เก็บพระได้ ไม่ทราบของใคร จะเอามาบูชาได้มั้ย

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย krasin, 2 กันยายน 2013.

1. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    คือผมทำห้องเช่าครับ แล้วโซนหลังๆว่างไม่มีคนเช่าหลายเดือนแล้ว พอดีเดินเข้าไปตรวจดูความเรียบร้อยความสะอาด
    เห็นตรงราวตากผ้า (ราวยาว ตาก รวมกัน) มีเข็มกลัดใหญ่ในเข็มกลัดมีพระเหรียญติดอยู่2เหรียญ เข็มกลัดขึ้นสนิมแล้ว
    ผมเลยคิดว่าใครไม่รู้จักภาษาเอาพระมาห้อยกับราวตากผ้าไว้
    คิดว่าคงตามหาเจ้าของไม่เจอแล้ว ถ้าจะนำไปไว้ในหิ้งพระ
    ที่บ้านตัวเองเพื่อบูชา จะทำได้มั้ยครับ จะถือเป็นการขโมยหรือเปล่า เพราะปล่อยให้ห้อยกับราวตากผ้าแบบนั้นคงไม่เหมาะนะครับ เลยอยากถามความเห็นทุกท่านดูครับ

2. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นดิฉันจะบูชาเองคะ

3. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ถือเสียว่า เป็นพระที่มีบุญสัมพันธ์กับเรา นะครับ

สืบประวัติที่มาด้วยก็ดีนะครับ ของบางอย่างมีรูปลักษณ์อย่างหนึ่ง แต่ภายในอาจจะมีอะไรแฝงอยู่

4. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

เก็บไว้บูชาก่อนครับ...ติดป้ายประกาศหาเจ้าของ

ถ้ามีคนรับสมอ้าง..ก็สอบถามรูปพรรณสันฐาน

ถ้าไม่มีใครก็เก็บไว้เลยครับ.

5. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เก็บเลยเฮีย พระมาโปรดแล้ว

ผมก็มีประสบการณ์เหมือนกัน แต่เป็นพระพรหมหน้าตัก 5 นิ้ว ทิ้งอยู่ใต้ไม้ที่เป็นกองขยะ พยายามส่องดูอยู่ ไม่เห็นมีรอยชำรุดแตกหักอะไร ก็เลยเอากลับบ้านมาบูชา ในใจคิดตลอดของมันแตกร้าวหรือเปล่าน่ะ มันจะกลายเป็นอาถรรพ์ไหม แต่อีกใจคิดว่าเราตั้งใจบูชาท่าน ไม่อยากให้ท่านอยู่ในกองขยะ ตอนกลางคืนหลับฝันไปว่า ขึงเชือก 4 ทิศ ตั้งปรัมพิธีกับผนัง ในฝันมีคนรู้จักมาพูดตำหนิว่า ทำแบบนี้ทำไม ทำไม่ถูกน่ะ จากนั้นก็มีพระภิกษุชรา รูปหนึ่ง(ไม่รู้จักไม่คุ้นหน้า) พูดขึ้นว่าดีแล้ว ทำต่อไป หมามันจะได้ไม่มาเยี่ยวใส่

6. toseal

toseal เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ผมก็เคยเจอครับ บ้านผมอยุ่บ้านอก ไปเจอตามคลองที่เค้าชอบหาปลา ผมเจอพระกับลูกกระสุนปืนไม่รู้เรียกว่าอะไรครับ กลับมาบ้านมีเหตุให้เสียเลือด 3 วันเลยครับ แล้วก็สงบไป

เหตุเสียเลือดนี่ตรงกับเหตุการณ์ที่พ่อผมยกองค์สมเด็จวัดปากน้ำให้ผมพ่อบอกหวงมาก เลือดออก 3 วันเหมือนกันเลยครับ เจ็บตัวนิดนึง

7. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

อธิษฐานให้เจ้าของมาถามคืน ถ้าผ่านไปนานไม่มีใครมาถามก็เก็บไว้บูชาเอง

8. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ดีคะ ช่วยกันเก็บช่วยกันรักษาเพราะท่านเป็นดวงประทีปแก้วของเราชาวพุทธนี่คะ ส่วนตัวดิฉันเคยเดินอยู่ในตลาด ระหว่างรอซื้อของ หนังสือพิมพ์ปลิวมาตรงขา หยิบขึ้นมาดูู โอ้..รูปพระพุทธเจ้าสวยมาก เค้าโฆษณางานบุญไรสักอย่างแหละ เห็นแล้วหยิบขึ้นมาป้ดๆๆ แล้วใส่กระเป๋า กลับบ้าน ก็ตัดเฉพาะรูปท่าน แล้วก็ไปใส่หน้าปกหนังสือ ยามหยิบหนังสือขึ้นมาดู ก็ไหว้ทุกครั้ง ตอนนี้ตามหนังสิอพิมพ์ที่อ่านเสร็จแล้ว รู้ว่าทุกคนจะเอาไปชั่งขาย พับถุง ส่วนดิฉันจะตัดเอาเฉพาะรูป พระพุทธเจ้า พระสงฆ์ แล้วขออนูญาติท่านเผา เพราะไม่ต้องการเห็นเอาไปทำซี้ซั้ว บางคนเดินเหยียบ เดินข้ามก็มี

9. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าท่านจะอยู่กับเราก็อาราธนาขอเลย เคยมีประสบการณ์ได้พระมาคุ้มครองโดยที่ไม่รู้เหมือนกันว่าพระอะไร นำกลับมาบ้านพ่อเราบอกว่าน่าจะเป็นครูบาศรีวิชัย เราเองนับถือครูบาอยู่แล้วท่านคุ้มครองเราและครอบครัว

10. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ของสงฆ์หรือป่าว

ของขโมยมาจากสงฆ์หรือป่าว

ระวังนะ ถ้าเป็นของสงฆ์ หรือของที่ได้มาโดยไม่ถูกวิธี โดนแน่ๆ

.

11. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

ก็ย้ายไป แล้วของอยู่ ปรกติวิสัยก็คือ ทิ้งแล้วนั่นเอง ถ้าไม่ทิ้ง นึกได้ก็คงมาเอา ถ้าเขามาเอาก็คืนเขาไป ถ้าไม่มาเอาเราเก็บไว้ก็ไม่เสียหาย อย่าไปกังวลว่าเราทำอย่างนี้เป็นขโมยรึเปล่า มันไมใช่ แต่มันจะบาปเพราะมัวคิดมากนั่นแล
    อีกเรื่องก็วัตถุสมมติบูชากราบไหว้ต่างๆ จะไว้ตรงไหนไม่มีผลอะไรหรอกครับ พุทธคุณมันไม่ได้อยู่กับวัตถุ แต่อยู่ที่ศรัทธาความเชื่อมั่น ที่ปรุงแต่งของจิตเราที่มีต่อวัตถุชิ้นนั้นๆ บุคคลบางคนใช้แล้วดีมีผล บุคคลบางคนใช้แล้วไม่แตกต่างจากเดิม แม้แต่คนไม่ดีแต่ถ้ามีความเชื่อความศรัทธามากๆก็ยังได้ผล กลับกันคนดีแต่ไม่เชื่อถือศรัทธาก็ไม่เกิดพุทธคุณใดเลย เพราะจิตไม่มีกำลัง
    หากเรานั้นฝึกจิตให้ถูกทาง จนมีกำลังมาก สมมติวัตถุทั้งหลายแม้ไม่มีพก แต่พุทธคุณก็จับที่ตัวบุคคลได้ เอวัง...

12. lovepyou

lovepyou เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2008
    ของไม่มีเจ้าของเก็บมาได้เลยคับ
    สมัยก่อนพระพุทธเจ้าก็เก็บเอาผ้าที่เขาทิ้งแล้วมาใส่

13. joji

joji สมาชิกใหม่

13 มิถุนายน 2014
    ผมไปเจอ ขุนแผนอุ้มนาง ข้างหลังกุมารทอง แต่ผมไม่้กล้าเอามา แต่เวลาผ่านไปหลายอาทิต ก็ยังอยุ่ที่เดิมไม่มีใครเอาไป ผมคิดว่าเจ้าของคงจะตามหาเลยไม่เอามา แต่ก็ยังอยุ่ที่เดิม แล้วผมจะเอามาบูชาได้มั้ยครับ

14. wisakha

wisakha เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=efIi-4nwcBg]ธรรมะสบายดี ตอนที่ 3 ความเหมาะสมของศาสนาพุทธกับวัตถุมงคล พระอาจารย์คึกฤทธิ์ โสตฺถิผโล - YouT[/ame]

15. wisakha

wisakha เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=S92kTSs18lI]พระเครื่องเป็นเดรัจฉานวิชา - YouTube[/ame]