"เงือก อสูรร้ายใต้น้ำ" เรื่องเล่าจากคุณยาย

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย yanjai_makmy, 24 กันยายน 2017.

1. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    สมัยเป็นเด็กผมเป็นคนที่ชอบฟังเวลาผู้ใหญ่เล่าเรื่องให้ฟัง...ทั้งนิทานก้อมทั้งเรื่องจริงที่เขาประสบมา...วันนี้จะมาเล่าเรื่อง เงือก(ภาษาอีสานนะ) ไม่ใช่นางเงือกแบบในหนังพระอภัยมณีนะครับ เงือกในที่นี้ยายบอกว่ามันเป็นพวกนาคแต่มันเป็นนาคที่เป็นพวกไม่ดี นาคมีหลายวรรณะมีหลายตระกูลมีทั้งดีและไม่ดี (มั้ง) จริงไม่จริงไม่รู้ล่ะเพราะมันพิสูจน์ไม่ได้ เป็นเรื่องเล่าจากประสบการณ์ของผู้เฒ่าผู้แก่เท่านั้น ต่อๆ เงือก จะกินเลือดของคนและสัตว์ที่ลงไปในน้ำหรืออยู่ริมฝั่งน้ำ

ยายบอกว่าสมัยก่อนยุคคอมมิวนิสมันจะเป็นป่ารกมาก แถวๆ บ้านนอกก็จะมีลำห้วยถนนก็จะเป็นทางเกวียน (ทางเกวียนสมัยผมเป็นเด็กยังทันอยู่ ไฟฟ่ายังไม่ถึง) ถนนลูกรังยังไม่มี ในสมัยนั้นเวลาคนไปเลี้ยงควาย ก็จะเอาไปผูกไว้ใกล้ๆ ลำห้วย เพราะมันใกล้น้ำ ควายชอบเล่นน้ำ บางครั้งควายก็ตายแบบไม่มีสาเหตุ แต่ตอนเอาศพมันขึ้นมา ชาวบ้านเขาก็จะชำแหละชิ้นส่วน (อีสานเรียกตกพูด) หมายถึงแบ่งชิ้นส่วนเท่าๆ กัน ให้คนที่เขาซื้อเนื้อมันไปกินในราคาถูกกว่าท้องตลาด

บางครั้งคนที่ไปเลี้ยงควายแค่ยืนริมน้ำ อยู่ๆ ก็ล้มลงไปตายในน้ำเฉยๆ ศพก็ซีดไม่มีเลือดเหมือนกัน ยายบอกว่าเวลาเงือกมันจะกินเลือดคน มันจะทำให้เราหน้ามืด ถ้าเราอยู่ในน้ำก็จะจมน้ำตาย ดึงขาเราบ้าง แต่ผมจำไม่ได้นะว่าลัษณะมันเป็นยังไง ส่วนวิธีแก้กลมันก็ง่ายๆ เลย คนบ้านนอกเขานิยมกินหมากกันทั้งผู้ชายและผู้หญิง

ถ้าเรายืนอยู่ริมน้ำแล้วอยู่ๆ เกิดรู้สึกวิงเวียนศรีษะหน้ามืดคล้ายจะเป็นลม นั่นคือคุณโดนเข้าให้แล้ว ยายบอกว่าให้บ้วนน้ำหมากลงไปในน้ำ เงือกมันจะคิดว่าเป็นเลือดเพราะมันแดงๆ เหมือนกัน มันได้กินแล้วมันรู้ว่าถูกหลอก มันจะหนีไป มนต์ที่มันสะกดเราจะคลายไปเอง

บางครั้งมันก็จะเป็นน้ำวนน้ำนิ่งๆ แต่จะมีบางจุดที่หมุนวนอยู่ บางทีก็แยกได้ยากเหมือนกัน ว่าเป็นเพราะเงือกหรือจระเข้ แต่สมัยนี้มันก็อาจจะยังหลงเหลืออยู่ แต่คงหายากขึ้น เพราะป่ามันไม่มีแล้ว แต่สำหรับผมแล้วเวลาลงน้ำ สิ่งที่ผมกลัวที่สุดคือ จระเข้ 555 อย่างอื่นไม่กลัวหรอกชิวๆ

คนเมื่อก่อนส่วนใหญ่เขามีคาถาอาคมกันเยอะ มีส่วนน้อยที่จะตายเพราะเรื่องแบบนี้ถ้าสมัยนี้เขาก็คงไม่คิดว่าเป็นเพราะผีหรอก อาจจะเป็นลมแดดตะคริวกิน อยากให้เล่าเรื่องอะไรขอมาได้นะ จะเป็นดีเจเรื่องผีละ 55555

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คล้ายๆพวกพรายน้ำเนาะ
    ที่ต้องแก้ด้วยการทำให้เลือดออก
    เค้าถึงจะไม่ดึงขา แถวมหาลัยที่อยู่
    ยังมีอยู่ตนหนึ่ง เป็น ญ ตนนี้ดึงรุ่นน้อง
    หายจ๋อมแบบไม่มีการตีน้ำให้เกิดฟอง
    ต่อหน้าคนที่เล่นน้ำด้วยกัน
    ห่างกันแค่เมตรเดียว แต่หากันไม่เจอ
    เป็นบ่อน้ำใหญ่เฉยๆนะที่พูด
    ปล รุ่นน้องหมดอายุขัยพอดีช่วงนั้น
    (ดูจากกมลสันดานเอื้อที่จะอายุสั้น)
    ถ้าไม่ตายตรงนั้น เผลอๆจะพาครอบครัว
    ที่กำลังมารับไปด้วย

มีเรื่องผีกระสือไหม เกิดมายังไม่เคยเห็น

3. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    ผีเงือกน่าจะมีตามน้ำตกอยู่นะคะ ทะเลก็น่าจะยังมีอยู่ แต่อาจจะเรียกกันคนละแบบ

4. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องผีกระสือเหรอครับ แถวๆบ้านนอกที่ผมอยู่ก็ไม่ค่อยมีเรื่องของผีกระสือเลยครับก็มีบ้างที่เจอเป็นดวงไฟกระพริบแต่มันกลัวคนมันไม่ได้ไล่คนเหมือนผีโพงผีปอบ แต่สมัยเด็กๆมี เรื่องผีโป่ง กับผีเป้า แต่ผมไม่ทราบรายละเอียดแน่ชัดเท่าไหร่ว่ามันเป็นยังไงเพราะไม่เคยเจอกับตัวเองน่ะครับ ถ้าไม่เคยประสบมาเองมันจะเล่าไม่มันครับเพราะถ้าเกิดมีใครถามขึ้นมานี่ตกม้าตายเลย 55555

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งกระทู้ เกี่ยวกับเจ้าที่ดีกว่า น่าจะสนุกนะ
    เช่น บ้านที่คุณเคยอยู่ สถานที่ๆคุณเคยไป
    ไม่ว่าบ้านเพื่อน บ้านญาติ โรงแรม ฯลฯ
    เจ้าที่หน้าตาเป็นอย่างไร เป็นใคร ลักษณะอย่างไร
    อะไรประมาณนี้นะ
    น่าสนุกนะ

6. วงกรตน้ำ

12
    อ้าวๆ ท่านเจ้าของกระทู้ ไหนบอกจะเล่าเรื่อง รออ่านกันอยู่น้าาาา!!!^_^

7. yanjai_makmy

ว่าจะชัดดาบซะหน่อย

8. วงกรตน้ำ

12
    ห้ามๆค่ะ มาว่าวต่อเลย 5555

9. devotee57

devotee57 เป็นที่รู้จักกันดี

2
    เงือก เคยดูสารคดีว่าเงือกในสมุดข่อยของคนโบราณ เขาว่าพวกนี้ดุ ตามคติฝรั่งแบบเดิมๆ
    ไม่ใช่เจ้าหญิงเงือกน้อยของดิสนีย์ เขาก็ว่าพวกนี้ดุ
    เคยอ่านเรื่องหลวงปู่คำคะนิง ลักษณะก็ก้าวร้าว
    แสดงว่าชาติพันธุ์เงือกทั่วโลกนี่น่าจะดุหมดยกเว้นเจ้าหญิงแอเรียล55555