"อานุภาพพระคาถาชินบัญชร" (ย่อ)..ผียังไหว้

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย sotorn1980, 31 กรกฎาคม 2011.

1. sotorn1980

sotorn1980 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    เรื่องราวที่ผมจะเล่าต่อไปนี้
    เป็นเรื่องจริงครับ ไม่มีการต่อเติมเสริมแต่ง
    ใด ๆ ทั้งสิ้นครับ.

สมัยนั้น..ผมอายุยังน้อย ประมาณ 20 เศษ ๆ
    ผมทำงานแบงค์แห่งหนึ่ง ในภาคเหนือ
    ชีวิตวัยหนุ่มค่อนข้างสมบุกสมบัน เที่ยวเตร่เฮฮาไปเรื่อย
    วันไหนตรงกับวันหยุด ผมกิน...เที่ยว ..ยาว...จนเกือบสว่าง
    มีอยู่คืนหนึ่ง ผมไปเที่ยวดื่ม กับเพื่อนอีก 2 คน เป็นอาจารย์
    สอนวิทยาลัยการอาชีพ และสอน รร.เอกชน
    ดื่มหนักครับ...สนุกกันเต็มที่...จนร้านปิดหมดเมือง (พะเยา)
    ผมเป็นสารถี ต้องขับรถกลับไปส่งเพื่อน ๆ ทั้งสองคน
    ซึ่งอยู่ไกลเข้าไปในตำบลบ้านแฮะ น้ำมิน (อ.เชียงคำ)
    ตอนนั้นเป็นเวลาตี 3 เศษ ๆ ผมขับรถไปบนภูเขาเปลี่ยว ๆ
    บ้านคนก็ไม่มี มืดก็มืด เงียบสงัด ในหน้าหนาวของภาคเหนือ
    ตอนนั้นผมเป็นคนกลัวผี (ค่อนข้างมาก) และได้อ่านหนังสืออะไรก็จำไม่ได้ซะแล้ว...
    ในหนังสือสอนไว้ท่องพระคาถาชินบัญชร และมีแบบย่อด้วย
    ผมก็เลือกท่องแบบย่อ เพราะแบบเต็มจำยากครับ
    และในหนังสือก็สอนให้กำหนดจิต คือเอาใจเรานึก-วนขวาของรถ
    ที่เราขับไปด้วยเพื่อ ป้องกันคุ้มครอง
    ผมก็ทำทุก ๆ ครั้งครับ...
    ขณะที่ผมขับรถด้วยความเมา (ทั้งสามคน) แสงไฟสูงของรถ
    ก็ส่องไปข้างหน้า....
    ที่ข้างทางนั้นเอง...มีผู้หญิงคนหนึ่ง ยืนอยู่ริมถนน ใส่ชุดไทยสีเขียว ผ้านุ่งซิ่นยกทอง สีเขียวมีดิ้นทอง กำลังยืนยกมือไหว้ เป็นการไหว้ที่สวยงามมาก
    ออ่นช้อยมาก เหมือนการไหว้ในการประกวดนางสาวไทย ยังไงยังงั้น..และก็มีรอยยิ้มด้วยไมตรีจิตและมิตรภาพที่ผมประทับใจมาก
    เป็นการเห็นช่วงบนของลำตัว แต่มองไม่เห็นเท้า มันมืด ๆ
    พวกเราสามคนได้แต่มองตากัน และถามกันว่า...เห็นผู้หญิงยืนไหว้ไม๊...สรุปว่า เห็นพร้อมกันทั้งสามคน
    และผมก็ขับรถยนต์ผ่านไป ส่งพวกเพื่อน ๆ เรียบร้อยในคืนนั้น
    เช้าวันรุ่งขึ้น เป็นวันทำงาน พวกเราก็ได้เจอกัน
    แล้วคุยกัน ถามกันถึงเรื่องเมื่อคืน ...เพื่อนคนที่เป็นเจ้าถิ่น ก็บอกว่า...บริเวณนั้น เคยมีรถบัสไปทำบุญทอดผ้าป่า และพลิกคว่ำ
    มีคนเสียชีวิตด้วย..ก็เลยถึงบางอ้อกันว่า...สิ่งที่เห็นอย่างชัดเจนนั้นคือ...ผี
    แล้วก็มานั่งพิจารณาว่า เค้าไหว้เราทำไม
    ผมเองก็พิจารณาว่า เค้าคงเห็นพระนั่งมาหน้ารถผมแน่ ๆ
    เค้าไหว้ด้วยความนอบน้อม เรียบร้อยมากครับ (ยืนไหว้)
    พวกเราเป็นคนเมาเหล้า ไม่มีศีล ...มันไม่มีเหตุผลใช่ไม๊ครับ
    ที่เค้าจะประนมมือไหว้เรา
    และอีกอย่างคือ...ผมจะท่องพระคาถาชินบัญชร(ย่อ)
    ในขณะขับรถเป็นประจำทุกครั้งไม่ว่ากลางวันหรือกลางคืน
    แล้วเอาใจวนรอบรถไว้ทุก ๆ ครั้ง
    ผมโตขึ้น ก็ทราบว่า "พระปริตร" หมายถึงการคุ้มครองป้องกัน
    นั้น...เป็นการคุ้มครองป้องกันอย่างนี้นี่เอง.
    ปัจจุบันนี้ผมอายุ 40 กว่าแล้ว ก็ยังท่องอยู่เสมอ ๆ
    และวนรอบ ๆ บ้าน ในทุก ๆ คืนด้วย
    แม้กระทั่งไปพักรีสอร์ท หรือต่างสถานที่
    ผมก็ทำความคุ้มครองป้องกันตัวเองและ บุตร ภรรยา ทุกครั้งไป
    ไม่เคยลืมเลยครับ.
    อ้อ..ผมเองไม่มีความสามารถพิเศษอะไรหรอกครับ
    แต่มีประสบการณ์เรื่องแปลก ๆ แบบนี้หลายครั้งครับ
    มีโอกาส ค่อยมาเล่าสู่กันฟังใหม่นะครับ.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      249.1 KB
      เปิดดู:
      11,824
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2011
  2. chatch-p

chatch-p Active Member

สาธุ อนุโมทามิ
    อานุภาพครบทุกด้านครับ สุดยอดดดดดดดดดดดด

3. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    ชินนะ บัญชะระ ปริตตัง มัง รักขันตุ สัพพะทา ขอพระชินบัญชรปริตร จงรักษาข้าพเจ้าตลอดกาล ทุกเมื่อเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ^/\^

4. sotorn1980

คห.5

"ถูกต้องแล้วครับ"
    พระคาถาชินบัญชรย่อครับ

5. sotorn1980

คห.4

ดีใจที่เจอคนเชียงคำครับ
    ผมอยู่ที่นั่น ประมาณ 5 ปี คับ

6. namotussa

namotussa เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ประวัติสังเขป ท้าวมหาพรหมชินนะปัญจะระ

<BUTTON class=vspib></BUTTON>
    <CITE>www.poosawan.org/chinna_bio.html</CITE> - แคชใกล้เคียง
    พระประวัติ ท่านท้าวมหาพรหม ชินนะปัญจะระ ท่านเกิดในสมัยพุทธกาล ในครอบครัวตระกูล<WBR>พราหมณ์ บิดาของท่านชื่อ มะติโตะ และมารดาของท่าน ชื่อยะถานา ...

7. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คุณ จขกท กำหนดจิตเวียนขวาอย่างไรคะ อยากทราบเพิ่มเติมค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

8. sotorn1980

เรียน คุณ..คห 9 ครับ
    กำหนดจิตเวียนขวา
    ที่ผมทำก็คือ "ในขณะที่เราบริกรรม หรือท่องคาถา
    หรือสวดมนต์ หรือสวดพระปริตรบทใด ๆ ก็ตาม
    ก็เอาใจเรานี่แหละครับ
    นึก-วนหรือนึกมโนภาพ
    หรือส่งจิตออกไปวนรอบ ๆ
    บ้าน หรือวัตถุ หรือบุคคล
    ที่เราต้องการทำความคุ้มครองป้องกันน่ะครับ"
    วนไปพร้อม ๆ กันกับขณะที่่ท่องบ่น ก็ดีครับ
    พอจะนึกออกไม๊ครับ..
    เหมือนเราหลับตาแล้วพิจารณา ขอบเขต..
    ของร่างกายเราน่ะครับ ว่ามีปริมณฑลอย่างไร
    หรือเหมือนนึกถึงขอบเขต/เส้นแบ่ง
    อาณาเขตแผนที่ประเทศไทย ยังงี้ก็ได้ครับ
    เหมือนลากเส้นไปรอบ ๆ วัตถุน่ะครับ
    "เวียนขวา" คือลักษณะให้มือขวา
    อยู่ชิดติดกับบ้าน รถ วัตถุ ที่เราจะวนครับ
    เหมือนกับการเวียนรอบพระอุโบสถ
    เวียนเทียน แห่นาค คือวนขวา รอบพระอุโบสถ 3 รอบ
    คือให้มือขวาหรือแขนขวาเราอยู่ชิดกำแพงอุโบสถ นั่นเอง
    ครับผม.
    นั่นคือวนขวาครับ.
    จะวน 1 รอบ / 3 รอบ/ 7 รอบ / 9 รอบ
    ก็แล้วแต่เวลา หรือศรัทธาของแต่ละท่าน.. ครับ
    สรุปว่า
    ท่อง/บริกรรมไปด้วย
    วนขวารอบ ๆ บ้านไปด้วย
    พร้อม ๆ กันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2011
  9. เอทัศน์

เอทัศน์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ..คาถาบทนี้เคยจำได้ตั้งแต่สมัยเรียน ม.5 ไปถือสีล 8 แล้วพี่ๆที่ปฏิบัติธรรมท่านให้มาก็นำมาเขียนแจกกันมากมาย..
    ผ่านไปกว่า 16 ปี ก้ยังคงจำพระคาถาบทนี้ได้อย่างขึ้นใจค่ะ...เวลากลัวผีขึ้นทีไรก็ต้องท่องบทนี้แล้วหลับสบายทุกครั้งไป 5 5

10. sotorn1980

#11 ครับ
    <!-- google_ad_section_end -->ผมงดดื่มเหล้ามา 10 กว่าปีแล้วครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2011
  11. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    เมื่อวานลองทำดูแล้วคะ อิอิ ดีจัง นั่งอมยิ้มไปตลอดทางเลย.... ขอบคุณมากๆค่ะ ขออนุโมทนาค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ^/\^

12. จิตสีฟ้า

จิตสีฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2011
    ผมสงสัยในการสวดคาถานี้นิดหน่อยครับ อย่างเช่นมีคนบอกว่าสวดเก้ารอบ เเบบเต็มบท สมมุติว่ารอบเเรกผมสวดอธิฐาน ปุตตะกาโมฯ เเล้วก็สวดบทเต็ม ชะยาสะนากะตาฯ
    รอบที่สองผมต้องสวดอธิฐานอีกรอบรึเปล่าครับ? หรือว่ารอบที่สองก็สวดเฉพาะบทเต็มชะยาสะนากะตา ฯ

เเล้วการสวดชินบัญชรถือว่าเป็นการสวดเเผ่ส่วนกุศลรอบทิศด้วยไหมครับ? เพราะช่วงนึงผมเลิกสวดเพราะคิดว่าบทสวดนี้ไม่ค่อยมีประโยชน์ต่อผู้อื่น เลยไม่สวด หากรู้คุณมากกว่านี้ก็จะเป็นกรุณามากเลยครับ:cool:

13. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนากับการปฏิบัติที่เป็นที่เป็นมงคลกับตนเองครับ

ที่ผมปฏิบัติอยู่ คือหลังจากสวดมนต์ไหว้พระทุกครั้งจะสวด "ชินะปัญชะระปริตตัง" 3 จบ แล้วนำมือที่พนมไว้หว่างอกไปวางบนศรีษะ ระลึกว่า "รักษาข้าพเจ้าตลอดกาล"

เป็นคำแนะนำในหนังสือที่ได้รับแจกจากวัดระฆังโฆสิตาราม พร้อมกับรูปถ่ายสมเด็จท่านนานหลายปีมาแล้วครับ

14. sazukia007

sazukia007 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ชินนะ บัญชะระ ปริตตัง มัง รักขันตุ สัพพะทา

บัญชะระ

ต้องใช้ ปัญชะระ นะครับเห็นที่อื่นเขาเขียนด้วย ป ปลา นี้แสดงว่าท่านก็ท่องขึ้นใจแล้วเลยไม่ได้ไปก็อปมาพิมพ์สดเลยใช้ไหม อนุโมทนาครับ

15. nipp

nipp สมาชิก

ผมรู้อาจารย์โหราศาสตร์ท่านหนึ่ง ท่านเป็นลูกศิษท์หลวงพ่อคง วัดเขาสมโภชน์ และหลวงพ่อฤาษีลิงดำ แต่มีจิตสำผัสได้ ใครสักยันต์มาให้แกดูดวง ยังไทนดูเลย แกบอกเลยว่าสักยันต์ และเด็กขายยาเสพติด มาหาแก แกบอกเลยว่าขายยา ค้ายา .....เวลาแกไปบ้านลูกศิษท์ หรือไปไล่สิ่งไม่ดีที่แกสำผัสได้ แกจะไม่ใช้ชินบัญชร แกบอกว่า ชินะมันจะแรงไป ถ้าทำน้ำมนต์น้ำมนต์จะร้อน เวลาโดนวิญญาณ แกทำแต่อิติปิโส แบบหลวงพ่อฤาษี แกว่ามันเย็น วิญญาณไม่ต่อต้านแก

16. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    " พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ

ระโชหะระณัง ระชังหะระติ

ชินะปัญชะเรติ พรหมะรังสิ โลกะวิทู "

เป็นพระคาถาสำหรับอัญเชิญพุทธานุภาพ เข้าสู่ร่างกายครับ โดยการนำเอาพระสมเด็จของ

ท่าน หรือรูปลักษณ์ของท่าน วางไว้ที่กลางกะหม่อม แล้วสวดบทพระคาถานี้ 3 คาบ

เมื่อท่องจบแล้ว ให้สูดลมหายใจเข้า แล้วกลืนลงไป เหมือนกลืนน้ำลายน่ะครับ

*หมั่นท่องนะครับ อุบายเพื่อ พุทธานุสติ ครับ

* วิญญาณสัมมาทิฏฐิ ได้สดับฟัง ก้อไหว้ ก้อเคารพครับ ส่วนวิญญาณที่ มิจฉาทิฏฐิ ได้ยินได้ฟัง ก้อต้องยอม ถ้าไม่ยอมก้อต้อง ถอยห่าง ให้พ้นแสงสี รัศมีกาย เป็นธรรมดาครับ

ผมเองก้อเคยนิมิต หลับฝันไป ( เหมือนครึ่งหลับครึ่งตื่น ) น่ะครับว่า เห็นเหมือน บุคคลคนหนึ่ง ผิวพรรณผ่องใส มีแสงสีรัศมีกายมาก เป็นสีขาวนวลเจิดจ้ามาก ในแสงนั้นเห็น บุคคลแต่งกายคล้ายพระสงฆ์ เหมือนนุ่งห่มจีวร แต่สีของผ้านั้นเป็นดั่งมุกสีขาว สว่าง สะอาดตามากครับ ในฝันผมได้พนมมือไหว้ครับ แต่ผมก้อไม่รุ้ว่าบุคคลนั้นคือใคร จนผมได้สังเกตุและจดจำความฝันว่ามีอะไรให้เป็นจุดสังเกตุ สิ่งที่เผมจำได้คือ ผ้าจีวรสีขาว คฑาในมือ ปิ่นปักมวยผม ยืนบนสัตว์อะไรสักอย่าง น่ะครับ แต่แสงสีรัศมีกาย โชติช่วงมากครับ

ครั้นเมื่อผมตื่นมา ผมก้อจำความฝันได้ เพราะฝึกนอนด้วยสติมาตลอด ผมได้ทบทวนความฝันทั้งหมด แล้วจำคุณลักษณะที่จดจำได้ไว้ในใจ
    จวบจนมีเวลาได้ไป กราบสักการะ ท่านเจ้าประคุณสมเด็จโต ที่วัดระฆัง ฯ พอกราบเสร็จผมได้ เหลือบมองเห็น แผ่นกระดาษใบหนึ่ง ซึ่งมีภาพที่คล้ายหรือเหมือนมากที่สุด ในความฝันของผมที่ได้ฝันเห็นเมื่อหลายคืนก่อนหน้านั้น ผมเลยไปขอรับแจก ตรงทางเข้า มา 1 ใบ แล้วก้อยังถามพระคุณท่านที่แจกตรงนั้นว่า บุคคลในรูปคือใคร ท่านก้อตอบทันควันว่า " ท้าวชินะปัญชะระพรหม " ผมนี่ขนลุก เย็นซ่าน ตั้งแต่หัว จรดขาทั้งสองข้าง จบเอาภาพนั้นขึ้นหัว ด้วยความเคารพ และประหลาดใจเมื่อแรกพบเห็น " ซึ่งรูปในนิมิตผม ก้อเหมือนกันกับ รูปที่ผมนำมาขึ้น ไว้ทางซ้ายมือของท่านนี่เองครับ "

จากนั้นผมก้อฝึกสวดชินบัญชร และผมสามารถสวด ชินบัญชร ทั้ง 15 บทใหญ่ ได้ในเวลา 2 นาที ไม่เกิน ซึ่งทำให้จิตรวมเป็นสมาธิไวดีครับ
    ซ้ำบุญส่งผล วาสนาหล่นทับ ผมได้รับพระสมเด็จกรุเก่าบางขุนพรหม 1 องค์ ทีแรกก้อไม่ทราบหรอกครับ เพราะไม่ใช่ เซียนพระ แต่ก้อรับไว้ครับเพราะเห็นว่า เป็นพระรูป ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผมเก็บบูชารักษาไว้ติดตัวครับ เพราะผู้ใหญ่ให้ อีกทั้งผมเคยได้ยินว่า พระสมเด็จของท่านแม้ว่าเป็นของเก๊ ก้อไม่เป็นไร ขอให้ระึลึกถึงท่าน ถึงอาจารย์ของท่าน ( สมเด็จโต) พระนั้นก้อมีอานุภาพ เช่นเดียวกันกับพระที่ท่านอธิฐานจิต ถ้าใจเราเคารพครับ

หลังจากนั้นไม่นาน ก้อมีท่านผู้รุ้ ผู้มีความสามารถ ทั้งทางสายตาดูพระเป็น ทั้งทางสมาธิจิต ไม่ว่าจะเป็นฆราวาส และ หลวงปู่หลวงพ่อ หลายรูป ก้อบอกผมว่า " ให้เก็บไว้ให้ดี เจ้าของพระนั่น เขาตามรักษาคุณอยู่ " แทบจะทั้งสิ้น จึงเป็นความ ปิติใจและตั้งใจทำความดีในทุก ๆ เรื่อง นับจากนั้นเป็นต้นมากครับ

ขออนุโมทนาสาธุการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2011
  17. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

อภินิหารสมเด็จโต วัดระฆัง

ครั้งหนึ่ง เจ้าประคุณสมเด็จโตฯ ได้ไปในงานพระราชพิธิเฉลิมพระราชมณเฑียร ที่พระนครคีรี พร้อมกับบรรจุพระบรมธาตุในพระเจดีย์ศิลา เมือเดือนพฤษภาคม ปีจอ พ.ศ.2405 ด้วยขากลับท่านออกเรือจากปากอ่าวบ้านแหลมจะข้ามมาอ่าวแม่แลอง

เวลานั้นคลื่นลมจัดมาก ชาวบ้านห้ามท่านก็ไม่ฟัง แล้วท่านได้ออกมายืนที่หน้า เก๋งเรือ โบกมือไปมา ไม่ช้าคลื่นลมก็สงบราบคาบ

อีกคราวหนึ่ง มีการก่อพระเจดีย์ทรายที่ในวัดระฆัง ประจวบกับวันนั้น เมฆฝนตั้งเค้ามืดครึ้ม คนทั้งหลายเกรงฝนตก จึงไปกราบเรียนกับเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ท่านกล่าว พร้อมกับโบกมือว่า "ตกที่อื่น ๆ"

น่าประหลาด ที่ในวันนั้น ปรากูฎว่าฝนไปตกที่อื่น หาได้ตกที่ในตำบลศิริราชพยาบาลไม่

ส่วนอีกคราว มีคนเขานิมนต์เจ้าประคุณสมเด็จฯ ไปในงานพิธีโกนจุก ที่จังหวัดอ่างทอง ท่านได้เริ่มออกเดินทาง ก่อนถึงกำหนดเวลาเพียง 3 ชั่วโมง มีผู้สงสัยว่า ท่านจะไปทันเวลากำหนดได้อย่างไร ถึงกับได้สอบถามไปยังเจ้าภาพในภายหลังต่อมา ก็ได้รับคำตอบว่าท่านไปทันเวลาตามฎีกาทุกประการ

และอีกคราวหนึ่ง เจ้าประคุณสมเด็จฯ ไปธุระทางแขวงจังหวัดนนทบุรีด้วยเรือแจว พอกลับพอมาถึงปากคลองสามเสน ศิษย์วัดคนหนึ่ง ได้เอาภาชนะออกไปตักน้ำ จะเนื่องด้วยเหตุใดไม่ปรากฏ ภาชนะนั้น ได้พลัดหลุดจากมือ จมลงไปในแม่น้ำ ท่านพูดว่า "งมที่นี้ไม่ได้เพราะน้ำลึก ต้องไปงมที่หน้าวัดระฆังจึงจะได้"

เมื่อถึงวัดระฆัง ท่านจึงให้ศิษย์นั้น ลงไปงมทื่หน้าวัด ก็ได้ภาชนะจริง ดังที่ท่านบอก

กล่าวกันว่า เจ้าประคุณสมเด็จฯ ไม่มีอัฐรสติดตัว เพราะท่านเป็นผู้มีอัธยาศัยมักน้อย ไม่เก็บสะสม แต่น่าประหลาดที่ท่านสามารถสร้าง ปูชนียสถานใหญ่ ๆ สำเร็จหลายแห่ง
    (บางแห่งค้างไว้ เช่น พระโตวัดอินทรวิหาร ก็ว่า ท่านประสงค์จะให้ผู้อื่นสร้างต่อ)

มีผู้สังเกตกันนักหนาแล้ว แต่ก็ไม่ทราบว่า ท่านเอาเงินมาแต่ไหน พระเทพราชแสนยาว่าควาวหนึ่ง ช่างปูนไปขอเงินค่าจ้างก่อสร้าง จากเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ 1 ชั่ง (80 บาท) ท่านบอกให้หลวงวิชิตรณชัย หลานชาย ไปเอาเงินที่ใต้ที่นอนของท่าน

หลวงวิชิต ฯ กลับมากราบเรียนว่า ได้ไปค้นหาดูแล้ว ไม่เห็นมีเงินอยู่เลย ท่านสั่งให้ไปค้นหาใหม่ ก็ได้เงิน 1 ชั่ง เรื่องนี้หลวงวิชิต ฯ ว่า น่าประหลาดนักหนา

มีสิ่งหนึ่ง ที่เจ้าประคุณสมเด็จฯ ได้ทำไว้ที่วัดระฆัง คือน้ำมนต์ มีคำเล่ากันว่า เจ้าประคุณสมเด็จฯ ได้ปลุกเสกลงเลขยันต์ศิลา 3 ก้อน

ก้อนหนึ่ง เอาไปไว้ที่ในสระหลังวัด (สระนี้ตื้นเขินนานแล้ว)

ก้อนหนึ่ง เอาไว้ในสระกลางน้ำ (สระนี้ยังมีปราฏอยู่)

อีกก้อนหนึ่ง เอาไว้ในแม่น้ำตรงหน้าวัด (ห่างเขื่อนราว 2 วา ประมาณกลางโป๊ะท่าเรือ)

ว่าน้ำในที่ทั้งสามแห่งนั้น มีคุณานุภาพศักดิ์สิทธิ์ต่างกัน คือน้ำที่สระหลังวัด คงกระพันชาตรี

น้ำที่สระกลางวัด เมตตามหานิยม

น้ำที่หน้าวัด ทำให้เสียงไพเราะ

และว่าเมื่อจะตักน้ำที่หน้าวัดน้ำ ให้ตักตามน้ำ ห้ามตักทวนน้ำ ถ้าน้ำนิ่งให้ตักตรงไป

อภินิหารของเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ นับถือกันสืบมา จนเมื่อท่านถึงมรณภาพแล้ว ว่ากันว่าเพียงตั้งจิตระลึกถึงท่าน ก็ยังให้เกิดประสิทธิผลอย่างน่ามหัศจรรย์

www.prasomdej.com/magic.asp

18. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    ตามนั้น ครับ ผมนับถือหลวงปู่โตมากๆครับ

19. ชาน

ชาน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ
    ผมก็ท่องก่อนนอนทุกคืน แต่ก็ยังจำไม่ได้หมดสักที (บทเ็ต็ม)

20. aefkung

aefkung Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2011
    วันนี้ผมเป็นไรไม่รู้ เหมือนมีอะไรมาดลใจให้สวดพระคาถาชินบัญชร ก่อนออกจากบ้าน
    พอมาถึงที่ทำงานก็มาเจอกระทู้อันนี้

อนุโมทนาสาธุครับ