อานิสงส์การสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก อานุภาพหลังการสวดยิ่งใหญ่มาก

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ไอ้โจ๋ย, 14 กุมภาพันธ์ 2008.

1. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะสวดบทนี้เกือบทุกวัน เพราะชอบในความหมายของพระคาถาบทนี้นะครับ

2. ฟลัฟฟี้

ฟลัฟฟี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก

ขอบพระคุณที่แบ่งปันสิ่งดี ๆมีคุณค่า และขออนุโมทนาค่ะ

3. deawmilan

deawmilan เป็นที่รู้จักกันดี

จริงครับ เห็นด้วย

4. num_mon

num_mon เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008

ไม่ทราบว่า การสวดเพื่อ สรรเสริญคุณแห่ง พระรัตนตรัย พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พวกเหล่าชาวทิพย์จะเดือดร้อน แถมยังจองเวร อีกด้วย
    ถ้างั้นคุณคงนับถือผีสิครับ ไม่ได้นับถือพระ

ตกลงว่า คุณเป็นชาวทิพย์จำพวกไหน เปรต อสูรกาย ยักษ์ คนธรรพ์ ฯลฯ ถึงได้รู้ดี

โดยส่วนตัวคิดว่า การสวดมนต์ สรรเสริญคุณแห่งพระรัตนไตร
    พวกเขาเหล่านั้นจะได้ยินได้ฟังไปด้วย มีจิตใจเป็นฝ่ายกุศล
    และเมื่อเราอุทิศ กุศลให้เค้าแล้ว เค้าย่อมโมทนา
    พึงได้ความสุข มีรัศมีกายสว่างไปด้วย ซะอีก

5. ขอไม่เกิดอีก

ขอไม่เกิดอีก สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2008
    สวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก อยากจะบอกว่าศักดิ์สิทธิ์ มาก

บอกตามตรงเลยค่ะ พอปิดไปแล้วนอน เราสักพัก ตาเริ่มชอนกับความมืด เห็นเลย เป็นเหมือนเป็นกำแพง สีออกส้มๆๆเป็นตาข่ายค่ะ ตรงตาข่ายจะมีจุดสีส้มๆๆ ทุกจุดเชื่อมกันอยู่ด้วยเหมือนโฟมเม็ดเล็กๆๆ สีส้ม คือหนูเป็นคนขี้กลัว ปกติไม่ปิดไฟนอน แต่ครั้งนั้นเราปิดไฟนอน แล้วเห็น ยอมรับว่า อึ้งมากค่ะ แต่ไม่กล้ายื่นมาออกไปจับ
    เพราะว่าเหมือนนอกตาข่ายที่ล้อมเรามีอะไรเคลื่นไหวอยู่ข้างนอก ตลอดเวลา ตอนนั้นป๊อดมากค่ะ คลุมโปงเลย ยาวถึงเช้าค่ะ ... ขอให้ทุกท่านสวดกันเยอะๆๆนะค่ะ

6. meeni04

meeni04 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2008
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้สวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ด้วยครับ สาธุ

7. ประเสริฐ2522

ประเสริฐ2522 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ..เพิ่งเริ่มสวดครับแต่ก็มีเหตุการณ์แปลกเกิดขึ้นเยอะแยะเลยครับ..อีกอย่างหลังจากสวดเสร็จ นั่งสมาธิจิตสงบดีมากๆๆครับ

8. SuratMan

SuratMan Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2007
    อนุโมทนาครับ
    สวดติดต่อกันมาได้ เกือบ 10 วันแล้วครับ
    โดยกางหนังสือ
    ใจเย็นขึ้นเยอะเลยครับ

9. ลูกท่าน

ลูกท่าน เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    มีเหตุการณ์แปลก ๆ สำหรับตัวผม
    กับการสวดยอดคาถาพระกัณฑ์ไตรปิฎกครับ
    นับตั้งแต่ครั้งแรกที่เริ่มสวด
    พอตัวคาถามาถึงช่วงที่กล่าวถึงสวรรค์ในแต่ละชั้น
    (คำกล่าวเรียกสวรรค์ชั้นต่างๆ น่ะครับ)

ผมน้ำตาไหลมาเองโดยไม่ได้รู้ตัว
    มันรู้สึกปิติบอกไม่ถูกครับ ในใจมันรู้สึกว่าคุ้นเคย
    คุ้นหู จิตสัมผัสว่ามันเคยพานพบทำนองนั้น
    (ผมไม่ได้อนุมานว่าเคยอยู่บนสวรรค์ชั้นเหล่านั้นนะครับ
    อย่าเพิ่งคิดไปว่าผมเชื่อว่าผมเคยอยู่นะครับ อิอิ)

เพียงแค่รู้สึกประหลาดกับคำเหล่านั้น
    บางครั้งออกเสียงแทบไม่ไหว
    มันปิติแบบบอกไม่ถูก
    มันเหมือนว่าได้สัมผัสบางอย่างที่นอกเหนือการรับรู้ครับ
    มันละลายไปหมดได้เลยทั้งกายและจิต บอกไม่ถูกครับ

เล่าสู่กันฟังนะครับ

10. lungrung

lungrung เป็นที่รู้จักกันดี

ในบทสวดมีหลายช่วงให้ความรูสึกแปลกๆๆ

ลองสวดก่อนนะครับ ยาวหน่อยแต่เป็นสุข

ไม่ทำร้ายใครไม่ว่าจะภพภูมิไหน

ไม่มีใครเดือดร้อนจากบทสวดมนต์นี้

เพราะเราอุทิศส่วนกุศลหลังสวดมนต์ุกครั้ง

11. ชีวิตดีๆ

ชีวิตดีๆ Active Member

15 มิถุนายน 2010
    ดีมากๆ เลยครับ ผมสวดวันละ 3 จบ ดีมาก ๆ เลย

12. jee4

jee4 เป็นที่รู้จักกันดี

สวดบทนี้แล้วรู้สึก สบายใจมากๆ โล่งอกโล่งใจบอกไม่ถูกครับ
    ดีมากๆครับหมั่นสวดให้ได้ทุกๆวัน นะครับ.......:cool::cool::cool:

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ทุกๆบุญที่สวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก สาธุ

13. kit14

kit14 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ด้วยครับ
    ส่วนผมความพยายามยังไม่เพียงพอ ต่อไปจะสวดทุกวันพระครับ

14. chaladda

chaladda สมาชิก

9 กุมภาพันธ์ 2011
    ปัจจุบันนี้ก็ได้ทำการสวดทุกวันมิได้ขาด

15. ลูกพุทธธะ

ลูกพุทธธะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนากับทุกท่านที่ได้สวดพระคาถานี้ เพราะผมก็ผ่านเหตุการณ์ไม่ดีด้วยพระคาถานี้ ...คนทำดี ขอให้พระรักษา คุณพระคุ้มครอง...

16. ธิญาดา

ธิญาดา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวดทุกวันวันละ 3 จบค่ะ เป็นบทสวดมนต์ที่ดีมาก สวดแล้วจิตสงบ เหมือนเข้าใกล้นิพพานขึ้นเรื่อยๆ(ถ้าปรารถนานิพพาน) แต่สวดแล้วห้ามขอพรใดๆ และสวดด้วยใจที่เป็นสมาธิ เหล่าเทพที่ได้ยินยังร่วมอนุโมทนาเลยค่ะ

17. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจัง ผมยังไม่มีประสบการณ์ใด ๆ เกี่ยวกับการสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก เลย รู้เพียงว่าดี สวดเสร็จแล้วแผ่เมตตาให้กับทุกผู้ ทุกนาม ไม่ว่าจะเป็นสวรรค์ นรก โลกมนุษย์ สิ่งต่าง ๆ ในสากลโลก รู้สึกสุขใจที่คนทำอะไรไม่ค่อยจะสำเร็จกับเขา อย่างผมก็ได้ทำอะไรเพื่อคนอื่นบ้างโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน
    ขอบคุณมากนะครับสำหรับประสบการณ์ของทุกคนที่นำมาแชร์ให้ได้ศึกษากัน

18. woodyhanks

woodyhanks สมาชิกใหม่

16 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนาครับ..

ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ผมเริ่มสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกมาได้หลายอาทิตย์แล้วครับ โดยสวดทั้งเช้าแล้วก็ก่อนนอน แต่ผมไม่แน่ใจว่า เราควรสวดแบบเก่าหรือแบบใหม่ครับ เพราะผมลองสังเกตุดูว่า แบบเก่าจะสวดสั้นกว่าแบบใหม่ แล้วก็มีบางส่วนที่แตกต่างกันอยู่บ้างครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยให้คำตอบหน่อยนะครับ

19. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012

ขึ้นอยู่กับตัวเราครับ เราชอบบทสวดแบบไหนเราก็สวดแบบนั้นแหละครับ เพราะทั้ง ๒ แบบก็เหมือนกัน เท่าที่ผมสังเกตุพระสงฆ์จะสวดแบบใหม่ครับ แต่ที่ผมชอบคือแบบเก่าครับ ให้ความรู้สึก สบายใจ บทสวดก็ไพเราะดี สำหรับผู้ที่เพิ่งจะเริ่มสวดอาจจะฟังจากตามเว็บต่างๆ เพื่อจดจำท่วงทำนองในการสวด แต่จะมีเฉพาะแบบใหม่

อย่าลืมไปกราบไหว้แหล่งที่มาด้วยนะครับ เพื่อความศรัทธา อยู่ที่พระแท่นศิลาอาสน์ จ.อุตรดิต แล้วเราจะมีความปลื้มปิติ เมื่อได้ไปกราบไหว้ ทำให้เรารักบทสวดมนต์ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกไปอีกนาน

ขออนุโมทนาบุญ แด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่าน ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

20. nobodyknows

nobodyknows สมาชิก

ตอนนี้เริ่มชอบสวดเเล้วเหมือนกันคะ ดิฉันว่าบทยอดพระกัณฑ์ฯ เป็นบทที่เพราะมากๆคะ ^^ อนุโมทนา สาธุคะ