เรื่องเด่น เคล็ดการบูชาพระเจ้าทันใจเพื่อความสำเร็จ(ตำรับ วัดเจดีย์เจ็ดยอด เชียงใหม่)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 1 มีนาคม 2017.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    เคล็ดการบูชาพระเจ้าทันใจเพื่อความสำเร็จ(ตำรับ วัดเจดีย์เจ็ดยอด เชียงใหม่)
    การ ไหว้พระเจ้าทันใจ ที่วัดเจดีย์เจ็ดยอด นั้นเป็นเคล็ดล้านนามาแต่โบราณว่า สิ่งที่ขอจะสำเร็จต้องตามประสงค์ได้ดั่งใจ ทางเหนือจึงมีพระเจ้าทันใจมากมาย แต่พระเจ้าทันใจที่ยิ่งใหญ่ศักดิ์สิทธิ์มาก นั้นอยู่ที่เชียงใหม่ คือ พระเจ้าทันใจ อายุ๘๐๐ปี สร้างโดยพระเจ้าสิริธรรมจักวรรดิติโลกราช จักพรรดิล้านนาเป็นพระเจ้าทันใจที่ชาวเหนือเคารพนับถือ เขาว่ากันว่าขออะไรจะได้เร็วทันใจ เพราะ พระเจ้าติโลกราชได้ทรงอธิษฐานว่าหากยกทัพไปตีเมืองเชียงตุงชนะจะสร้างกลับ มาสร้างพระพุทธรูปให้เสร็จให้เสร็จในวันเดียว ซึ่งต่อมาพอยกทัพไปเชียงตุงเจ้าหลวงเชียงตุงยอมสวามิภักดิ์พระองค์เมื่อกลับ มาเชียงใหม่จึงทรงสร้างพระเจ้าทันใจให้เสร็จในวันเดียว พระมหาเมธังกรเจ้าสังฆราชจึงนำพระบรมสารีริกธาตุบรรจุไว้ พระเจ้าทันใจที่นี่จึงเก่าแก่และศักดิ์สิทธิ์ตลอดมามีเรื่องเล่าว่า พระพุทธยอดฟ้ารัชกาลที่๑และเจ้าหลวงกาวิละก้อธิษฐานต่อพระเจ้าทันใจยกทัพขับ ไล่พม่าไปจากล้านนา ได้สำเร็จเช่นกัน จึงเป็นพระที่ศักดิ์สิทธิ์มากที่ควรไปขอพร การไปไหว้พระเจ้าทันใจเตรียมดังนี้
    ๑.กรวยใบตอง ใส่ดอกไม้๕ดอก
    ๒.ธูป ๓ดอก
    ๓.เทียน หนัก๑บาท ๑คู่
    ๔.ดอกบัวขาว ๑ดอก
    ๕.สตางค์๙บาท

เมื่อได้ครบแล้ว ให้จุดเทียน แล้วจุดธูป ๓ดอก ว่าพระคาถาบูชาองค์พระเจ้าทันใจดังนี้
    นะโม 3จบ

นะโม นะมะ สะขัง โกทะมัง ใจจะคุ 3จบ
    ตะมะหังขิปปะ จิตตตัง พุทธังอภิปูชะยามิ ๓จบ
    ตะมะหังขิปปะ จิตตตัง พุทธัง เม สิระสา นะมามิ ๓จบ

และปักธูปเอาดอกบัวถวายพระ แล้วกราบ๓ครั้ง อธิษฐานบอกชื่อ ตัว ชื่อสกุล บ้านเลขที่ มาขอกรราบกรานหลวงพ่อทันใจ วัดเจ็ดยอดแล้วอธิษฐาน

เมื่อเสร็จก้มลงกราบเอากรวยใบตองมาพนมมือ
    แล้วตั้งนโม๓จบกล่าวบูชาว่า

ติโลกะมัคคา หะนะโก มะตัง นะเย สะวาสะนัง
    โยหะมะลัง ปะธังสะยิ ติโลกะมัคคาหะนะโกมะตังนะเย
    ปะเควะนิพานะ ปุรังปะเวสิเย

ด้วยอานุภาพพระพุทธเจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือโลกทั้งสามได้โปรดอวยพระให้ข้าพเจ้า
    บอกชื่อ นามสกุลและขอพร อีกครั้งหนึ่งเป็นอันเสร็จพิธี สตางค์๙บาทใส่ตู้บูชาของวัด

เสร็จแล้วให้บูชาไม้ค้ำโพธิ์ราคา๑๕๙บาทของวัด
    แล้วเขียนชื่อเรา ครอบครัว และสิ่งที่ขอ เพื่อค้ำโพธิ์ที่มาจากหน่อโพธิ์ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้
    ก่อนค้ำให้ภาวนาว่า
    อุกาสะ อุกาสะ อะหังวันทามิ ธาตุโย อะหังวันทามิทูระโต อะหังวันทามิสัพพะโส ติโลกะนาถังอภิปูชะยามิ
    ข้าพเจ้า ขอเอาไม้ค้ำต้นโพธิ์อันเป็นที่ตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า ขอให้อานิสงส์ค้ำต้นโพธิ์ที่เป็นประหนึ่งสิ่งแทนองค์พระพุทธเจ้าจงช่วย บันดาลให้ข้าพเจ้าและครอบครัว(ชื่อนามสกุลและสิ่งที่ขอ)

เป็นอันจบพิธี ตำรานี้ได้มาจากวัดเจดีย์เจ็ดยอด

2. parinyabp

parinyabp สมาชิกใหม่

20 สิงหาคม 2014
    สาธุ แล้ว หลวงพ่อ ทันใจที่วัดพระฐาตุดอยคำ คือ คนละองค์ ใช่ไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2017
  3. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    คนละองค์ครับ

4. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

คุณjoni เคยขอพรท่าไหมคะ

5. joni_buddhist

203
    บ่อยครับ มีเพื่อนผมเขาไม่มีลูกไปขอติดลูกทีเดียวแฝดสามเลยครับ เคล็ดทุกเคล็ดที่ลง ผมได้จำคัดถ่าย จากตำรา แล้วแจกจ่ายให้ไปทำก็ได้ผลดี ส่วนหลวงพ่อทันใจที่นี่เคยช่วยเรื่องทีซิสผม ผมทำทีซิสใครก็ว่าจบยากแต่ด้วยพรหลวงพ่อทันใจองค์นี้ อยู่ๆมีคนมาช่วยให้ข้อมูลสมบูรร์จนทีซิสผมเสร็จในเวลาแค่๖เดือนครับ

6. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

เทียนหนัก 1 บาทนี่ประมาณเท่าไหนคะ?

7. joni_buddhist

203
    คำว่าเทียนหนักหนึ่งบาทก็คือเทียนสีผึ้งแท้ บอกที่ร้านว่าหนักหนึ่งบาทได้เลยครับ

8. pp2

pp2 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    ๑.กรวยใบตอง ใส่ดอกไม้๕ดอก
    ๒.ธูป ๓ดอก
    ๓.เทียน หนัก๑บาท ๑คู่
    ๔.ดอกบัวขาว ๑ดอก

ขอรบกวนครับ อยากทราบว่าเราต้องเตรียมไปเอง ที่วัดไม่มี ใช่หรือไม่ครับ

9. joni_buddhist

203
    ที่วัดถ้าไท่ใช่ช่วงฤดูท่องเที่ยวหรือพระใหญ่จะไม่มครับ