เจองูในบ้าน มีลางอะไร

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย yoyea003, 8 มิถุนายน 2012.

1. yoyea003

yoyea003 สมาชิก

15 ธันวาคม 2011
    คือ เมื่อ 2 วันก่อน ผมเจอคราบงุในบ้าน 2 ชิ้นเอามาต่อกัน ยาวประมาณ เมตรกว่าๆประมาณ1.20 เมตรครับ แล้ววันที่สองผมเจองุตัวเล็กๆเหมือนลูกงูว่ายน้ำไล่กินปลาหางนกยูงอยุ่ในบ่อปลา วันต่อมานี่ตกใจกันทั้งบ้านครับเพราะเจอลูกงูอยู่บนบ้านครับผมเลยเขี่ยลงไป คนที่บ้านก็บอกให้จัดการมันแต่ผมไม่ได้ทำกลัวบาปครับตอนที่เขี่ยไม่ทันได้ดูดีๆ ไม่รู้ว่าเป็นงูอะไร ผมไปอ่านใน Google คนโบราณเค้าบอกว่าถ้าเป็นงูสิงห์ ไม่ดีอาจมีถึงเลือดตกยางออก ผมก็ขออย่าให้เป็นงูสิงห์เลย :'( เลยอยากขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับว่าควรจะทำยังไงและมังมีลางบอกเหตุ อย่างไรรึป่าว?

2. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    เจองุในบ้าน มีลางว่าท่านอาจมีโอกาสโดนงุกัดได้สุงมากกว่าปกติ
    ดีแล้วทีท่านไม่ทำร้ายมัน อาจเป้นเพราะหน้าฝนมันหนีนำมา
    ดุแลบ้านอย่าให้รก สะอาดตาไม่มีกแงไม้กองของเกะกะ ช่วยท่านได้มากครับ

3. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าบริเวณบ้านรกครับท่าน... ให้ทำให้โล่งเตียนครับ ถ้าเจองูแล้วมีลางแถวบ้านผมคงมีลางเต็มไปหมดเพราะ เป็นบ้านสวนกันทั้งนั้น

ไม่ต้องตกใจอะไรครับ ทำบ้านให้ โล่งๆ ระวังงูกัดด้วย อ้อ...ถ้าเป็นงูสิงห์มันไม่มีพิษครับ
    และกลัวคน แล้วไอ้ที่โบราณว่าเจองูสิงแล้วว่าเลือดตกยางออก คงเป็นเลือดงูกระมัง เพราะ
    เนื้องูสิงอร่อยมาก คนบางภาคเขาชอบมากครับ เอาไก่มาแลก2ต่อ1ยังไม่เอา ครับผม...

4. แม่สรวิศ

แม่สรวิศ Active Member

ไม่มีลางอะไร บ้านเราสาระพัดงู ตั้งแต่งูเห่า งูปล้องขาวปล้องดำ งูสิงห์ เป็นเรื่องปกติ เค้ามาหลบภัย บ้านเราไม่เคยฆ่าเลย ต่างคนต่างอยู่ แต่เค้าก็ไม่ได้มาหาบ่อย ๆ นะ

5. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    ราง" จะโดนกัด " ละคับ ยังงัย ลองจ้างคน มารื้อของที่ไม่จำเป็นทิ้งออก ไป มั่งนะคับ มุ้งลวดหน้าต่างประตูก้ออย่าไปเปิดทิ้งไว้ นะครับ งู อื่น ไม่เท่าไร ถ้าเห่า เนี่ย น่ากัวนะครับ pig_cryy

6. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ถ้าเจอแบบหลบตามที่ต่าง ๆ ไม่น่าจะใช่ลางบอกเหตุครับ ถ้าเป็นลักษณะบอกเหตุจะเจอในที่เห็นชัดแล้วส่วนมากจะนอนขดรอเลย พอเจอแล้วถึงจะเริ่มเลื้อยหนีไป ส่วนชนิดงูนี่ไม่แน่ใจ ถ้าเป็นลางบอกเหตุจะเป็นไปในทางดีครับ

แสดงว่าจะมีเหตุการณ์สำคัญเกิดขึ้นกับคนภายในบ้าน แต่ถ้าเจอหลบซ่อนอยู่หรือลูกงูเล็กหลาย ๆ ตัวถ้านับเป็นลางบอกเหตุก็น่าจะเป็นไปในทางไม่ดีนะครับ

แต่ไม่ว่าจะเป็นอย่างไหน ก็อย่าไปเบียดเบียนเขาเลยครับ ซึ่งโดยปกติของสัตว์ไม่ทำร้ายคนก่อน ส่วนมากคือจนตรอกจริง ๆ ถึงจะสู้ แต่ก็อย่าประมาทดีแล้วครับ ไล่ไปที่อื่นดีแล้วครับ

7. aneikpol

aneikpol เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้างูสิงห์งูสามเหลี่ยม (งูทำทาน) เข้าบ้านโบราณท่านถือว่าว่าเป็นลางสังหรณ์ที่ไม่ดี ต้องสะเเคราะห์บูชาโชด ทำบุญตักบาตรที่บ้าน แต่ถ้างูอย่างหรือไม่เป็นไหร ห้ามฆ่าหรือตีเป็นอันขาด ให้ไล่ออกไปเฉย ๆแล้วท่านจะโชดดี:z12

8. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    สัตว์เขาก็หลบภัย รักตัวกลัวตายเหมือนเรา

เขาอาจจะหลบภัยมา หรือหลงทางมาครับ

ดีแล้ว ทำถูกแล้วครับ

9. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ดีนะ ไปขึ้นบ้านคุณ โชคดีของงูไป

ถ้าไปขึ้น แถว รำสะแกแล้วละก็

เส็จ เจ้างูตัวนี้เส็จแน่ เป็นอาหารจานโปรดแน่ๆ

มีหลายหมู่บ้าน นิยมบริืโภคงู

ยิ่งนักเลงสุราด้วยแล้ว ของชอบเลย

10. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านเจองูบ่อยเพราะบ้านอยู่ใกล้ป่า และนี่ก็หน้าฝน ไม่ได้คิดอะไรมากค่ะ
    ได้แต่บอกให้เขาออกไป

11. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ดูเหมือนว่า งูที่เข้าบ้านเขาจะไม่ทานกัน...หรือเปล่าคะ

12. แม่หนูน้อย

แม่หนูน้อย Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2012
    มีเรื่องเล่าค่ะ ที่บ้านเจองูบ่อยมาก ขึ้นบนบ้านก็บ่อย ลอดตามช่องว่างพื้นประตู เราเจอก็ไล่ออกไป ถ้าตัวเล็กลูกงูก็จับไปปล่อย(ใช้ที่ตักผงขยะตัก) แล้วพูดบอกกับเค้าดีๆว่าอย่ามานะนี่บ้านคน ส่วนมากจะเป็นงูเห่า ถ้าหมาที่บ้านเจอเป็นได้เรื่อง (ตอนเช้าจะเห็นซากงูตาย)
    ตอนหลังๆ เวลาไปปฎิบัติธรรมก็จะอนุโมทนาบุญให้ นั่งสมาธิก็ส่งบุญให้เพราะรู้สึกว่าบ้านนี้งูเยอะ และเค้าคงมาอยู่ก่อนเรา ครั้งล่าสุดงูเขียวตัวเล็กมาเลื้อยข้างหน้าต่างใกล้ที่เรานั่ง (กระจกกั้น) เราคุยกับเค้า ให้ไปเสียนะ กลัวว่าหมาจะเห็นแล้วกัดเค้า คุยกับเค้าเสร็จ ดูเค้าเลื้อยแล้วหายวับไปกับตา ยังงงมาก เคยฝันถึงผู้หญิงนุ่งชุดไทยสีเขียวมาขอบคุณที่เคยช่วยลูกเค้าไม่ทำร้ายลูกเค้า ในฝันจิตรู้เลยว่าเป็นแม่งูที่ปล่อยลูกงู(เห่า) ตอนขึ้นบ้าน

ไม่รู้ว่าคนในบ้านนี้จะผูกพันกับงูหรือเปล่า ยังมีเรื่องเล่าอีกเยอะค่ะ คุณอย่าคิดว่าเป็นลางอะไรเลยค่ะที่งูขึ้นบ้าน เราคิดดีกับเค้า ทุกอย่างก็ดีหมด แผ่เมตตาให้เค้านะคะ