อานาปาณสติ..บทเดียวบรรลุธรรมได้เลย-แต่ต้องคิดแบบเชื่อมโยงครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เราโตมาคนละแบบ, 13 พฤษภาคม 2017.

1. เราโตมาคนละแบบ

เราโตมาคนละแบบ Active Member

:eek::rolleyes::mad:คนแบบนี้นะรึ..มาปฏิบัติธรรม ..ยังมีอีกครับ

2. pinit417

pinit417 Active Member

คุณศิษย์โง่ คุณยังไม่รู้อะไร คุณกำลังเถียงกับผู้เขียน พระนิวรปิฏกเลยนะ.. คุณเถียงเขาไม่ขึ้นหรอก เพราะรายนี้เขามั่วแหลก หลอกให้คนหลงเชื่อ พาไปทัวร์นรกมาหลายคนแล้ว แถมยังไม่สำนึกในความชั่วของตัวอีก

ที่มา...

https://m.pantip.com/topic/31713488?

3. ศิษย์โง๋

ศิษย์โง๋ Active Member

อย่าตัดต่อสิครับ. เอามาลงเต็มๆ. ตอนนั้นผมยังไม่เคยมีเรื่องกับคุณ. ผมชวนคุณไปร่วมแก๊งค์ ถล่มเรื่องชาดก พระเวสสันดร กับลุงหนวดที่พันทิป. เพราะผมในตอนนั้น3-4เดือนก่อนยังเล่นพันทิปพึ่งจะมาเว็บนี้(ในพันทิปผมแสดงความคิดเห็นน้อย. นานๆจะร่วมสนุกที)
    จุดยืนผมชัดเจนครับ. ตอนใช้จตุรอมชาผมก็เคยวิจารณ์ชาดกในบางมุม. รวมถึงเคยวิจารณ์เรื่องนางสุขัตชต (พิมพ์แม่นๆไม่ถูก) ที่คนรจนาขึ้นมาแบบไม่สมเหตุผลขัดกับพระธรรมชัดเจน

ก็รู้นิครับ. ผมมีจุดยืน. พุทธวจนผมก็ฟังรู้กันทั้งเว็บ. พุทธวจนผมก็ตำหนิ รู้กันทั้งเว็บ ตราบใดที่ขัดกับธรรม. (ตามมุมมองส่วนตัว)

เอาข้อความมาลงเต็มๆครับ. ผมไม่เคยอำพรางความคิดเห็น. หรือนัยยัซ่อนเร้นแบบคุณนะครับ

คุณเราโต^^

4. ศิษย์โง๋

ปอลิง. คุณหนวดพันทิปท่านเป็นสายพุทธทาส ส่วนตัวผมก็ชอบท่าน ท่านหนวดท่านก็วิจารณ์พุทธวจนเหมือนผม. แค่มาชวนคุณไปร่วมสนุกๆ. เพราะกระทู้นั้นดุเดือดมาก. ผมกะคุณหนวด รับมือกับคนทั้งเว็บ. สนุกดี^^

5. ศิษย์โง๋

เรื่องที่คุณจะเอาข้อความสมัยที่ผมมาเว็บนี้ใหม่ๆ(หลายเดือนก่อน) มาบลัฟกันนี่ เอาจริงๆผมผิดคาดนิดหน่อย. ตรงที่คิดว่าจะเอามาลงตั้งที่ผมไปแหย่คุณรอบที่แล้ว. คิดว่าจะลงตั้งแต่รอบที่แล้ว. ตั้งแต่ธาตุไฟแตกตามจิกผมหลายกระทู้แบบคนบ้า
    แต่ท้ายที่สุดก็ไม่เกินความคาดหมาย เอามาลงจนได้^^. ก็เลยต้องมาอธิบายในรอบนี้แทน

ปอลิง. เรื่องการปฏิบัติผม แล้วแต่คุณคิด. แต่เชื่อสิ อย่ารู้เลย. คนแบบคุณผมไม่อยากเสียเวลาด้วยนาน
    และนักปฏิบัติ ไม่ใช่หุ่นยนต์ครับ ^^

6. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    คนบัวเต่าถุย:D พูดเพ้อไปเรื่อย

7. มาจากดิน

10
    (วงจรปฏิจจะสมุปบาท-ทำงานบนขันธ์ๅ 5- ผ่านอริยสัจจ์สี่-ทำแบบอิทัปปัจจยะตา-ตามมรรคมีองค์ 8 )

พูดมั่วสะขนาดนั้น ยังเข้าใจว่าตัวเองแทงตลอดทำ คุยโตว่าตัวใครตัวมัน คิกๆๆ

ไหนว่ามาสิ ทำแบบอิทัปทัจจยตา ทำยังไง

8. มาจากดิน

10
    เราจะโตไปเปิดตำราดูให้แน่ สะกดยังงี้ "อานาปาสติ" ผิด ที่ถูก "อานาปาสติ" น หนู ไม่ใช่ ณ เณร

9. มาจากดิน

10
    "อานาปาณสติ..บทเดียวบรรลุธรรมได้เลย-แต่ต้องคิดแบบเชื่อมโยงครับ"

ขออีกสักดอกเถอะ

พูดบ้อยบ่อย คิดแบบเชื่อมโยง คิดถึงลมหายใจเข้า-ออก แบบเชื่อมโยง

ถามนะ คิดยังไง คิดถึงลมหายใจเข้า-ออกแบบเชื่อมโยง หือ คิดยังไง ว่าไปสิ

10. มาจากดิน

10
    รู้สึกผิดหวังเล็กๆ ที่เราจะโตไม่มาตอบคำถามข้างบน (ถามหลายหนแล้ว แต่ไม่เคยตอบสักครั้งเดียว) คงไปไม่เป็น พูดไม่คิด มิจฉาทิฏฐิกินสมอง อิอิ พูดมาได้ คิดลมหายใจเข้ากับลมหายใจออกแบบเชื่อมโยง พจ.คึกคักตะกั่วป่า คงไม่ดูหลักเจริญอานาปานสติแบบพระพุทธเจ้าแน่ๆเลย

หลักเขามีว่า ลมหายใจเข้า-ออกสั้น-ยาวยังไง ก็ให้รู้ไปตามนั้น รู้ตามที่มันเป็นของมัน มันสั้น มันยาว แผ่วๆ เบาๆ เหมือนไม่หายใจก็ให้รู้ไปตามนั้น ไม่ตายหรอก จ้างก็ไม่ตาย อิอิ อึดอัดยังไงก็ให้กำหนดจิตรู้ไปตามนั้น อย่าไปทำให้มันยาวเอาเอง (คือหายใจแรงๆ) เพราะกลัวไม่หายใจแล้วตาย (ถ้าจิตมันคิดกลัวตาย เป็นต้น กำหนดจิตเลย กลัวตายหนอๆๆๆ = จิตตานุปัสสนา)

เพราะเหตุนั้น เพื่อไม่ให้จิตคิดวิพากษ์สภาวะ ท่านจึงให้กำหนดจิตตามนั้นด้วยไง สมมุติขณะนั้น ลมหายใจหาย ไม่รู้จะเกาะอะไร เพราะลมหายไป ท่านให้เกาะร่างกายตรงที่ปรากฏชัด ตย. ตรงก้นกบที่กระทบกับพื้นภาวนาไป ถูกหนอๆๆ (= กายานุปัสสนา) เมื่อลมหายใจคืนแล้ว ก็ตามลมเข้าออกต่อไป ฯลฯ ที่พูดเนี่ยเข้าใจไหม หือ เราจะโต? ว่าอะไรนะ ไม่เข้าใจหรา เออ สมแล้วที่เป็นคนบัวเต่าถุย:eek:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2017
  11. มาจากดิน

10
    ปกติไม่รับใครเป็นศิษย์แบบสุ่มสี่สุ่มห้าต้องทดสอบหลายอย่างกว่าจะรับ แต่เอาเถอะบอร์ดนี้ขอเสียความตั้งใจเพื่อเราจะโตสักครั้งหนึ่ง โดยจะรับไว้เป็นศิษย์

เราจะโตเรียกผมว่าอาจารย์สิครับ แล้วจะรับเป็นศิษย์ประสิทธิ์ประสาทวิชาพุทธธรรมให้ เรียกสิครับ อาจารย์มาจากดิน เอาครับ ขืนอยู่ที่นั่น (กลางนารกๆด้วยป่าและพงหญ้า) เป็นบัวเต่าถุยจนตาย เสียเวลาเปล่า เชื่อดิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2017
  12. เราโตมาคนละแบบ

:eek:มาจากดิน..ไอ้เพ้อเจ้อ ไอ้ตัดแปะ น่ารำคาญ จะเอาสพอาจารย์มาหากินอีกละซิ พุทธวจน ที่ถูกต้องไม่ยอมเรียน
    ...ไม่ยอมออกจากกะลาอีกแนะ อุตส่าห์เปิดกะลาให้แล้วนะนี่

13. เราโตมาคนละแบบ

รู้จัก มรรคไหม..
    :):):) ธรรมทุกบทจะมารวมกันเป็น มรรค ให้เราพิจราณาธรรม-ใคร่ครวญธรรม-โดยสะดวก แทงตลอดธรรม ตามกำลังอินทรีย์ของเรา..การบรรลุธรรมต้องเดินจิตตั้งอยู่บนมรรค ..ไอ้เพ้อเจ้อ เข้าใจรึยัง

14. เราโตมาคนละแบบ

ผมว่าคุณ pinitt417 ..คุณกำลังส่งเสริมคนที่แสดงธรรมลามก- อยู่นะครับ

15. มาจากดิน

10
    พูดพร่ำไปคนเดียว ถามอะไรไม่เคยตอบสักที ถามอีกนะตามที่ว่านั่นแหละ

มรรคอะไร ไหนลองว่าไปสิ แล้วธรรมอะไร ? ที่ว่ามารวมกันเป็นมรรคนั่นนะ ธรรมอะไร

และทำยังไงจิตจึงตั้งมั่นอยู่มรรค ว่าไป

16. มาจากดิน

10
    จะเอาสพอาจารย์มาหากินอีกละซิ

เราจะโตพูดเรื่องอะไร ไม่เห็นรู้เรื่อง ฮง:rolleyes: