เคล็ดลับ"การขอขมากรรมกับบิดามารดา" ทำแล้วชีวิตดีขึ้นทันตา

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย taatoo, 1 ตุลาคม 2012.

1. taatoo

taatoo เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    เคล็ดลับ"การขอขมากรรมกับบิดามารดา" ทำแล้วชีวิตดีขึ้นทันตาครับ ถ้าอยากทำอะไรก็ให้สำเร็จต้องทำเลยครับ ใครที่ทำอะไรเหมือนจะติดๆขัดตลอด ก็ให้รู้ไว้เลยว่าส่วนหนึ่งมากรรมไม่ดีที่ได้ทำกับพ่อแม่ไว้ ทั้งการกระทำ การพูดไม่ดี หรือทางใจ ผมรับลองชีวิตจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีอย่างแน่นอนครับ ขออนุโมทนา กับทุกท่านที่คิดทำทุกๆคน และคนที่เคยขอขมากรรมกับพ่อแม่แล้ว สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. คนแก้กรรม

คนแก้กรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วคนที่ พ่อ แม่ เสียไปหมดแล้วล่ะครับ ทำยังไง

3. AYACOOSHA

AYACOOSHA เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีความคิดอย่างนี้นะครับ ไม่รู้ถูกหรือเปล่า เพราะพ่อผมก็เสียไปนานแล้ว ความคิดของผมคือ เราทุกคนที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ มีร่างกายนี้ได้เพราะ บิดา และ มารดา ผมจึงใช้ร่างกายที่ท่านให้มานี้ ทำบุญกุศลต่าง ๆ แทนท่าน ( ถ้าล่วงลับไปแล้ว ) ไม่ว่าเราจะทำความดีอะไร ขอให้ผลบุญกุศลที่จะได้นั้น ขอให้เกิดแก่ บิดา มารดา ของเราในทุกภพชาติด้วย

4. parisutti

parisutti เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนากับผู้ที่เคยทำด้วยครับ ผมทำทุกๆวันพ่อเเละวันเเม่ในเเต่ละปีครับปีนี้ก็น่าจะเป็นปีที่ 3 เเล้ว ผมคิดว่ามันช้าไปสำหรับผมด้วย สิ่งที่ผมเห็นคือท่านเเอบน้ำตาซึมครับ สิ่งที่ท่านอยากเห็นไม่ใช่ว่าเราร่ำรวยครับ เเต่สิ่งที่ท่านอยากเห็นคือความกตัญญูครับ ทำเถิดครับไม่ต้องอายเเรกๆผมก็เขินอายครับ รับรองสิ่งที่คุณได้กลับมานั้นเงินเเสนล้านก็มิอาจมาซื้อได้ครับ

5. ganyamala

ganyamala เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2012
    ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน นะครับ

------------------------------

" กรรมใดที่ลูกได้เคยล่วงเกินพ่อแม่ ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ทั้งต่อหน้าและลับหลัง

โดยที่ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ ทั้งชาตินี้และทุกๆชาติที่ผ่านมา

ลูกขอขมาและอโหสิกรรมกับพ่อแม่ และขอให้พ่อกับแม่อโหสิกรรมให้แก่ลูกด้วย "

6. shorewattana

shorewattana Active Member

ขอขมากรรม

ขอบคุณผู้ตั้งกระทู้ครับ มีประโยชน์มากๆครับ ส่วนตัวผมคุณแม่เสียไปนานแล้วแตก็ยังทำบุญให้เป็นนิจ ส่วนพ่อยังมีชีวิตอยู่ก็ต้องดูแลท่านอย่างดีที่สุด ผมขอขมากรรมท่านทุกปี(รดน้ำสงกรานต์) ชีวิตก็ดีขึ้นเรื่อยๆ เวลาตกอับ ก็มักจะมีหนทางออกที่ดีเสมอครับ ลองทำดูครับ.....

7. Mana80

Mana80 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2011
    โมทนาด้วยนะครับ..

การขอขมากรรมต่อบิดา มารดา ที่เสียชีวิตไปแล้ว
    ไปที่หน้าพระประธานที่พระใช้ทำวัตรลงอุโบสถ
    หรือ หน้าพระประธานในห้องพระในบ้านคุณ
    หรือ หน้ารูปของพ่อ - แม่ที่อยู่ในบ้านคุณ
    ( เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง )
    หรือทำต่อหน้าทั้ง 3 แห่งรวมกันก็ได้หรือจะทำเพียง 2 แห่งจาก 3 แห่งก็ได้
    แล้วคุณก็คุกเข่าลงประนมมือไว้ที่หน้าอกเพ่งมองไปที่ดวงพระเนตรของพระประธานหรือเพ่งมองไปที่ดวงตาของพ่อ - แม่ในรูป
    พร้อมกับตั้งนะโม 3 จบ
    แล้ว กล่าวคาถาว่า

" อิทังเมมาตาปิตูนังโหตุสุขิตาโหนตุมาตาปิตะโร " ( 10 จบ )

แล้วตั้งใจกล่าวขอขมากรรมว่า

ด้วยกายกรรมวจีกรรมและมโนกรรมนี้
    ข้าพเจ้านาย ............... นามสกุล ................... ขอขมากรรม
    แด่ดวงวิญญาณของคุณพ่อ ............. คุณแม่ ................... ที่ได้ร่วงลับไปแล้ว

อกุศลกรรมอันใดที่ข้าพเจ้าได้เคยกระทำกรรมล่วงเกินคุณพ่อ ..... คุณแม่ ..... ของข้าพเจ้า
    ด้วยกายก็ดีด้วยวาจาก็ดีด้วยมโนกรรมก็ดีและจะโดยตั้งใจก็ดีไม่ตั้งใจก็ดี

ขอด้วยอำนาจแห่งบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้มาขมากรรมบิดามารดาต่อหน้าพระประธานอันศักดิ์สิทธิ์ในวันนี้
    จงเป็นพละปัจจัยให้การขอขมากรรมของข้าพเจ้าในครั้งนี้จงสำเร็จสำเร็จสำเร็จ
    สมดังความปรารถนาของข้าพเจ้าด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

แล้วกราบ 3 ครั้ง

( คุณต้องหมั่นทำบ่อยๆจนเป็นอาจิณณกรรมการขอขมาของคุณจึงจะมีกำลัง
    จนเป็นผลเกิดขึ้นจริง ไม่ใช่นึกอยากจะขอขมาขึ้นมาก็ทำขึ้นมาทีหนึ่งอย่างนั้นใช้ไม่ได้ คุณต้องหมั่นขอขมาซ้ำๆจนเป็นกิจวัตรเหมือนอย่างที่ พระสงฆ์ท่านกล่าวขอขมาพระรัตนตรัยเวลาท่านทำวัตรในอุโบสถเช้า - เย็นทุกๆวัน )<O:p</O:p<O:p</O:p

8. banana366

banana366 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ทำนะครับ ทำทุกเดือนด้วย เพราะว่าผมไม่รู้ว่าผมจะตายวันไหน ถ้าผมรอเวลาตายไปมันจะเป็นกรรมหนักที่ทำไว้กับพ่อแม่ ผมจึงทำทุกเดือน วิธีการคือ ซื้อดอกไม้มา แล้วก็บอกว่า
    กรรมใดที่ทำไปแล้วด้วย กายกรรม มโนกรรม วจีกรรม โดยตั้งใจก็ดี หรือไม่ไม่ตั้งใจก็ดี .........(พูดไรต่อก็ได้) ขอพ่อแม่จงอโหสิกรรมให้ด้วย แล้วถ้าพ่อกับแม่พูดว่า "อโหสิกรรม" เป็นอันจบพิธีครับ
    ที่ผมทำเพราะว่า กรรมที่ทำกับพ่อแม่นั้นปิดทุกอย่างครับ ปิดบุญกุศลที่จะทำครับ ปิดหู ปิดตา ทำมาหากินไม่ขึ้น ผมกลัวจึงต้องทำ
    นี่เป็น ภาพของผมครับ

ไปดูที่นี่ได้ครับ http://palungjit.org/threads/%E0%B8%9C%E0%B8%A1%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%82%E0%B8%A1%E0%B8%B2-%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%88-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E0%B8%9C%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B8%94%E0%B8%B5.349319/

9. คนแก้กรรม

คนแก้กรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับ :cool:

10. นพณัฐ

นพณัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    การขอขมากรรมต่อบิดา มารดา ที่เสียชีวิตไปแล้ว

ขอ อนุโมทนา ท่าน จขกท ด้วยครับ เป็นประโยชน์อย่างยิ่งแล้วครับ

11. Oucomlove

Oucomlove เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2013
    เป็นเรื่องจริงทีทันตามากๆครับ เจอมากับตัวถึงเชื่อ จากเคยทะเลาะกับพ่อแม่มามากมาย ท่านพูดก็เถียงไม่ถอย พอเจอคนรักก็โดนกระทำกับที่เราเคยกระทำกับพ่อเเม่ไว้อย่างทุกอย่างเลย จนผมไปขอขมา พ่อเเม่ กราบท่าน หลังจากนนั้นชีวิตเปลียนไปมาก มากๆจิง
    จนทุกวันนี้ ผมอยู่กับครัวครอบมีความสุขมาก พ่อแม่ลูก ผมขอยื่นยันนั่งยันนอนยันเลยครับ
    พ่อเเม่คือพระอรหันต์ ในบ้านจริงๆครับ รักท่านมากๆก่อนที่จะไม่มีท่านให้รักนะครับ

12. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    "ขออนุโมทนา บุญกับท่านเจ้าของกระทู้ นะคะ"

ได้นำไปทำแล้วค่ะ และก็จะปฏิบัติเรื่อยๆ ขอบคุณมากนะคะ พ่อกับแม่ดิฉันเสียไปแล้วทั้ง2คน

ดิฉันเคยเถียง เคยดื้อรั้น เกเรบ้างตามประสาวัยรุ่น ด้วยความไม่ตั้งใจก็ดีตั้งใจก็ดี มาคิดได้ก็เกือบสาย
    ไปแล้ว ตอนมีชีวิตอยู่ ก็ได้เคยกราบขอขมา ขออโหสิกรรมต่อท่านแล้ว แต่ก่อนท่านจะสิ้นใจ ดิฉันไป
    ไม่ทัน และยังไม่ได้ดูแลท่านให้ดีพอ ก็เลยรู้สึกผิดอยู่ในใจเสมอ หมั่นทำบุญกรวดน้ำไปให้ก็ไม่รู้ท่าน
    จะได้รับรึเป่ลา

13. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยคะ บิดามารดาคือพระอรหันต์อันยิ่งใหญ่ในชีวิตของลูกทุกคน

14. แพรแพร

แพรแพร เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011

ทำทุกเดือนเลยหรอคะ ดีจังเลยคะ เห็นรูปแล้วชืนใจจังคะ ดูเป็นครอบครัวที่อบอุ่นมากมีลุกอย่างคุณพ่อกับแม่คุณโชคดีจริงๆ อนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ

15. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    เป็นโพสที่มีประโยชน์เป็นอย่างมากและทุกๆคนควรจะทำด้วย ดิฉันเองเพิ่งเริ่มทำเมื่อปีที่แล้ว และพรุ่งนี้(สงกรานต์) จะกราบขอขมาท่านอีกค่ะ

16. ruangsin

ruangsin เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าน่าจะดีขึ้นเพราะปีที่แล้วก็ไปกราบขอขมาพ่อกับแม่โดยแต่งขันธ์5และน้ำหอมใส่กะละมังเอาเท้าท่านทั้งสองจุ่มลงไปพูดขอขมาท่านจากนั้นเอาน้ำล้างเท้านั้นไปอาบรดหัวเลยอาเจียนลมออกมาตามปกติผมก็ให้เงินพ่อแม่ใช้บ่อยๆเพราะไปทำงานต่างจังหวัดเรื่องการเงินนั้นจะมีปัญหาไม่นานก็แก้ไขได้และมักมีคนช่วยเหลือบ่อยๆสิ่งใดที่อยากขายเพียงแค่คิดก็จะมีคนมาถามซื้อ ผมทำผลงานเพื่อเลื่อนเป็นระดับ8 ใช้เวลาใช้เวลาไม่ถึงปีก็ผ่านมีหลาคนเป็นปียังไม่ได้เลย สิ่งที่อัศจรรย์อยู่อย่างหนึ่งคือก่อนที่เขาจะเลื่อนซีให้นั้นจะต้องอบรมก่อน5วันสถานที่อบรมอยู่สารคาม แต่ผมขับรถไม่เก่งรู้สึกกังวลใจมากเลยนั่งสมาธิอธิษฐานจิตให้วิทยากรมาอบรมที่จังหวัดผมคือสกลนครซึ่งปกติแทบไม่มีทางที่จะเป็นไปได้เลย แต่เมื่อถึงใกล้อบรมได้รับแจ้งว่าไม่ต้องไปสารคามเพราะวิทยากรจะเป็นฝ่ายมาอบรมเองจากการผ่านการทำผลงานครั้งนี้ทำให้ผมต้องได้เงินเหลื่อมขั้นย้อนหลังไปถึง10เดือน และได้เงินวิทยะฐานะเพิ่มขึ้นอีกเดือนละ7700มันแปลกดีเหมือนกันเลยนำมาเล่าให้ฟังและชื่อว่าผลบุญนั้นมีจริงครับ

17. ruangsin

ruangsin เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าน่าจะดีขึ้นเพราะปีที่แล้วก็ไปกราบขอขมาพ่อกับแม่โดยแต่งขันธ์5และน้ำหอมใส่กะละมังเอาเท้าท่านทั้งสองจุ่มลงไปพูดขอขมาท่านจากนั้นเอาน้ำล้างเท้านั้นไปอาบรดหัวเลยอาเจียนลมออกมาตามปกติผมก็ให้เงินพ่อแม่ใช้บ่อยๆเพราะไปทำงานต่างจังหวัดเรื่องการเงินนั้นจะมีปัญหาไม่นานก็แก้ไขได้และมักมีคนช่วยเหลือบ่อยๆสิ่งใดที่อยากขายเพียงแค่คิดก็จะมีคนมาถามซื้อ ผมทำผลงานเพื่อเลื่อนเป็นระดับ8 ใช้เวลาใช้เวลาไม่ถึงปีก็ผ่านมีหลายคนเป็นปียังไม่ได้เลย สิ่งที่อัศจรรย์อยู่อย่างหนึ่งคือก่อนที่เขาจะเลื่อนซีให้นั้นจะต้องอบรมก่อน5วันสถานที่อบรมอยู่สารคาม แต่ผมขับรถไม่เก่งรู้สึกกังวลใจมากเลยนั่งสมาธิอธิษฐานจิตให้วิทยากรมาอบรมที่จังหวัดผมคือสกลนครซึ่งปกติแทบไม่มีทางที่จะเป็นไปได้เลย แต่เมื่อถึงใกล้อบรมได้รับแจ้งว่าไม่ต้องไปสารคามเพราะวิทยากรจะเป็นฝ่ายมาอบรมเองจากการผ่านการทำผลงานครั้งนี้ทำให้ผมต้องได้เงินเหลื่อมขั้นย้อนหลังไปถึง10เดือน และได้เงินวิทยะฐานะเพิ่มขึ้นอีกเดือนละ7700มันแปลกดีเหมือนกันเลยนำมาเล่าให้ฟังและชื่อว่าผลบุญนั้นมีจริงครับ

18. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ทำครับ ดีจริงๆนะ เรื่องร้ายๆมลายสิ้นหมด

19. ลุงเจ

ลุงเจ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    หลายคนคิดได้ว่าจะขอขมา แต่บางคนยังน่าสงสาร ยังคิดไม่ได้

อนุโมทนาด้วยครับ

20. watchayun

watchayun Active Member

24 กันยายน 2010
    ผม ทำทุกวันครับ ทุกวันก่อนไปทำงาน ต้อนเช้าก็ยืนไหว้ ตอนเย็นหลังเลิกงานก็กราบทุกวันครับ การงานไม่ติดขัดครับ ถึงจะไม่รวย แต่ก็ไม่ขาดมือไม่ขัดสนครับ