เก็บเงินหล่น บาปหรือไม่บาปครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย makcloud, 24 พฤศจิกายน 2011.

1. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อนี้ผมถามผู้รู้สองสามคน แต่ได้คำตอบต่าง ๆ กัน
    บางคนก็บอกว่าไม่บาป ไม่ได้ขโมยมาจะบาปได้ยังไง เก็บแล้วไม่ได้ใช้จะบาปได้ยังไง เก็บแล้วไม่รู้ว่าเป็นคนใครจะไปคืนที่ไหนเอาไปแจ้งตำรวจก็ใช่ที่ หมายถึงเงินน้อย 1 บาทจนไม่ถึง 100 บาท
    บางคนก็บอกว่าบาป เพราะเก็บแล้วเจตนาเอาไปใช้
    *การตูนธรรมมะก็บอกว่าผิด แต่ไม่ได้บอกว่าบาป*
    แล้วตกลงบาปหรือไม่บาป ขอความรู้ จากท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ เพื่อจะได้นำไปบอกให้แก่คนที่เขาไม่รู้
    ขอบคุณมากครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมเก็บประจำนะเล็กน้อยๆที่ตก....ผมเก็บได้ผมเอาไปทำบุญต่อหมด...

ไม่เคยคิดว่าบาปหรือไม่บาป แต่ที่แน่ๆเราไม่เก็บคนอื่นก็เก็บ บางคนอาจไม่เห็นค่าเพราะคิดว่าน้อย...ผมเก็บหมดถือว่าเอาไปทำบุญต่อไป.....

3. auychaiqc

auychaiqc เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    มีความเห็นเช่นเดียวกับคุณ ภาณุเดช ครับ

4. ๒ อัฐ

๒ อัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

มีความเห็นเหมือนกันครับ จะมีเจตนาเอาไปใช้หรือไม่ก็ตาม ไม่ตองคิดว่าบาปไม่บาปผิดไม่ผิดครับ เพราะเราเก็บก็ไม่ทำให้ใครเขาเดือนร้อน ผมก็เก็บบ่อยถ้าเจอ เก็บก็เอาไปทำบุญต่อ อธิฐานให้เจ้าของเงินที่เขาทำตกเขาได้ทำบุญกับเราด้วยครับ เพราะเราก็ไม่รู้ว่าเขาเป็นใคร คิดเพียงว่าไม่มีใครเดือดร้อนกับการเก็บครับ โมทนาสำหรับคนที่ทำเงินตกไม่ว่าจะมากจะน้อย ถ้าผมเก็บเงินของใครที่ทำตกไว้ ก็โมทนบุญกับผมด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

5. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

ลองพิจารณาพระธรรมวินัยต่อไปนี้
    " อาการ ๕ อย่าง เล่ม ๒ หน้า ๓๐ บ. ๑๖

ปาราชิกอาบัติ พึงมีแก่ภิกษุผู้ถือเอาทรัพย์ที่เจ้าของไม่ได้ให้ด้วยอาการ ๕ อย่างคือ
    ทรัพย์อันผู้อื่นหวงแหน ๑
    มีความสำคัญว่าทรัพย์อันผู้อื่นหวงแหน ๑
    ทรัพย์มีค่ามากได้ราคา ๕ มาสก หรือเกินกว่า ๕ มาสก ๑
    ไถยจิตปรากฏขึ้น ๑ (คือ มีจิตที่คิดจะขโมย)
    ภิกษุลูบคลำต้องอาบัติทุกกฎ ทำให้ไหวต้องอาบัติถุลลัจจัย ให้เคลื่อนจากฐานต้องอาบัติปาราชิก ๑.
    อาการ ๖ อย่างเล่ม ๒ หน้า ๓๑ บ. ๑๑

ปาราชิกอาบัติ พึงมีแก่ภิกษุผู้ถือเอาทรัพย์ที่เจ้าของไม่ได้ให้ด้วยอาการ ๖ อย่างคือ
    มิใช่มีความสำคัญว่าเป็นของตน ๑
    มิใช่ถือเอาด้วยวิสาสะ ๑
    มิใช่ขอยืม ๑
    ทรัพย์มีค่ามากได้ราคา ๕ มาสก หรือเกินกว่า ๕ มาสก ๑
    ไถยจิตปรากฏขึ้น ๑
    ภิกษุลูบคลำต้องอาบัติทุกกฏ ทำให้ไหวต้องอาบัติถุลลัจจัย ให้เคลื่อนจากฐานต้องอาบัติปาราชิก ๑.
    ตรงประโยคที่ว่า "ทำให้เคลื่อนจากฐาน" นี้ท่านหมายเอาว่า
    ถ้าพระภิกษุนั้นทำให้สิ่งของที่จะขโมย เคลื่อนไปจากฐานเดิมของมัน
    แม้วัดได้เพียงปลายเส้นผมเท่านั้น ก็เป็นเหตุให้ต้องอาบัติปาราชิกแล้ว
    ครึ่งมาสก = ๑๐ สตางค์
    หนึ่งมาสก = ๒๐ สตางค์
    ห้ามาสก = ๑๐๐ สตางค์
    ๑๐๐ สตางค์ = ๑ บาทไทย
    ทรัพย์ ๕ มาสก = หนึ่งบาทไทย

ก็คือหมายความว่าจะไม่บาป ถ้าพระคุณเจ้า เก็บตังค์ที่ตก ไม่เกิน ๕ มาสก

6. ป้าเม้าท์

ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เป็นความคิดของป้านะคะ ถ้าป้าเจอเหรีญ หรือ ธนบัตร หล่นอยู่ป้าจะรีบเก็บทันที เพราะไม่ว่าจะเป็นเหรีญ หรือ ธนบัตริ จะมีพระเจ้าอยู่หัว พอป้าหยิบขึ้นมาป้าจะไหว้ทันที เพราะไม่อยากให้ใครเผลอเหยียบท่าน หรือเดินข้ามท่าน แล้วป้าก็นำไปหยอดที่ตู้ทำบุญตามวัด
    อันนี้ความคิดส่วนตัวนะคะ

7. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ศีลข้อที่ ๒ เว้นจากการลักทรัพย์ ต้องประกอบด้วยองค์ ๕ คือ
    ๑. ทรัพย์หรือสิ่งของนั้นมีเจ้าของหวงแหน
    ๒. รู้อยู่ว่าทรัพย์นั้นมีเจ้าของหวงแหน
    ๓. มีจิตคิดจะลักทรัพย์นั้น
    ๔. มีความพยายามลักทรัพย์นั้น
    ๕. ลักทรัพย์ได้ด้วยความพยายามนั้น

...............................................................................

ความคิดเห็นของผม

การเก็บเงินหล่นนั้น ไม่ครบองค์ประกอบของการผิดศีลครับ

เพราะ ไม่มีจิตและไม่มีความพยายาม ที่คิดจะลักทรัพย์

และเงินที่เจอนั้นถ้ามีมูลค่าเล็กน้อย เจ้าของเงินก็คงจะไม่หวงแหนแล้ว

ดังนั้นถ้าเราเก็บเงินที่หล่นนั้นไป ศีลไม่ขาดและไม่บาปครับ

แต่ถ้าเงินที่เจอนั้นถ้ามีมูลค่าสูง เจ้าของเงินก็คงจะหวงแหนแน่นอน

ดังนั้นถ้าเราเก็บเงินที่หล่นนั้นไป ศีลพร่องด่างพร้อยและบาปครับ

8. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    โอโห นี่เรื่องเงินตกลามไปถึงปาราชิก ศีลของพระสงฆ์ท่านเลยนะครับ.....

ศีลของพระให้พระท่านรักษานะครับ...เราฆราวาสอย่าไปแย่งท่านมารักษาเลยนะ....ถ้าเอามาแสดงให้อ่านเฉยๆ ก็โมทนานะครับ...

ส่วนตัวเห็นด้วยกับความคิดเห็นหลายท่านนะครับ...โดยเฉพาะของคุณ เฮียปอ เพราะเราไม่ได้มีเจตนาลักของ เพราะเงินที่ตก ไม่มีเจ้าของครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2011
  9. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ก็ ลาภ นํ้าตก ข้าวเหนียว วิ่งมาเข้าปากโดยชอบ เเล้วใยต้องไปใส่อุราให้มันพาหมองจนเสียการ ละจ๊ะ

10. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ถ้าเป็นตอนเด็กๆล่ะก็ ผมเก็บหมด

แต่พอโตมา เห็นเงินตกแล้วไม่อยากเก็บ เพราะรู้สึกเหมือนกำลังโดนทดสอบ หากเก็บเมื่อไร ก็พังเมื่อนั้น แพ้กิเลสในใจตนเอง ที่ยังอยากได้ อยากมี อยากสะสม พวกเงินทอง แถมเป็นเงินของใครก็ไม่รู้ซะอีก ปล่อยไว้แบบนั้นดีกว่า สบายใจ

ก็เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้ว่าใครนะครับ

เจริญในธรรมครับ

(ส่วนอีน่อง ตี้มักลาภ มักน้ำตก กะเข้านึ่ง หากเปิ้นยะบ่สะอาด ระวังเด้อ บะยาดตัวน่อยมันจะไชออกก้นเด้อ อีน่องเด้อ)

11. นราสภา

พี่หัวหน้าผี

เมื่อ ตะวาน ฝรั่งเปิลทํา กะตังตกเเถวหน้า สไปซี่ ห้าปันบาทเน่อ เดียวเมื่อเเลงวันพุ่ง เราไปเตียวหากัน บ่ อ้ายยยยยยยยยย

(k)(k)(k)(k)(k)(k)

12. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

จะยังไงก็ไม่ใช่ของตน หยิบก็คือหยิบ แต่หยิบแล้วจะเอาไปทำอะไรต่อ นั่นต่างหากคือตัวตัดสิน

13. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเอามาเป็นของตนแน่นอนบาปชัวร์ แต่ถ้าไม่รู้จะคืนให้กับใครเอาไปใส่ตู้ที่วัดหรือส่งให้เจ้าหน้าที่ตำรวจก็ไม่บาป เพราะเจตนาดี เป็นกุศล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2011
  14. นราสภา

เเบบนี้

ถ้า เเบบนี้ ลุงพานุเดช ไม่ลงนรกไป ล่างสุดเลยหรอเนี้ยยยยยยย(k)(k)(k)(k)(k)
    เเก ว่า เเก เก็บทุกบาท ทุกสตาง

15. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ลุงแกบอกว่าเอาไปหยอดตู้วัดนี่นาไม่บาปหรอก(k)(k)(k)

16. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ แต่มีกรณีแบบนี้อีกครับ
    เก็บเงินแล้วไม่นำไปใช้อะไร นำไปไว้บนหิ้งพระเฉย ๆ
    เก็บเงินแล้วไม่นำไปใช้อะไร แต่นำเลขบนธนบัตรไปซื้อหวย
    ทั้ง 2 กรณีนี้เป็นสิ่งที่ผมเคยถูกถามมาแล้ว ถามผมว่าบาปไหม ผมก็ว่าไม่บาปนะ แต่ก็ไม่แน่ใจร้อยเปอร์เซ็นต์ ขอรบกวนอีกรอบด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ

17. นราสภา

เรื่องเก็บเงินไปใส้ ตู้ บริจาคของลุง พานุโดด

มาเรามา สดับ กันใหม่

หนึ่งด้วยเหตุของการ ลงไปเก็บในทรัพของผู้อื่น

ใจเรารู้หรือไม่ว่า สิ่ง นั้นเป็นของผู้อื่น
    ใจเรารู้หรือไม่ว่า เราเก็บมาไว้ ในการครอบครองของตน
    เเละได้เก็บมาไว้เป็นของตน นํามาถือครองเป็นของตน

จะด้วยเหตุ ผล อะไรก็ตามหาก เราละลึกรู้ได้ว่า สิ่ง นั้นมิใช้ของตน ก็ ถือว่าครบองค์ ของการ นัามาซึ่ง ให้ได้เป็นของ ของตน ใช้หรือไม่

ส่วน การนําไปหยอดลงตู้ นั้น เป็นอีก จุดประสงค์ นึง ของจิตของตน หาใช้จิตของผู้ อื่นไม่

จึงต้องเเยก ออกเป็นสอง กรรม สองวาระ เหตุที่จําต้องเเยกออกเป็น สอง เพราะเป็นสองกรณี ที่คนเราชอบ นํามารวมกันโดยใช้เหตุของ ใจตน เป็นเครื่องตัดสิน ใช้ ใจตนเป็นใหญ่ เหนือ สิ่งที่มันกําลังเป็น

เงินเพียงหนึ่งบาท หากจะมองในเเง่ ของมูลค่า นั้น มันคงจะเห็นภาพกันลําบาก

หากมองอีกมุม ถ้า เปลี่ยนเป็นเงิน หนึ่งเเสน บาทล่ะ

เเล้วถ้า ลุงเดช ไปเจอเข้า เเล้วนําหนึ่งเเสนไปหยอดตู้บริจาคที่วัด

เท่ากับลุงเดช ล่วง ในกรรมของผู้อื่น ในการเข้าไปตัดสินด้วย ใจตน เเบบเบ็ตเสร็จ ทําการรวบรัดตัดความ เพื่อให้ลุถึงจุดประสงค์ส่วนตน

เพราะลุง เดช ไม่รู้ในความเดือดร้อนของผู้ ทําหาย ลุงเดชไม่เห็นในความต้องการ ไม่รู้ในอุปสงค์ ของผู้ ทําหาย ไม่รู้ในความต้องการของเจ้าของเงิน ใจของลุงเป็นคนคิด คนกําหนดขึ้นเอง ตามจริต เดิมที่ตนมี

หากถามว่า เเล้วคนทําหายจะได้บุญไหม ก็ขอตอบเลยว่าเขาไม่ได้ เเน่นอน เพราะใจเขามิได้จะนํา เงินนั้นมาทําบุญเเต่เเรก เจตนา ไม่เกิด

เเยก ออก ทีละข้อ ทีละประเดน เเล้วลองตรองดูใหม่อีกที

เเล้วจะเห็นว่า กุศล เเห่งการกระทํานั้น จะเกิดขึ้นกับผู้ใด

อนึง อีกประเด็นที่จําต้องรู้
    หากผู้กระทําเงินนั้นตกลงพื้น เห็นว่าตนทําหล่น รู้ด้วยใจว่าเป็นเงินของตนที่ ทําหล่น เเละ ก็คิดว่าเป็นเพียงเศษของเงิน ไม่ต้องการจะก้มลงเก็บ ไม่ต้องการจะนํากลับมา
    ถ้า เเบบนั้นก็ถือว่าเป็นการ ละ ในทรัพ เป็นการ ละ จากทรัพโดยการยินยอม พร้อมใจ หากผู้ใดผ่านมานําเงินนั้นไปหยอดตู้บริจาค เราจึงจะถือว่า เป็นการเริ่ม ในทรัพที่บริสุทธ์
    ไม่มีใครผิด หรือ ถูก เเต่เป็นสิ่งที่ควรรู้เเละเเยกให้ได้ จึงจะถือเป้นศิษตะถาคต โดยสมบูรณ์ เจ้าค๊าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา(k)(k)(k)(k)

18. top วัชรพล

top วัชรพล Active Member

25 มิถุนายน 2012
    เก็บเงินได้

ถ้าเจ้าของเงินจำเปนต้องใช้เงินก็บาป
    เเต่เจ้าของไม่จำเปนต้องใช้เงินก็ไม่บาป
    สรุปไม่ต้องเก็บจะดีที่สุด

19. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    แล้วถ้าเงินเป็นฝ่อนหละครับเฮีย วันนี้โตเก็บได้ โตรีบๆเก็บยืนอยู่ตรงนั้นนานพอสมควร แล้วได้กำชับแม่ค้าขายอาหารแถวนั้นว่าถ้าใครมาหาของหาย ให้แม่ค้ามาบอกโตเพราะว่าต้องเดินผ่านหน้าร้านนั้นเป้นประจำ แต่โตจะไม่ให้ตำรวจเด็ดขาด เฮียว่าไหม? เฮียจะทำเหมือนโตไหม? โตจะเก็บมันไว้ทั้งฝ่อนแบบนั้น หวังว่าเจ้าของเงินจะเดินไปถามแม่ค้าอาหารแถวนั้น โตหวังว่าเค้าจะกลับมาแถวนั้น แต่บอกพวกร้านค้าแถวนั้นว่า(ถ้ามีคนมาหาของหาย)ให้บอกโต แต่ไม่บอกว่าเป็นอะไร กะจะเก็บไว้เพราะเชื่อใจตัวเองว่าอยู่กับโตเงินจะปรอดภัยที่สุด เพราะเชื่อใจตัวเอง เฮียว่าโตทำถูกไหม?

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤษภาคม 2016
  20. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    เก็บเงินหล่น บาปหรือไม่บาปครับ

เก็บเงินหล่น จะบาป หรือไม่บาป อยู่ที่ จิตเรา ว่าคิด กุศลกรรม หรือ อกุศลกรรม คับ

ถ้าตอนเก็บเงิน คิด อกุศลกรรม ก็บาป นะ จขกท.

ส่วนเก็บมาแล้วเอาไปทำอะไรต่อ ก็อีกเรื่อง