อานิสงส์นอนฟังเทปธรรมะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย หมูสวย, 12 ตุลาคม 2008.

1. หมูสวย

หมูสวย เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008

อานิสงส์นอนฟังเทปธรรมะ

ผู้ถาม ผมอยู่บ้านเปิดเทปธรรมะของหลวงพ่อฟัง แต่เวลาฟังนั้นนอนฟัง อย่างนี้จะเกิดโทษหรือเปล่าครับ

หลวงพ่อ เดี๋ยวก่อน ต้องถามก่อน ผมอยู่บ้านแล้ว ตัวไปไหน

ผู้ถาม ...?...?...?

หลวงพ่อ ผมเปิดเทปฟังได้เรอะ...

หลวงพ่อ (หัวเราะ) อ้อ...จริงแฮะ คือตัวอยู่ด้วยครับ

หลวงพ่อ เกิดแน่ มีโทษมหันต์เลย ถ้าฟังเรื่อยๆไปจนกระทั่งตาย จะไม่รู้จักนรกเป็นยังไง เลยกลายเป็นคนโง่เง่าเต่าตุ่น นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน จะไม่รู้จักเลย ขาดความฉลาดในเรื่องนี้

หลวงพ่อ ถ้าโง่ไม่ลงข้างล่างก็ยอมครับ

หลวงพ่อ เอาเรอะ...ชอบโง่เรอะ...ใช้ได้ๆ คือว่าฟังเสียงฉันแต่อย่าลืมว่านั่นเป็นธรรมะของพระพุทธเจ้า นั่ง นอน ยืน เดิน เขาไม่ได้ห้าม นอนฟังปล่อยให้หลับไปเลยยิ่งดีใหญ่ ฟังเทปไม่ทันจบก็หลับไป เทปก็ว่าไปตามเรื่องตามราว นั่นแหละจิตเป็นฌาน ถ้าฟังแล้วรำคาญมันจะหลับไม่ได้ ถ้าเกิดความเพลิดเพลินจิตจะสบายเรื่อยไป พอถึงฌานปั๊บตัดหลับเลย อันนี้มีประโยชน์ใหญ่

ผู้ถาม แล้วบังเอิญตอนนั้นต้องเขาห้องส้วม เลยไปฟังต่อในส้วม ตอนนี้จะบาปไหมครับ

หลวงพ่อ อาจารย์เอาอะไรฟัง...เอาหูฟังหรือว่าทวารฟัง...

ผู้ถาม เอาหูครับ

หลวงพ่อ เอาหูฟังไม่เป็นไร

ผู้ถาม หลวงพ่ออโหสิเลยนะ

หลวงพ่อ ไม่ใช่อโหสิ การปวดอุจจาระปัสสาวะนี่ไม่มีใครต้องการ แต่มันปวดตามเรื่องตามราวของมันใช่ไหม...แต่ในขณะนั้นจิตยังเป็นกุศลอยู่ พอใจในธรรมยังเป็นบุญอยู่เท่าเดิมไอ้เรื่องนี้เมื่อฉันเจริญกรรมฐานใหม่ๆ รุ่นพี่บอกว่า เวลาที่ถ่ายปัสสาวะก็ดี ถ่ายอุจจาระก็ดี อย่าภาวนานะ บาป พอไปถาม หลวงพ่อปาน ท่านบอกว่า
    "แกไปเชื่อไอ้ควาย ภาวนานี่จิตเป็นกุศล" ท่านเลยถามว่า
    "ถ้าเวลาท้องถ่าย แล้วตายเวลานั้นจะว่ายังไง"
    พระพุทธเจ้าไม่ได้ห้าม ใช่ไหม...การภาวนามันอยู่ที่จิต ไอ้ตัวภาวนาไม่ได้อยู่ที่ส้วม ทำได้ตลอดเวลาอย่าให้มันขาด อันนี้ดีมาก

(หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๔ หน้า ๕๐-๕๑)

2. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ....สาธุ สาธุ

;k05 การนั่งสมาธิอย่างน้อยวันละ 15 นาที(หรือเดินจงกรมก็ได้)
    อานิสงส์ --- เพื่อสติปัญญาที่เฉลียวฉลาดขึ้นทั้งภพนี้และภพหน้า
    เพื่อจิตใจที่สว่างผ่อนปรนจากกิเลส ปล่อยวางได้ง่าย
    จิตจะรู้วิธีแก้ปัญหาชีวิตโดยอัตโนมัติชีวิตจะเจริญรุ่งเรืองไม่มีวันอับจน
    ผิวพรรณผ่องใส สุขภาพกายและจิตแข็งแรง
    เจ้ากรรมนายเวรและญาติมิตรที่ล่วงลับจะได้บุญกุศล

3. Nutuk

Nutuk เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ

;welcome2การฟังธรรมเป็นการชำระล้างจิตใจ ที่เศร้าหมองให้หมดไปเพื่อสำเร็จสู่มรรคผลพระนิพพาน
    การสวดมนต์นับเป็นการดีพร้อมซึ่งประกอบไปด้วยองค์ทั้ง 3 นั่น คือ

4. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ต้องพิจารณาธรรมนั้นด้วยครับ... จะเกิดปัญญาด้วย เวลาปกติก็ลองนั่งฟัง ทำงานก็ฟังไปด้วย ทำทุกกิริยาบทเลย ลองเปรียบเทียบดูครับในช่วงเวลาต่าง ๆ