เคล็ดบูชาพระภูมิเพื่อขอพรหรือเพื่อค้าขายรุ่งเรือง(หลวงปู่ขวัญ วัดเทพสิทธิการาม พิจิตร)

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 23 กันยายน 2017.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    เคล็ดบูชาพระภูมิเพื่อขอพรหรือเพื่อค้าขายรุ่งเรือง(หลวงปุ่ขวัญ วัดเทพสิทธิการาม พิจิตร)
    มีหลายท่านถามมานะครับ ทางผมมีเคล็ดบูชาอะไรที่ทำให้ค้าขายดีบ้างไหม บางท่านบูชาทั้งกุมารทองหรือนางกวักก้ไม่ดีขึ้น ผมเลยขอนำเคล็ดที่หลวงปู่ขวัญเคยมอบให้ญาติผมมาลงไว้ น่นก็คือเคล้ดไหว้พระภูมิเจ้าที่เพื่อขอความร่ำรวย เหตุเพราะพระภูมิเจ้าที่ท่านเป็นเทวาที่ใกล้มนุษย์หลวงปุ่ขวัญท่านว่าพระภูมิเจ้าที่ตายาย ก็เหมือนคนแก่ในบ้านหากเราไปลามาไหว้ท่านก็ช่วยปัดเป่าคุ้มครองบันดาลโชคลาภได้ สำหรับเคล็ดนี้มีดังนี้
    ๑.ผลไม้ ๑ลูก ถ้่า กล้วยเป็นหวี แก้วมังกร ๑ผล ส้มโอ๑ลูก มะพร้าวน้ำหอม ๑ลูก ถ้าจะใช้ ผลไม้อย่างอื่น๕ลูกเช่นส้ม ผลเล็ก เงาะ ให้ใช้อย่างละ๕ ลูก ห้ามถวายผลไม้มังคุด ละมุด มะเฟือง มะไฟ
    หากที่บ้านมีศาลพระภูมิและตายาย ให้เตรียม เพิ่มเป็นสองชุด เช่นกล้วยสองหวี หรือส้มเล็ก ๑๐ลูก
    ๒.บายศรีปากชามเล็ก ๑คู่ กรณีมีศาลตายายใช้๒คู่
    ๓.ธูป ที่ละ๕ดอก (พระภูมิ๕ ตายาย๕)
    ๕. น้ำเปล่า ๑ขวด (เคล็ดโชคลาภได้มาเปล่าๆ)
    ๖.หมากพลู
    หากไม่มีศาลสามารถไหว้กลางแจ้งแต่จะใช้ธูป ๑๖ดอก สำหรับบ้านที่ใช้ตี่จู้เอ๊๊ยะแบบจีนก็ใช้เคล็ดนี้ได้ ใช้ธูป๕ดอก น้ำชา๕ถ้วย

เมื่อจะถวายให้นำผลไม้ใส่ถาดและนำบายศรีวางซ้ายขวาของโต๊ะบวงสรวง แล้ววางถาดผลไม้ไว้ตรงกลาง พร้อมน้ำเปล่า
    จุดธูป ๕ดอก(กรณีมีศาลตายายให้ไหว้พระภูมิก่อนและค่อยนำเคล็ดไปไหว้ศาลตายาย)
    ตั้งนโมสามจบ ว่าดังนี้
    อิติสุคะโต อะระหังพุทโธ นะโม พุทธายะ ปฐวีคงคา พระภูมิเทวา ขะมามิหัง.(๓จบ)แล้วกล่าวคำถวายเครื่องบูชาพระภูมิดังนี้
    นะโม เม ชะยะมังคะลัง ภูมิเทวานัง สักการะวันทะนัง สูปะพะยัญชะนะสัมปันนัง โภชะนานัง สาลีนัง สะปะริวารัง อุทะกัง วะรัง อาคัจฉันตุ ปะริภุญชันตุ สัพพะทา หิตายะ สุขายะ สันติเทวา มะหิทธิกา เตปิ ตุมเห อะนุรักขันตุ อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะ .
    สาธุ สาธุ สาธุ ลูก ชื่อ...... นามสกุล.....ขออัญเชิญพระภูมิเทวา ชัยมงคล(ถ้าตายก็บอกว่าขอเชิญตายาย)ซึ่งสถิตในเคหะสถานที่อยู่ ณที่แห่งนี้ ลูกในฐานะผุ้อยู่อาศัยในที่นี่แห่งนี้ขอตั้งเครื่องบูชาถวายทั้งผลไม้และสุคนธชาติมาลาของหอมรวมทั้งหมากพลูอย่างบรรจงตั้งใจพิเศษขออัญเชิญพระภูมิเสด็จมารับเครื่องบูชา(หากตายายใช้ว่าเชิญตายายมารับเครื่องบูชา)อันบริสุทธิ์อุดมเลิศที่ลูกจัดถวาย ขอทรงรับแล้วประทานพรตามที่ลูกขอ (ตรงนี้อธิษฐานเอาตามใจ)

หากทำการค้าก็ให้อธิษฐานว่าขอบารมีเสด็จปู่พระภูมิชัยมงคล(ตายายเจ้าที่ใช้ว่าขอบารมีตายายเจ้าที่)ได้โปรดเปิดทางช่วยให้กิจการการค้า......ชื่อร้าน.......ของลูกเจริญขึ้นมีลูกค้ามากมาย ด้วยบารมีของเสด็จปู่พระภูมิเจ้าที่ด้วยเถิด
    เสร็จแล้วรอ ธูปหมด
    เมื่อจะลา ให้ตั้งนโมสามจบแล้วลาด้วยคำว่า
    เส สัง มังคะลัง ยาจามิ
    ลูกขอคืนเศษเหลืออันเป็นมงคลนี้ ขอเดชะพระภูมิเทวารักษา(ขอเดชะคุณตาคุณยายเจ้าที่)ขอให้ลูกชื่อ นามสกุล....มีความวัฒนาถาวรให้มั่งมีเงินทองและทรัพย์พัสดุข้าวของเนื่องนอง เงินไหลนองทองไหลมาทั้งพร้อมพงศ์เผ่าบริวาร บุตรหลานเหลนด้วยโชคดี ลาภดี เจริญสุข ไพรีพินาศ ด้วยโสตถิ ชัยยะ ภะวันตุเม

ของที่ลาแล้วกินได้เพื่อความเป็นสิริมงคล จะแจกทานก็ได้ เป้นเคล็ดที่หลวงปู่ขวัญท่านมอบให้มาและที่บ้านผมก็ทำตลอด ทำให้บ้านมีความสุขร่มเย็น การค้าขายก้าวหน้า ตลอดไป