อานิสงส์การสวดพระพุทธมนต์ โดยหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย concentrat, 24 กันยายน 2007.

1. concentrat

concentrat เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    การสาธยายมนต์หรือพุทธมนต์ จะเป็นผู้ใดสวดก็ตาม คือจะเป็นพระสงฆ์สวดตามกิจวัตรของพระสงฆ์เช้า-เย็น หรือชาวพุทธสวดเพื่อระลึกถึงพระคุณ ย่อมจะมีอานิสงส์ แตกต่างกันดังต่อไปนี้
    ระลึกในใจ มีอานุภาพแผ่ไปได้หมื่นจักรวาล
    สวดออกเสียงพอตนเองได้ยิน มีอานุภาพแผ่ไปได้แสนจักรวาล
    สวดออกเสียงธรรมดา มีอานุภาพแผ่ไปได้แสนโกฏิจักรวาล
    สวดออกเสียงเต็มที่ มีอานุภาพแผ่ไปได้อนันตจักรวาล
    แม้แต่สัตว์ที่เสวยกรรมอยู่ในภพที่สุดแห่งอเวจีมหานรกก็ยังได้รับความสุข เมื่อแว่วเสียงแห่งพระพุทธมนต์ ผ่านเข้าถึงชั่วขณะหนึ่งครู่หนึ่ง ยังดีกว่าหาความสุขไม่ได้ตลอดกาลเป็นนิตย์
    หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ปรมาจารย์แห่งพระกรรมฐานทางภาคอิสานได้กล่าวแสดงอานิสงส์แห่งการสวดสาธยายพระพุทธมนต์ไว้ดังนี้แล

จาก พุทธมงคลอานิสงส์ โดย พระชุมพล พลปัญฺโญ

2. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้ลำโพงช่วยมีผลมั้ยฮะ

3. Taro_A

Taro_A Active Member

17 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาคับ

แต่มันบทไหนอ่ะ ถ้าได้บทสวดด้วยก็ดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ ผม

4. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธมนต์นี้บทไหนหรอครับ ใช่บทพุทธชัยมงคลคาถาเปล่าครับ

ถ้าไม่ใช่ช่วยบอกด้วยนะครับ

อนุโมทนา สาธุ ครับ

5. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คำว่าพระพุทธมนต์ ผมเข้าใจว่า หมายถึงการสวดมนต์ จะบทใดก็ได้ครับไม่ได้หมายถึงบทใดบทหนึ่งครับ เลือกเอาที่ชอบครับ ถ้าจะให้แนะนำก็เช่น บทสวดพระอภิธรรม 7 คัมภีร์ ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก พระคาถามหาจักรพรรดิ์ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2010