อานาปานสติ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย leehonza, 21 พฤษภาคม 2012.

1. leehonza

leehonza Active Member

21 พฤษภาคม 2012
    คือว่าผมเกิดเบื่อหนายในอารมณ์เห็นสุขเห็นทุกข์แล้วผมไปฟังคิริมานนทสูตร
    ยิ่งทำให้ผมเกิดความเบื่อหนายเข้าไปอีกแล้วผมมานั่งสมาธินั่งจนมีอาการต่างๆแต่ก้เฉยผมนั่งแบบไม่ยึดสิ่งใดรู้เพียงลมเข้าออกผมอยากทราบว่าการนั่งสมาธิถึงจุดหนึ่งแล้วจิตมันวางหมดทุกอย่างบ้างท่านอาจเห็นนู๋นี่นั้นแต่ผมนั่งมา4วันผมเห็นดอกบัวสีขาวบานออกแต่ผมก็ดูเฉยๆมันก็หายไปผมอยากทราบว่าอาการของผมเกิดจากอะไรครับเวลานั่งทุกครั้งจิตมันปล่อยวางหรือมันไม่รับรู้อามรณ์อะไรเลยแม้แต่ไม่ได้นั่งสมาธิก็ตามรู้ว่ามีแต่ลมเข้าออกเห็นอะไรก็เบื่อเหมือนคนไม่รับรู้อะไรอ่ะครับอยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรเพราะอะไร
    ถ้าผิดพลาดประการใดกระผมขอขมาลาโทษด้วยครับขอบคุงครับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    เกิดจากการทำ สมาธิครับ

ผลของ สมาธิ บางที ทรง อารมณ์ สมาธิ อยู่ แม้จะไม่ได้ทำสมาธิ แล้ว ทำให้เกิด การเบื่อหน่าย สิ่งต่างๆ ที่เป็นอยู่

เรื่องปรกติ ของคนทำ สมาธิ ครับ ที่มี อาการแบบนี้ แต่ละคน ก็เห็น ธรรม ไม่เหมือนกันครับ

3. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    น่าจะหาครูบาอาจารย์แล้วขึ้นวิปัสสนาญาณ...

4. อวิชานาคา

อวิชานาคา เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2009
    เชื่อผม เด๋วก็เสื่อมครับ ไม่ได้กวน แต่ผมผ่านมาก่อน