เคล็ดบูชาพระโพธิสัตว์กวนอิม(โรงเจลุ้ยอิมยี่เขาสามร้อยยอด)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 26 มกราคม 2017.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    เคล็ดบูชาพระโพธิสัตว์กวนอิม(โรงเจลุ้ยอิมยี่เขาสามร้อยยอด)‏
    พอดีปีนี้ใกล้วันตรุษจีนนะครับ หลังวันไหว้ วันถือชิวอิก พี่น้องชาวจีนและชาวไทยเชื้อสายจีนมักจะไปไหว้พระขอพรกัน พระโพธิสัตว์กวนอิมก็เป็นอีกพระองค์ที่ชาวไทยเชื้อสายจีนนิยมไปไหว้ ผมจึงขอนำเคล็ดมาแนะการไหว้กันนะครับ สำหรับเคล็ดนี้จะไปไหว้ตามวัดจีน ศาลเจ้าใหญ่ๆ อย่างมูลนิธิเทียนฟ้า หรือ วัดหนองหอยก็ได้นะครับหรือจะไว้ไหว้กราบพระองค์ท่านที่บ้านก็ได้ครับ
    มีของที่ต้องเตรียมดังนี้
    จะไหว้ธูป 3 ดอก เทียนแดง๑คู่
    ส้ม 5 ผล (ในกรณีไหว้ธรรมดาทุกวันหรือทั่วไป)ฟักทอง ๑ลูก องุ่น ๑พวงน้ำเปล่า ๑แก้ว
    ตั่วกิม ๑๒ใบ ค้อซีวง ๑พวง กระดาษเทพรวมโชคชัย แปดทิศ๘แผ่น
    ทั้งหมดเฉพาะเจ้าพิธี คนอื่นใช้แค่ธูป สามดอก (หากไม่มีทุนทรัพย์พอให้จุดแค่ธูปเทียนพอ)

จัดของและตั้งนโมสามจบ สวด พระคาถามหากรุณาธารณีสูตรดังนี้
    นะโม รัตนะตรายายยะ นะโมอาระยะ อวโลกิเตศะวะรายะ โพธิสัตตวายะ มหาสัตตวายะ มหากรุณิกายะ โอม สะวะละติ ศุททะนะตัสยะ นมัสกฤตวานิมางอาระยะ อวโลกิเตศะวะละรันตะภา นะโมนิลากันถะ ศรีมหาปะฏะศะมิ สระวาทฺวะตะสุภัม อสิยูม สะรวะสัตตวะนะโมปวสัตตวะ นโมภควะ มะภะเตตุ ตัทยะถา โอมอวโลกา โลกาเต กาละติ อีศีลี มหาโพธิสัตตวะ สาโพสาโพ มะรามะรา มะศิมะศิฤธะยุ คุรุคุรุฆามัม ธูรูธูรูภาษียะติ มหาภาษียะติ ธาระธาระ ถิริณี ศะวะรายะ ชะละชะละ มามะภามะละ มุธิริ เอหิเอหิ ศินะศินะ อาละลินภะระศรี ภาษาภาษิน การะศะยะ หูลุหูลุมะละ หุลุหุลุศรี สะระสะระ สิรีสิรี สุรุสุรุ พุทธายะพุทธายะ โพธายะโพธายะ ไมตรีเย นิละกันสะตะ ตริสะระณะ ภะยะมะนะ สวาหา สีตายะ สวาหา มหาสีตายะ สวาหา สีตายะเย ศะวะรายะ สวาหา นีลากันถิ สวาหา มะละนะละ สวาหา ศรีสิงหะมุขายะ สวาหา สะระวะมหาอัสตายะ สวาหา จักระอัสตายะ สวาหา ปัทมะเกสายะ สวาหา นิลากันเตปันตะลายะ สวาหา โมโผลิศังกะรายะ สวาหา นโมรัตนตรายายะ นะโมอาระยะ อวโลกิเต สะวะรายะ สวาหา โอมสิทธยันตุ มันตรา ปะทะเย สวาหา(แปลสันสกฤษ โดยหลวงปู่เจ้าคุณโพธิ์แจ้ง วัดโพธิ์แมน)

ขอให้กล่าวคำอธิษฐานเริ่มด้วย ว่า ข้าพเจ้าชือ – สกุล เกิดวัน เดือน ปี ขอนอบน้อมถวายเครื่องสักการะเหล่านี้ ที่ได้มาด้วยความบริสุทธ์ต่อองค์พระแม่กวนอิม โพธิสัตว์ ขอพระองค์ทรงโปรดรับเครื่องบูชาเพื่อความเป็นศิริมงคลต่อข้าพเจ้าและคนที่ ข้าพเจ้ารักทุกคน และขอพระบารมีพระองค์ได้โปรด(ตามอธิษฐาน)เสร็จพิธี

การบูชาพระโพธิสัตต์กวนอิมนะครับ ต้องเริ่มจากการ
    1.ปฏิบัติที่ดีต่อตัวเองก่อน
    2.ปฏิบัติตีต่อบิดามารดา ต่อสามีภรรยา ต่อบุตรธิดา ผู้มีพระคุณ
    3.ปฏิบัติดีต่อคนทั่วไป
    4.ปฏิบัติ ดีต่อพระรัตนตรัยแล้วจึงปฏิบัติหรือทำความเคารพกราบไหว้ต่อพระโพธิสัตต์กวน อิม ต้องเริ่มจากความเคารพ ความศรัทธาที่บริสุทธิ์ การปฏิบัติเหมือนกับการปฏิบัติบูชาต่อพระรัตนตรั

หมายเหตุ ซินแสผู้ถ่ายทอดบอกว่ามหากรุณาธารณีสูตร จะสวดแบบจีนหรือสันสกฤษก็ได้แต่ผมถนัดสันสกฤษมากกว่าเลยนำบทสันสกฤษมาลง

ที่มาโรงเจลุยอิมยี่เขาสามร้อยยอด