขอยู่แล้ว ถ้าคนข้างบ้านไม่อยากมาสุขกับเรา ก็เรื่องของข้างบ้าน เราจะร้อนรุ่มตามเขาไปทำไม
    โชคดีตามความเชื่อครับ^^

8. นิวรณ์

ทดสอบดู จิฮับ

ของมันดูที่ เหตุ

อย่างคุณ เกิดครึ่มใจ นั่งแปะ จุมปุ๊ก

คุณว่า จิตคุณมีปิติ เพราะ คุณ ทำสมาธิ ทำฌาณ ได้หรอ

หรือว่า

จิตขณะนั้น สงบ สงัดจาก อุปกิเลส จึงเป็นเหตุให้จิต เกิด ปิติ เป็นองค์ฌาณ

หัวกับหาง

ไหล่กับตูด

ของง่ายๆ แต่ไม่ยอมกำหนดรู้ โน้น ไปโน้น ไปให้ เขาไปพาเสกอุกกาบาติ
    รับรองอุปทานว่า สุโค้ยยยย

ทั้งๆที่ ปัจจัยการอยู่กับตน ไม่ยอมยกขึ้นวิจัย ตามความเป็นจริง เฉพาะตน

9. ศิษย์โง๋

อีกเรื่องหนึ่งคือ. จากที่ฟังคุณเล่าโตเล่า เป็นคนประเภทในอดีตผ่านมาแล้ว 18 สำนัก แต่ไม่เห็นผลก้าวหน้าใดๆในชีวิต. พอมาเจอสำนักที่บอกว่าแค่ฟังธรรมก่อนตาย ศพจะเป็นสีขมิ้น ก็พากันถูกอกถูกใจ. ด้วยความผิดหวังจากอดีต เลยมาพาลด่าครูบาอาจารย์เก่าๆในเว็บบอร์ด
    ความคาดหวังที่สูงเกินตัว เมื่อทำไม่ได้จึงผิดหวังมาก จุดนี้เองที่อาจจะเป็นอุปสรรคในอดีตทำให้ไม่ก้าวหน้า

ถ้ารู้จักยอมรับความจริง ว่าอินทรย์เรายังอ่อน. ค่อยๆเก็บเล็กผสมน้อยไป วันนี้คุณเราโตอาจจะไปได้ไกลกว่านี้ก็ได้

อาจจะเพราะอายุมาก. มีความคาดหวังสูง. เมื่อเจอสำนักที่สอนแต่ทฤษฎี จึงรีบคว้าและกอดเอาไว้. ด้วยความหวังลมๆแล้งๆก่อนตาย

ผมก็วิเคาะห์แบบเมาๆไปเรื่อย. หวังลมๆแล้งๆว่าจะเตือนสติได้. คงไม่ธาตุไฟแตก

ตราบที่ยังมีลมใจ. กลับใจยังไม่สายหรอก. เชื่อผม. ขอขมาครูบาอาจารย์เอาไว้บ้าง. จิตที่เต็มไปด้วยโทสะ. ปฏิฆะ. จะได้เบาๆ

10. ศิษย์โง๋

อ่าครับ....
    อย่าทำให้ผมท้องแข็งสิครับ

คุณนิวรณ์เป็นคนตลก. มาโดยตลอด^

11. นิวรณ์

นั่นปะไร

ให้ พิสูจน์ธรรม เอาธรรม เอาเรื่องที่ตน พิสูจน์ ได้ในตน
    เป็นใหญ่ พิสูจน์เลย ฌาณเป็นวิบาก( อภิสังขาร ) อัน
    เกิดจาก จิตสงบ สงัด จาก อุปกิเลส กามวิตก พยาบาทวิตก
    วิหิงสาวิตก จริงไหม

ก็โน้น ไปโน้น ไปคว้าเอา พยาบาทวิตก วิหิงสาวิตก มา แสดงให้ ท่าน
    ที่เข้ามาอ่าน จะได้โห่ร้อง ทำอาการ ตามๆกันไป เป็นใหญ่

คนเรา เข้าสำนักโน้นเพื่อทำ ฌาณ ก็เพื่อ แอบที่จะ มายกตน กล่าวอะไร
    แล้วให้คนเขาเชื่อ โดยไม่ต้องมีวิจารณญาณ

แล้วยังอ้างว่า นี่คือ การรู้ ปัจจัยการ ปฏิจสมุปบาท

เวรกรรม

12. นิวรณ์

คุณ เห็นผม ท้องแข็ง ชะมะ

คุณ ลองสังเกต พระเดกพระคุณ ของคุณดิ

กระทู้เขาโพสลอยๆ แค่ยก พระไตรปิฏกมาแสดง

พระเดกพระคุณ อยู่ดีๆ ก็ ห้อง ห้อง ห้อง !!!

พระเดกพระคุณ อย่างไร

คุณ ก็อย่างนั้น คุยธรรมะ ได้ไม่เท่าไหร่ พอสบช่อง
    ก็ ห้อง ห้อง ห้อง !! เหมือนกันทุกประการ ตามๆ กันไป

13. ศิษย์โง๋

อ้าว. ใส่ผิดช่อง. มือถือจอนิดเดียว. ไม่ได้เล่นคอม. ไปอ่านในช่องเอาฮะ

14. นิวรณ์

เอาเนาะ

บอกวิธี พิศุจน์ไปแล้ว ฌาณ ที่เป็น อภิสังขารธรรม เกิดจาก ปัจจัย อย่างไร

แต่ไม่สนใจ จะพิสูจน์ ที่ตน

พอไม่พิสูจน์ตน ก็เลยเหมาเข่ง ว่า " ไม่มีการทำได้ "

มัน งง ไง

อย่างไรพ้น อย่างไรดับ

โน้น ต้องไปเมายากันยุง เสกอุกกาบาติ โน้น ของจริง

ฮิววววววววววววววววววส์

กล้อง ฮับเบิ้ลหากมันอ่านธรรมะได้ มันคง ขำกลิ้ง อุกกาบาติ บ้าน....มะอึงสิ

15. ศิษย์โง๋

อืม. กระทู้เก่าประมาณ 3 เดือนก่อน. บอกคุณอิกกาบอทภาวนาดี. (หมายถึงผม). ตอนนี้ด่าคุณอิกาบอท แหลก ใส่มะอึงมาอีก. ธาตุไฟเริ่มแตก
    สงสัยคุณอิกาบอทจะภาวนาดีจริงๆ. จากศิษย์โง่กลายเป็นล้างครู. โดนครูด่าเช็ดเลย

ลืมไป. คุณนิวรณ์ เทพสุดในบอร์ด. เพ่งโทษเขาไปทั่ว. แก้กรรมฐานให้คนอื่นได้ทุกคน

สงใสจะเป็นปฏิสัมภิมาญาณ

สาธุครับ^^

ขำดีครับ. อย่าซีเรียสมากครับ. มีสติเข้าไว้เชื่อผม

อ้าวลบมะอึงออกไปเหรอ. แต่เค้าเซฟทันผงะคริคริ. อ้อ มือถือแสดงผลช้า. เห็นละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2017
  16. นิวรณ์

ตกลง เอาผมไป สมอ้าง เหรอฮับ

คุณ มีเจตนาโพส ถามธรรมะ แต่แท้จริง ก็เพือจะได้ หาจังหวะ
    ด่าพระ ทำลายพระพุทธศาสนา ด้วยความที่ตน เป็น จตุอาชา(ศาสนาอื่น)

คุณคร้าบ พระท่านนั้น ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผมเลย คุณด่าไป
    ผมต้องเดือดร้อน หรอฮับ [ ถ้าอยู่ในบอร์ดช่วงอาทิตย์ที่แล้ว
    ต่อให้ พระทุศีล ผมก็กราบ และ ฟังธรรม ...คุณคิดว่า คนแบบ
    ผม ไปจิหัวพระท่านนั้น ท่านนี้มา ด่า ผมจะเดือดร้อน หรอฮับ ]

ก็คนเขายก กาลามาสูตร อธิบายให้ วิจัยดูว่า ตนมีความสามารถ
    เห็นกิเลสได้เอง โดยไม่ต้องถามใครได้ไหม

คุณไม่พิสูจน์ แล้วบอกว่า ไม่มีหลอก ฌาณ จะเกิดเพราะ คนเราหันมา
    พิจารณากิเลสในตน

ถ้าผมไม่ ฟัด

แล้วจะให้คุณทำการปฏิเสธ อยู่แบบนั้นหรือฮับ

" ไม่มีหลอก กำหนดรู้กิเลส แล้ว ความดี เช่น ฌาณ(สามัญผล) จะเกิด "

ฮิววววววววววววววส์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2017
  17. ศิษย์โง๋

ชัดเจนครับ. ชื่อเก่าผมจตุรอาชา. ผมคือคนนอกศาสนา หาจังหวะมาทำลายศาสนา มาในคราบแกล้งถามธรรมมะ

ทุกท่านรู้ทันผมหมดแล้ว.

โดยจับได้แล้ว. ไม่น่าเลย^^

คุณนิวรณ์เป็นคนตลก. เห็นไหมผมไม่ได้มุสา^^

18. นิวรณ์

เชย ระเบิดระเบ้อ

ตกลง เคยกำหนดรู้เห็นโลภะ โทษะ โมหะ ไหมฮับ

ถ้าเคยกำหนด เคยเห็นจิตที่มันพ้น โทษะ โมหะ โลภะ ไหมครับ

ถ้าเคย จะต้องบัญญัติ ชื่อ ศาสนาอะไรไหมฮับ กับ ความ ตื่น เบิกบาน ขนาดนั้น

ฮิวววววววววววววววววววส์

19. ศิษย์โง๋

อย่ารีบแถครับ. ผมกำลังท้องแข็ง
    ไม่คุยด้วยแล้ว. เหมือนถกอยู่กับตลกคาเฟ่

เปลืองเน็ต!!!

ปอลิง. ไม่ทันแล้วครับ. ^^

20. เราโตมาคนละแบบ

:);) อจ.ดูมันส่งข้อความมาหลอกถามผม หลังไมด์-ก่อนที่มันจะด่า..ยังมีอีกนะo_O
    >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

จัดเลยครับ พวกงมงายจะได้นั่งไม่ติด เปิดธรรมที่ถูกปิด อิอิ

จตุรอาชา ยมฑูตทั้ง 4 ที่นำหายนะมาสู่เหล่าสรรพสัตว์ คือ เกิด แก่ เจ็บ ตาย