เจตนา มวลสาร พิธีกรรม ประสบการณ์กับพระขุนแผนเนื้อว่านผสมผงรกแมว หลวงปู่คำบุ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทิพย์ญาณ, 28 มิถุนายน 2014.

1. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่คำบุ สวัสดีพี่ทิพย์ญาณ สวัสดีพี่กงจักร สวัสดีพี่น้ำหมาก สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่คำบุทุกๆท่านห่างหายกันไปนานสำหรับประสบการณ์ของหลวงปู่ แต่คราวนี้พี่กงจักรกลับมาแล้วหลายๆท่านก็กลับมาเพื่อรออ่านประสบการณ์ของหลวงปู่ อย่าให้รอนานรีบมาถ่ายทอดเรื่องราวดีดีให้กับพวกเราได้อ่านกันด้วยนะครับพี่

2. กงจักร009

กงจักร009 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2014
    มนต์คาถาและความขลังของพระขุนแผนว่านผสมรกแมว

วันนี้ผมจะมาเล่าเรื่องของคนที่ไม่เคยห้อยพระเลยในชีวิต แต่พอชีวิตตกต่ำย่อมหาที่พึ่งทางใจครับ เรื่องมีอยู่ว่าผมได้รู้จักน้องผู้ชายคนหนึ่ง เปิดร้านเล็กๆ ทำกระจกและอลูมิเนียมในซอยลาดพร้าว 71 พอเจอหน้ากันน้องก็บ่นว่าช่วงนี้แย่มากเลยพี่งานไม่ค่อยมี หรือมีบางทีก็จ่ายเงินช้า ผมหมุนเงินไม่ทันเลย ผมก็ถามว่าก็ไม่ยอมห้อยพระ ชีวิตก็ต้องเป็นแบบนี้ดีบ้างไม่ดีบ้างเป็นเรื่องปกติ ลองห้อยพระบ้างอาจดีขึ้นก็ได้นะ เอาแบบนี้พี่จะให้พระองค์หนึ่งแต่ต้องสัญญาว่าต้องห้อยติดตัวนะถ้าไม่ห้อยติดตัวไม่ให้นะ และถ้าห้อยแล้วไม่ดีเอามาคืนพี่นะ น้องก็รับปากกับผมว่าจะห้อยพระที่ผมให้ ผมก็บอกว่าเป็นพระขุนแผนผสมรกแมวนะ เป็นพระที่หลวงปู่คำบุตั้งใจเสกจริงๆ พอน้องรู้ว่าเป็นพระขุนแผนก็บอกผมว่าไม่เอา ผมเลยบอกว่าลองห้อยคอสัก ครึ่งเดือนถ้าไม่ดีเอามาคืนพี่น้องก็บอกก็ได้ แล้วผมก็ให้พระขุนแผนว่านผสมรกแมวเนื้อไม้ตะเคียนทองพิมพ์ใหญ่ไปหนึ่งองค์ น้องเค้าก็นำไปเลี่ยมพลาสติกห้อยคอพรัอมกับสายยางโอลิงสีดำ หลังจากนั้นอีก 3 วันน้องก็โทรศัพท์มาหาผมบอกว่าใช้แล้วดีลูกค้าเก่าๆ ที่เคยหายไปโทรมาให้ไปรับงาน และที่สำคัญพี่ผมงง มากๆ เลยคือปกติรถกระบะของผมจะแต่งโลดล้อล้นและติด สตริ๊กเกอร์รอบคันรถ เวลาขับไปเจอด้านตำรวจจะต้องโดนปรับ 500 บาทตลอด แต่คราวนี้ผมเจอตำรวจด่าน ผมตกใจมากไม่รู้จะทำยังงัย ผมเลยกำพระขุนแผนที่ห้อยคอผมแล้วบอกหลวงปู่คำบุว่าช่วยผมด้วยหลวงปู่ พี่เชื่อไหมตำรวจมองไม่เห็นรถผมเลยพี่จริงๆ นะ ผมไปเล่าให้เพื่อนฟังเพื่อนขอดูพระในคอผมว่ามีจริงไหมผมไม่เคยห้อยพระมาก่อนเลยพี่ นี้ก็เป็นเรื่องแปลกๆ อีกหนึ่งเรื่อครับ เป็นเรื่องจริงๆ ครับไม่ได้ปั้นแต่งแต่อย่างไรเลย ผมว่าถ้าห้อยพระขุนแผนว่านผสมรกแมวแล้วเจอด้านตำรวจมองไม่เห็นผมว่าเป็นพระที่ดีมากครับ แต่ทำไมเวลาผมห้อยพระขุนแผนว่านผสมรกแมวขับรถออกต่างจังหวัดแล้วเจอค่าปรับขับรถเร็วตลอดเลยครับสงสัยลืมบอกหลวงปู่ครับจริงๆ ยังมีอีกหลายเรื่องที่คนเช่าบูชาพระรุ่นนี้แล้วได้โชคได้ลาภกันมากมายครับ วันหลังผมจะมาเล่าเรื่องคนที่เปิดบริษัทแล้วเจ๊งเกือบปิดบริษัทพอมาเช่าพระขุนแผนรุ่นนี้เริ่มดีมาเรื่อยๆ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. soravch

soravch เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขุนแผนเมตตามหาระรวย องค์นี้ เนื้อไม้แหย่แย้
    ขอความรู้จากพี่ๆด้วย "ไม้แหย่แย้" คือชื่อต้นไม้หรือว่าน หรือไม้ที่ไปแหย่แย้ในรูครับ ไม่ทราบจริงๆ

ขนาดไฟล์:
      68.6 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      65 KB
      เปิดดู:
      76
  4. ทิพย์ญาณ

ทิพย์ญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2013
    ขอบคุณพี่กงจักร009 ที่มอบรูปห้อยคอยันต์สารพัดกันด้านหลังติดเหรียญตอกโค็ดและติดจีวรพร้อมสายสินธ์ให้มาใช้ครับ

ขนาดไฟล์:
      55.1 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      41.5 KB
      เปิดดู:
      72
  5. กงจักร009

รูปถ่ายสารพัดกันครับ ผู้สร้างได้ขอให้หลวงปู่คำบุเขียนยันต์ และคาถาทุกอย่างของหลวงปู่เพื่อเอาไว้แจกงานวันเกิดของหลวงปู่ที่ วัดศรีสุดาราม กรุงเทพ ฯครับในปี พศ 2554 และหลวงปู่เสกแบบสุดๆ ครับและมีประสบกราณ์ด้านค้าขายมากที่สุดครับ คนในพื้นที่ ที่ได้รับแจกในงานวันเกิดจะรู้ดีครับว่าดียังไง ด้านหลังจะเป็นเหรียญขวัญถุงที่เข้าพิธีเสกในพิธีมีเท่าที่จำได้นะครับมี พระรุ่นพระกริ่งโปร่งฟ้า รุ่นชนะมาร รุ่นเจริญพร 88 รุ่นเยือนอินเดีย และได้มาสกรีนทำเป็นผ้ายันต์ออกให้เช่าบูชาใน รุ่นเมตตามหาระรวย (ขุนแผนว่านผสมรกแมว) และเสกเดี่ยวอีก 1 ชั่วโมง ก่อนนำออกแจกในงานครบรอบวันเกิด อายุ 85 ปีของหลวงปู่ครับเป็นของที่หลวงปู่ตั้งใจเสกมากๆ ครับแต่คนมองข้ามเพราะเห็นเป็นรูปถ่ายแบบธรรมดาๆ เลยไม่สนใจครับ แต่ขอบอกว่าเป็นรูปถ่ายที่ไม่ธรรมดาอย่างที่คิดครับเพราะพุทธคุณหนักไปทางเมตาค้าขายสุดยอดครับ

6. กงจักร009

วันนี้ผมจะขอนำภาพของหลวงปู่คำบุมาให้ท่านสมาชิกและลูกศิษย์ที่เคารพนับถือว่าถึงแม้หลวงปู่จะเป็นพระเกจิทางภาคอีสานและน้อยคนที่จะได้สัมผัสและได้ใกล้ชิดหลวงปู่ ถ้าท่านได้มากราบท่าน ท่านจะรู้ด้วยตัวเองว่าหลวงปู่เป็นพระที่มึความเมตตามาก และยังมีความแก่กล้าในเวทมนต์และคาถาอาคมมากพอสมควร ดั่งเช่นงานพุทธาภิเศกในภาคตะวันออกจะต้องนิมนต์หลวงปู่คำบุมาร่ามเสกด้วยเสมอ และที่สำคัญหลวงปู่นำวัตถุมงคลติดตัวเพื่อเอามาแจกให้นั้นก็คือ คำหมากและรูปถ่ายสารพัดกันครับ เป็นวัตถุที่มีค่ามากแต่ไม่มีราคาครับในสมัยนั้น (แต่พอตอนนี้มีราคาแล้วครับ เช่าหาต้องระวัง) และยังมีลูกศิษย์ในทุกวงการที่มาขอคำหมากหลวงปู่ เอาไว้ผมค้นเจอรูปของท่านใดผมจะมาลงให้ชมกันครับ ครับเท่าที่ได้บันทึกภาพเก็บเอาไว้ต้องขออนุญาติเจ้าของภาพมา ณที่นี้ด้วยครับ

แอ๊ดคาราบาวครับได้เข้ามากราบหลวงปู่คำบุเช่นกันครับ

7. สายฟ้า11

สายฟ้า11 Active Member

กราบหลวงปู่คำบุ ครับ สาธุ

8. กงจักร009

ในวงการพระเครื่องบางคนก็เช่าบูชาพระเครื่องเกจิเก่าๆ บางคนเช่าพระเครื่องเกจิใหม่ๆ เพราะได้ไปกราบและได้รู้ได้เห็นการปลุกเสกพระเครื่อง เซียนพระเก่าบางคนยังแอบใช้พระเครื่องพระเกจิใหม่ๆ ก็มีครับ อย่างเช่นพี่คนนื้ที่ผมได้รู้จักเป็นคนภาคใต้ครับ พระที่ใช้ติดตัวประจำก็มี สมเด็จระฆังหลังฆ้อน หลวงปู่ทวด พระบางขุนพรหมปี 09 และอะไรอีกหลายองค์ครับ และพี่เค้าเป็นหุ้นส่วนบริษัทสถาบันเสริมความงามอยู่แถวถนนลาดพร้าว ซอย 94 ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ เรื่องมีอยู่ว่าพี่แกโทรศัพท์มาหาผมแล้วบอกว่าอยากจะห้อยพระขุนแผนว่านผสมรกแมว ของหลวงปู่คำบุ รุ่นเมตตามหาระรวย แต่เลือกไม่ถูกว่าจะเอาองค์ไหนห้อยติดตัวดี (ตอนนั้นพี่เค้าสั่งจองชุดกรรมการไว้ครับเลยมีให้เลือกหลายองค์ประมาณ 18 องค์ได้ครับถ้าจำไม่ผิด) ผมก็บอกพี่ไปว่าองค์ไหนก็ได้ดีหมดถ้าหลวงปู่คำบุเสกแล้ว แกก็บอกว่าช่วยเลือกให้หน่อย ผมก็ถามว่ามีเรื่องอะไรหรือเปล่าถึงพึ่งจะมาอยากห้อยพระขุนแผนตอนนี้ พี่แกก็บอกแบบไม่อายเลยครับว่าเมียแกมีทีท่าว่าจะขอเลิกกับแกด้วยเหตุผลที่ว่าพี่เค้าแก่เกินไปครับ ผมก็บอกว่าผมเข้าใจแล้ว ถ้าอย่างนั้นพี่เอาขุนแผนเนื้อว่านสาวหลงห้อยพิมพ์ใหญ่แล้วกัน ไม่ต้องห้อยพระองค์อื่นๆ นะ ลองดูสักพักแล้วลองอธิฐานในใจดูนะพี่ ผมคิดในใจว่าพระขุนแผนรกแมวของหลวงปู่คำบุจะไปช่วยอะไรพี่เค้าได้ แต่ไม่มีทางเลือกก็ต้องลองแบบนี้ครับ เรื่องนี้เพิ่งเกิดตอนก่อนเดือนเมษายน สงกรานต์ปี 58 นี้เองครับ แล้วหลังจากที่พี่เค้าได้ห้อยพระขุนแผนรกแมวแล้วพี่เค้าก็หายเงียบไปเลยครับ ไม่โทรมาหาผมเลย ผมก็เลยลองโทรไปหาพี่เค้าหลังสงกรานต์ ผมถามว่าพี่ห้อยพระขุนแผนอยู่เปล่าพี่ แกตอบว่าห้อยตลอด ผมถามต่อว่าดีไหม แกบอกว่าดีมากๆ เลย รู้อย่างนี้ห้อยตั้งนานแล้วแถมยังบอกผมว่าเมตตามหาเสน่ห์แรงสุดๆ เลย พอผมรู้ว่าพี่เค้าห้อยแล้วดีผมก็ไม่ถามต่อครับคงจะดีจริงๆ เพราะแกบอกว่าวันหลังจะเล่าให้ผมฟังว่าดึยังไงครับ นี้ก็เป็นอีกเรื่องที่เป็นเรื่องจริงๆ ที่ผู้ที่ห้อยพระขุนแผนว่านผสมรกแมวมีอะไรที่ดีๆ ให้กับผู้ที่ห้อยติดตัวครับบอกไม่ได้ว่าดียังไง ลืมบอกไปว่าพี่เค้าอายุประมาณ 65 ปีแล้วครับ มิน่าเมียถึงบอกว่าพี่แก่เกินไป ใครรู้ตัวว่าเริ่มแก่แล้วอย่าลืมหาพระขุนแผนว่านผสมรกแมวของหลวงปู่คำบุรุ่นนี้มาห้อยติดตัวนะครับ ( ส่วนผมเตรียมไวันานแล้วครับ )

9. สายฟ้า11

สุดยอดครับ ช่วงนี้ผมเห็นคนนิยมพระขุนแผนกันน่าดู ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอากาศร้อนหรืออะไรส่วนผมห้อยติดตัวตลอดนานแล้วครับ

10. soravch

สาธุครับ
    พระขุนแผนฯของหลวงปู่คำบุใช้ดีมากครับ

11. กงจักร009

ภาพนี้ก็เป็นอีกภาพครับที่แสดงให้เห็นว่าหลวงปู่คำบุเป็นพระเกจิที่มีลูกศิษย์ที่มีชื่อเสียงในทุกๆ ด้านได้เข้ามากราบหลวงปู่คำบุตอนมีชีวิตอยู่ครับ ภาพนี้ผม กงจักร009 ก็ได้อยู่ในขณะที่บอยท่าพระจันทร์ขอถ่ายรูปไว้ครับ

บอยท่าพระจันทร์ครับ ที่โรงพยาบาลทรวงอก แยกแครายครับ

12. กงจักร009

พระขุนแผนว่านผสมรกแมวมีคนใช้แล้วดีมานานแล้วครับ ถ้าผมไม่เคยใช้ติดตัวผมจะไม่กล้าพูดคำนี้ครับจริงๆ ผมจะพยายามหาเรื่องมาเล่าให้ฟังเรื่อยๆ ครับ เขียนมากเดี๋ยวหาว่าเชียร์พระครับ

13. กงจักร009

ประสบกราณ์ของพระขุนเนื้อว่านผสมรกแมว ของหลวงปู่คำบุเท่าที่ได้ยินไดัฟังมาส่วนมากก็จะเป็นไปในรูปแบบต่างๆ แต่ที่ได้ยินบ่อยๆ ก็จะเป็นเรื่องค้าขายอันนี้แน่นอนครับและก็เมตตาครับ แต่ที่ผมจะเล่าวันนี้เป็นเรื่องแปลกมากๆ ที่พุทธคุณพระขุนแผนว่านผสมรกแมวจะมีแบบนี้ตนับ เรื่องมีอยู่ว่าทีน้องผู้ชายทำงานอยู่ร้านทองแถวๆ มินบุรี หลังจากที่น้องได้แต่งงานกับผู้หญิงที่ตนเองจีบมานานแล้วได้สมใจที่ตั้งไว้ (ได้เมียก็เพราะพระขุนแผนนี้แหละครับ) พอน้องแต่งงานได้ประมาณ 1 ปีได้ครับ ก็ได้รับโทรศัพท์จากแฟนเก่าที่หายเงียบไปนานและไม่ได้ติอต่อกันมานานมากๆ ได้โทรมาหาและโทรมาคุยบ่อยมากจนต้องถอดพระขุนแผนที่ห้อยติดตัวออกครับเพราะกลัวเมียจะหาว่านอกใจครับ ถ้าท่านไม่เชื่อวันใดทองคำราคาลงมากๆ ท่านลองมาหาซื้อทองแถวมินบุรีได้ครับไปที่ร้านทองยินดีครับเพราะน้องอยู่ร้านนี้ครับ เอาอีกจะเรื่องครับ เดี๋ยวหาว่าไม่แน่จริง คือผมได้ให้พระขุนแผนว่านผสมรกแมวกับญาติของผมเองที่อยู่จังหวัดระยองเปิดร้านขายเสื้อผ้าใกล้ๆ ห้างแหลมทองครับ ญาติผมก็เล่าว่าตั้งแต่ได้ห้อยพระขุนแผนว่านผสมรกแมว รู้สึกว่าขายของดีครับและที่สำคัญคือตนที่ไม่ได้ติอต่อกันหรือลูกค้าที่หายไปกลับโทรมาหาและก็มาเป็นลูกค้าเหมือนเดิมครับ เรื่องพระขุนแผนผมเคยพูดไว้ว่าอีกหน่อยจะแพงขึ้นเรื่อยๆ ครับผมว่าน่าจะจริงครับ เพราะพระเครื่องที่หลวงปู่คำบุที่ทันหลวงปู่ได้เสกไว้เริ่มหมดไปบ้างแล้วครับ และบางรุ่นแพงเร็วเกินไปครับ ส่วนพระขุนแผนว่านผสมรกแมวที่หลวงปู่คำบุให้สร้างด้วยตัวหลวงปู่เองยังราคาไม่แพงครับแต่อีกหน่อยไม่แน่ครับถ้าพระเหลือจำนวนน้อยครับ ใครที่อยากจะให้คนที่เราคิดถึงและหายไปนานแล้วลองหาพระขุนแผนว่านผสมรกแมวมาแล้วลองอธิฐานห้อยดูครับ บ้างทีคนที่เราคิดถึงอาจติดต่อมาเราก็ได้นะครับ

14. soravch

ขอบารมีหลวงปู่คำบุ คุ้มครองลูกศิษย์ทุกๆท่านครับ
    (ขออนุญาติท่านเจ้าของภาพด้วยครับ)

15. กงจักร009

วันนี้ผมจะขอเอาคำพูดของหลวงปู่คำบุ เรี่องหลวงปู่คำบุเสกพระขุนแผนรุ่นนี้ครับ เรื่องมีอยู่ว่าก่อนเสกพิธีแรกหน้ากุฎฏิรับแขกด้านหน้า หลวงปู่ได้ถามผู้สร้างพระขุนแผนเป็นคำพูดหลวงปู่ว่า ''จะให้เราเสกไปทางไหน ผู้สร้างตอบหลวงปู่ว่าอยากให้หนักไปทางโชคลาภเมตตา หนุนดวง และร่ำรวย ไม่อับโชคลาภครับหลวงปู่ให้มีกินมีใช้ไม่อดอยากครับ หลวงปู่ก็พยักหน้า และก็จุดเทียนปักไปที่ขันน้ำมนต์ แล้วก็หยิบจานขันครูหรือขันห้ามาอธิฐาน แล้วพูดเบาๆว่า วันนี้ข้าพเจ้าจะได้ทำการปลุกเสกพระขุนแผนผสมรกแมวเพื่อความศักดิ์สิทธิ์ขอเชิญครูบาอาจารย์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ปกปักรักษ์ษาอยู่วัดนี้และเทวดาทั้งหลายขอจงรับรู้และขอให้วัตถุมงคลนี้มีความศักดิ์สิทธิ์สมความปรารถนาด้วยเถิดสาธุ " แลัวหลวงปู่ก็จับสายสินธุิ์แล้วก็อธิฐานจิตเป็นเวลาเกือบ 2 ชั่วโมงครับ คุณทิพย์ญาณ. และพอหลวงเสกเสร็จถอนออกจากสมาธิ ประพรมน้ำมนต์ และเจิมวัตถุมงคลแล้วก็พัก ผู้สร้างพระขุนแผนก็ได้ถามหลวงปู่ว่าหลวงปู่เสกหนักไปทางไหนครับหลวงปู่ตอบสั้นๆ ว่าเมตตา โชคลาภและค้าขายนะ นี้คือคำพูดหลวงปู่ที่พูดหลังเสกเสร็จครับ วันที่เสก มีคนขับรถประจำหลวงปู่ เจ้าอาวาสวัดสุ่งช้าง คนดูแลหลวงปู่ ขาพิการ (ชื่อ ยูน หรือ ชายงามที่หลวงปู่ตั้งชื่อให้ครับ ) และกระผมผู้เขียนและผู้สร้างพระขุนแผนครับและพระลูกวัด 2-3 องค์ครับ หลังจากหลวงปู่เสกเสร็จ ฟ้าก็ร้องมีลมพัดแรงๆ ฝนก็ตกลงมาเป็นระยะ ผู้สร้างจึงได้รีบนิมนต์หลวงปู่กลับกุฎฏิกลางน้ำเพื่อให้หลวงปู่พักผ่อนครับ วันหลังผมจะมาเล่า พิธีที่ 2 ว่าหลวงปู่จะเสกอะไรใส่ลงไปในวัตถุมงคลเพิ่มให้อีกครับ ท่านสมาชิกที่แวะเข้ามานะครับ
    นี้คือคำพูดที่หลวงปู่คำบุตั้งใจเสกพระขุนแผนรกแมวรุ่นนี้มากครับ สาธุ....

• ป 2.jpg
      ป 2.jpg
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      105 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      110.1 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      127.5 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      128 KB
      เปิดดู:
      77
  16. soravch

รอติดตามครับ
    อนาคตผมว่าพระขุนแผนรุ่นนี้จะเป็นที่เสาะแสวงหาของบรรดาศิษย์ของหลวงปู่คำบุนะครับ

17. กงจักร009

สีผึ้ง

วันนี้จะมาเล่าและพูดถึง สีผึ้งทาปากของหลวงปู่คำบุว่าเด็ดขาดแค่ไหนครับ อันนี้เป็น ประสบกราณ์สมัยหลวงปู่มาที่ วัดศรีสุดาราม กรุงเทพฯ ครับ และหลวงปู่ถ้ามีเวลาว่างไม่มีกิจนิมนต์ไปงานอื่นๆ ก็จะทำการหุ้งสีผึ้งเอาไว้อุดตะกรุดรกแมว ( หรือตะกรุดน้อง แมว ) และแจกลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดและผู้ที่ไปกราบหลวงปู่ที่วัดครับ และสมัยก่อนหลวงปู่จะมีเวลาหุ้งสีผึ้งจะไม่มีเหลือครับและหมดเร็วมากๆ เพราะคนมาขอกันเยอะครับ และถ้าสีผึ้งเหลือจากวัดกุดชมภู หลวงปู่ก็จะเอามาแจกลูกศิษย์ที่วัดศรีสุดาราม ผมก็ได้มี โอกาศได้เก็บเอาไว้ทุกรุ่นที่หลวงปู่หุ้งเอง (ส่วนมากผมจะไปเอาที่วัดกุดชมภู ขอกับหลวงปู่เองและให้หลวงปู่เสกเพิ่มอีก) และผสมรวมเอาไว้ด้วยกันทั้งหมดในตลับเดียวกันเพื่อสะดวกในการใช้ครับ เพราะเป็นของดีและเป็นวิชาเอกที่หลวงปู่เรียนสำเร็จ ทีนี้คนที่ได้รับแจกก็ต่างคนต่างใช้มีประสบกราณ์แตกต่างกันไปครับ บางคนใช้ค้าขายเจรจาดี บางคนเอาไว้พกพาติดตัวเฉยๆ ก็มีเสน่ห์ แต่มีเฮียคนคนจีนคนหนึ่ง ผมสนิทกับแกพอสมควรเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ด้วยเหมือนกัน ชอบให้หลวงปู่จารหัวให้ตลอดเวลาหลวงปู่มากรุงเทพฯ และหลวงปู่จะเรียกชื่อเฮียคนนี้ว่า นักมวยเพราะเฮียคนนี้ชอบไปเล่นมวยที่สนามมวยครับ แล้วก็ชอบไปซาวน่า วันๆ ไม่ต้องทำอะไรครับเมีย 3 คน มีหน้าที่กันทุกคน เฮียแกเลยมีเวลาว่างทั้งวัน แล้วมีวันหนึ่งแก่เล่าให้ผมฟังว่า เป็นคำพูดของเฮียนะครับ ตั้งแต่ได้สีผึ้งของหลวงปู่คำบุมาใช้ทาปากนะ รู้สึกว่าผู้หญิงที่ซาวน่าจะติดเยอะเลย เมื่อก่อนไม่ได้ใช้สีผึ้งของหลวงปู่ไม่เห็นมีใครสนใจเลยแปลกมาก ผมก็เลยถามเฮียว่าใช้รุ่นไหน แกบอกว่าผสมทุกรุ่นใช้ใส่ตลับเงินรวมกันหมดเลย พูดแล้วก็ควักเอาตลับสีผึ้งให้ผมดู ผมดูในตลับเห็นมีตะกรุดสาริกาด้วยหนึ่งดอก ก็แสดงว่าสีผึ้งของหลวงปู่คำบุยอดเยี่ยมมากครับจริงๆ ผมก็มีประสบกราณ์ครับวันหลังจะมาเล่าให้ฟังกันครับ และขอบอกก่อนนะครับว่าถ้าเป็นสีผึ้งที่หลวงปู่หุ้งเองรับรองดีครับและสึผึ้งในพิธี ขุนแผนว่านผสมรกแมว รุ่นเมตตามหาระรวย ก็เป็นสีผึ้งที่หลวงปู่หุ้งเองครับและเป็นรุ่นสุดท้ายครับ และยังพอหาเช่าบูชาได้นะครับในราคาที่ไม่แพงเกินคุ้มครับ และขอบอกว่าใช้ดีจริงๆ ครับ เพราะขนาดคนทวงหนี้เก็บเงินกู้ยังใช้เลยครับ วันหลังจะมาเล่าให้ฟังครับ

18. สายฟ้า11

สุดยอดครับ สีผึ้งหลวงปู่คำบุ แห่งวัดกุดชมภู อุบลราชธานี ครับ

19. ทิพย์ญาณ

ทิพย์ญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2013
    สวัสดีครับพี่ๆศิษย์หลวงปู่คำบุทุกๆท่าน
    ผมไม่ค่อยได้มาอัพเดตเลยฝากพี่กงจักร009ช่วยอัพเดตด้วยครับ
    พูดถึงสีผึ้งถือเป็นวิชาเอกที่หลวงปู่คำบุท่านเรียนสำเร็จมาและก็ทำได้ขลังไม่แพ้อาจารย์ของท่านเลยทีเดียว ขั้นตอนวิธีการผมเคยลงไปตอนต้นๆแล้วลองหาอ่านดูว่าน่าเสาะหามาใช้เพียงใดครับ

20. กงจักร009

ช่วงนี้ผมติดธุระไปต่างจังหวัดบ่อยครับ เลยไม่ได้เข้ามาอัพเดตเรื่องราวให้ได้อ่านกัน ผมจะทะย่อยเอาข้อมูลมาเขียนให้อ่านกันครับ ของจริงเรื่องจริงทั้งหมดครับ มีมากมายในสมัยที่หลวงปู่คำบุ ยังไม่เป็นที่รู้จักกันครับแต่บางเรื่องนำมาเขียนลงไม่ได้ครับ