ฮ่วนเต้าเซียพันเอี้ยน [ยากจะหักใจลืม] - Covered by Be & Mixed by Jainwit

ในห้อง 'เพลงต่างประเทศ' ตั้งกระทู้โดย panombe2013, 17 ธันวาคม 2015.

1. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงจีน เพลงแรก ในชีวิตครับ
    แรงบันดาลใจ ให้กล้าร้อง เกิดจาก
    ได้ฟังพี่มี๊ด ร้องเพลงนี้ลงกระทู้ไว้

เป็นเพลงที่ชอบมากกกกก มากที่สุด
    พี่มี๊ดเลยกรุณาส่งคาราโอเกะมาให้
    ขอบคุณพี่มี๊ดที่ทำให้ผมมีโอกาส

จุดประกายให้กล้าร้องเพลงจีน

และลืมไม่ได้ที่จะขอบคุณพี่เจน

มิกซ์เสียงผมออกมา หล่อมั๊กๆ
    ไม่เคยผิดหวังเลย ชอบมากๆครับ

ขอบคุณน้องตา สำหรับการประสานงานอย่างยอดเยี่ยม

พร้อมทั้งหารูป จอมยุทธสุดเท่ห์มาให้ลงกระทู้อีกด้วย

และท้ายสุด ต้องขออภัยในสำเนียงภาษาจีนด้วยนะครับ

เนื้อเพลง : ฮ่วนเต้าเซียพันเอี้ยน [ยากจะหักใจลืม]
    ศิลปิน : เพลงจีน

..หม่ง โหลย ป้าก ฟ้า เจง เส่ง ฮอย
    หม่ง เส็ง โจย หมู่ด เหยา ฉวีน จอย
    ฝู่ กวอ ชีน ปู้น งอย
    หวู่น โตว ชิ้น ปู้น หั่น
    ไส่ เยวิก อี เก๋ง ปีน ถ่ง งอย

..สี่ อี๋ โตว ฉี เหวง หน่าน ก๋อย
    หมอก เฟย ไซ ซี เสวิ่ง อี งอย
    เยวิ่ง หงอ ฮอก ชี้ม พีน
    เต็ก หลิว ชีน ติ๋ม โหล่ย
    ไส่ เยวิก อี เก็ง เหวง ปั๊ด ชวิน จอย

..ชี้ เฉ่ง หวอง จง
    เหวง หน่าน ไก จอย
    ตาน ซี เมย จี๊ ทีน อี ห่อ จอย
    ฮง อวี่ ก๋ำ คอย
    พ่าน หนั่ง เหยา ย้าด
    หงอ เกย งอย ซั่ม เหยา หยั่น ไท่ ตอย..

..เจ่า ซวีน งอย ซั่ม ปีน ฉั่น งอย
    เหม่ง จ้ง จวี้ เต็ง หยา โหมว นอย
    ฝู่ กวอ ชีน ปู้น งอย
    จ่อย เนย เสา เสวิ่ง
    ยวิน เหน งำ จง ซง ท้า วุ่ย ลอย

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%A1%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%99_b-mp3-mp3.3576547/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กุมภาพันธ์ 2017
  2. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ข้าน้อยขอคารวะท่านจอมยุทธ์
    และท่านผู้เยี่ยมยุทธ์ที่ทั้งร้อง และทั้งมิกซ์ได้ยอดเยี่ยมยิ่งนัก
    พริ้วไปตามสายลม หุบผาชันตระหง่าน มิเดียวดาย ^^

:cool::cool::cool:

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เพราะจัง!!!

ฟังเพลินอ่ะ อย่างที่บอก มโนไปซะ
    ว่า จอมยุทธ์ชุดขาว ยืนลมปริว พริ้วไสว เชิงผาของหุบเขาอะไรซักอย่าง

4. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าว ว้าว ว้าว เพราะพริ้วจับใจ
    ท่านจอมยุทธบี สำเนียงการร้องช่างไร้เทียมทานจริงๆ นับถือๆ

ท่านจอมยุทธเจน ก็ฝืมือลือลั่นยุทธภพ การมิกซ์ช่างกระจ่างใส หมดจดจริงๆครับ
    สักวันต้องขอฝากตัวเป็นศิษย์ อิอิ

ฟังฟังวนไปมาเป็น 10 เลยได้ฟังแล้วก็เพลิดเพลินเจริญใจครับ
    ขนาดเพลงแรกยังเพราะขนาดนี้ คงต้องขอฟังอีกเยอะๆครับ
    นึกถึงเพลง "ยิ้มเย้ยยุทธจักร" เรื่องเดชคำภีร์เทวดา ขึ้นมาเลยครับ
    ภ้าเจอดนตรีเหมาะๆก็น่าเอามาร้องนะครับคุณบี :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2018
  5. tangOAH

เมื่อเป็นเยี่ยงนี้
    ข้าฯขอส่งเทียบเชิญไปยังจอมยุทธ์ผู้กล้าทั้งยุทธภพ
    เพื่อมาร่วมบรรเลงเพลง เย้ยยุทธจักร เพื่อความสำราญในแดนเขาหมิงซัน

ตะวันแรงกล้า ผู้คนตื่นตา จอมยุทธ์รื่นเริงสำราญ
    พิภพมิโรยรา ผู้กล้าเร่งเร้า ดนตรีงาม
    สุขใจยิ่งนัก ^__^

https://www.youtube.com/watch?v=-ywFSlrE1H8

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ธันวาคม 2015
  6. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากจ้าศิษย์พี่บี

ข้าน้อยใบบุญขอคารวะจ้า อิอิ

7. 自己人

自己人 เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากค่ะ คุณ panombe2013
    อยากฟังเพลงเปิดของ เรื่องนี้่จังค่ะ เป็นเพลงเร็ว หน่อย ที่ขึ้นว่า "ต่อ ชี่ จ่อย ซาน ปอ"
    เพลงนี้ก็ชอบเช่นกัน ร้องได้อยู่นะคะ แต่ มันต่ำมากจนลงเสียงต่ำไม่ได้เลย เลยอดเลยเพลงนี้

8. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ฮิตระเบิดเถิดเทิง ร้องกันได้ติดปากทุกคนในยุคนั้น

อยากร้องนะครับ แต่ผมยังมีปัญหาอยู่ 2 อย่างคือ
    1) หาคาราโอเกะ เวอร์ชั่นต้นฉบับ ยังไม่ได้
    2) หานักร้องหญิงมาคอรัสด้วยไม่ได้

จะร้องให้ได้เพราะสำหรับเพลงนี้ นอกจากตัวเองจะต้องร้องให้รอดแล้ว
    เสียงคอรัสผู้หญิงก็เป็นส่วนสำคัญอ่ะครับ
    ซึ่งข้อหลังนี้ ผมอยากจะขอให้คุณกากี่นั้งมาช่วยร้องด้วย ได้มั้ยครับ
    ส่วนข้อแรก จะพยายามหา คาราโอเกะเพลงนี้ ต่อไปก่อนครับ

9. 自己人

ยินดีร่วมร้องคอรัสค่ะ
    พอดีหา คาราโอเกะ เพลงนี้ได้อยู่นะคะ แต่ไม่ใช่ต้นฉบับ แนว Cover karaoke แต่ก็พอได้อยู่ค่ะ สนใจไม๋คะ จะส่งรายละเอียดให้
    ่เคยหาหลายรอบแล้ว ต้นฉบับ ตัดเสียงร้องไม่ได้ค่ะ

10. panombe2013

เย้ๆๆ ดีใจจังครับที่จะมาร่วมร้องเพลงนี้ด้วยกัน
    ส่วนคาราโอเกะ รบกวนส่งลิงก์มาให้ด้วยครับผม

11. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    1,230
    เย้ๆๆๆ ดีใจๆ อยากฟังมากๆเลย จัดมาเลยค่ะ 2 คนโคจรมาพบกัน
    คุณกากินั้ง เสียงเท่ห์ดี พี่บีก็เสียงสุดยอด เพลงนี้ต้องน่าฟังมากๆเลยอ่ะ
    แหง่ม..พี่บีชวนคุณกากินั้งร้องเพลงร่วมโครงการเพลงคู่รวมดาวนพเก้าด้วยจิ นะคะ นะคะ

12. panombe2013

พี่เพิ่งจะชวนคุณกากินั้ง ร้องเพลงกระบี่ไร้เทียมทาน อยู่แหม็บๆ
    และยังไม่ทันร้องเลย กำลังงมหาคาราโอเกะกันอยู่
    นี่จะให้ชวนร้องเพลงคู่ รวมดาว นพเก้า ต่อเลยเร๋อครับน้องตา
    เกรงใจคุณกากินั้งมากๆๆๆ อีกอย่าง ดูจากผลงานเพลง
    ของคุณกากินั้งแล้ว ไม่ค่อยมีเพลงแนวนี้สักเท่าไหร่ อาจจะไม่ถนัดก็เป็นได้

ว่าแต่ คุณกากินั้ง พอจะลองมาร่วมสนุกด้วยกันกับผองเพื่อนพี่น้อง
    อีกกว่า 10 ชีวิต ที่เข้าร่วมร้องในโครงการเพลงคู่ รวมดาว นพเก้า มั้ยครับ
    ผมว่า เสียงคุณกากินั้ง ต้องร้องเพลงแนวนี้ ได้เพราะมากๆเลยอ่ะครับ

13. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    349
    555+ ต้องมีครั้งแรกก่อนล่ะค่ะ
    ไม่ใช่แนว แต่ต้องร้องได้ดีแน่เลยอ่ะ
    มาร่วมสนุกกันนะคะ คุณกากินั้ง..........:VO

14. 自己人

ส่งลิ้งค์แล้วนะคะ คุณ panombe2013 ตรง วิซิสเตอร์ แมสเซส

15. 老夫子

老夫子 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ มังกรหยกละมัง
    เป็นเพลงโปรด ก่อนนี้ไว้เล่นกี้ต้าร์สนุกๆ
    ร้องเพลงแรก ก็ภาษากวางตุ้งเลย
    555555555
    ร้องยากฝุดๆ วรรณยุกต์ดูเหมือนมี9หรือ11เสียงแน่ะ
    จำม่ายล่าย
    แต่ร้องได้เหมือนเจ้าของภาษามั่กๆคับ
    สุดยอดคับ

16. panombe2013

ได้รับแล้วนะครับ ขอบคุณมากมายครับผม

17. panombe2013

แหะแหะ ยากจริงอ่ะครับ พี่กิ๊บ
    ต้องซ้อมร้อง หลายวัน เพื่อให้
    คำร้องมันติดปาก เวลาร้อง
    จะได้ไม่รู้สึกเหมือนอ่าน อ่ะครับ
    ขอบคุณนะครับ ภาษาจีนเนี่ย
    ยังงัยคงต้องขอคำแนะนำ
    จาก กูรู หลายๆท่านที่นี่
    รวมทั้งพี่กิ๊บด้วยนะคร้าบบ

18. 老夫子

老夫子 เป็นที่รู้จักกันดี

แหม่! สกิลเทพขนาดนี้ ไม่ต้องถล่มตัวแล่ว
    ภาษกวางตุ้งก็ต้องเค้าแหละ
    เจ๊นกแก้ว เค้าใช้เป็นภาษาหลักอ่ะ
    แต่ฟังแล้ว สำเนียงก็เจ๋งอ่า
    เนียนมั่กๆ

19. tangOAH

ใช่ใช่ใช่จ้าพี่กิ๊บ พี่บีชอบถ่อมตัวตลอด อิอิอิ
    รอฟังพี่กิ๊บอยู่นะเนี่ย หาไมค์ด่วนค่า รออยู่น๊ะค๊ะ ^^

20. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำเสียงของท่านไพเราะดังเพลงพิณ
    โปรดรับข้าน้อยเป็นศิษย์ด้วย
    ....
    ....
    หลับตาฟังเพลง เหมือนอยู่ในสายลมหมอก
    ตัวเริ่มลอยแล้ว ลอยแล้ววววววว อิอิ
    ...
    ดีจังตามขุ่นแม่ตั้งโอ๋มา...ได้ฟังเพลงเพราะ ๆ เล้ยยยย ^^