เจอบางท่านที่นิพพาน

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ,,,,,,, 15 ตุลาคม 2004.

1. เมฆคล้อยอนิจจัง

เมฆคล้อยอนิจจัง เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    นิพพานเป็นฉันใด

ปรมัตถสัจจะ
    หัวข้อธรรม:กล่าวเตือน
    บางครั้งหลวงปู่แทบจะรำคา_กับพวกที่ปฏิบัติเพียงไม่กี่มากน้อย
    ก็มาถามแบบเร่งผลให้ทันตาเห็น
    ท่านกล่าวเตือนว่า

2. เมฆคล้อยอนิจจัง

เมฆคล้อยอนิจจัง เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ปรารภธรรมะให้ฟัง ภาค๓

จบพระไตรปิฎกหมดแล้ว จำพระธรรมได้มากหลาย พูดเก่ง อธิบายได้อย่างซาบซึ้ง
    มีคนเคารพนับถือมาก ทำการก่อสร้างวัตถุไว้ได้อย่างมากมาย
    หรือสามารถอธิบายถึง อนิจจัง ทุกขัง อนัตตาได้อย่างละเอียดแค่ไหนก็ตาม

3. ab

ab เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2004
    อยากไปด้วยคนค่ะ

4. messege from the wind

messege from the wind สมาชิก

14 พฤศจิกายน 2004
    ถ้ายังเจอใครอยู่ หรือ มีวิ__าณ คือ การรับรู้ตนเองเข้าไปรู้ไปเห็นอยู่นั้น ขันธ์๕(ไม่ดับสนิท) หรือ เข้าไปเห็นโน่น เห็นนี่(นามรูปไม่ดับสนิท มีสังขารปรุงแต่ง) เกรงว่า จะไม่ใช่เสียแล้วครับ เพราะ ผิดไปจาก ธรรมวินัยของพระพุทธองค์ ดำรัสของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเกี่ยวกับนิพพาน อาการที่จิตเห็น และเป็นอยู่ในนั้นนำมาจากพุทธพจน์ในพระไตรปิฏก ให้ได้พิจารณา มีดังนี้

-นิพพานธาตุ-
    "...สิ่ง สิ่งหนึ่งอันบุคคลพึงรู้แจ้ง เป็นที่ไม่มีปรากฏการณ์ ไม่มีที่สุด มีทางปฏิบัติเข้ามาถึงได้โดยรอบ นั้นมีอยู่ ในสิ่งนั้นแหละ ดิน น้ำ ไฟ ลม ไม่หยั่งลงได้ ในสิ่งนั้นแหละ ความยาว ความสั้น ความเล็ก ความให_่ ความงาม ความไม่งาม ไม่สามารถหยั่งลงได้ ในสิ่งนั้นแหละ นามรูป ดับสนิทไม่มีเหลือ นามรูปดับสนิทในสิ่งนี้ เพราะการดับสนิทของวิ__าณ ดังนี้แล"*
    "ภิกษุทั้งหลาย สิ่งนั้นมีอยู่ เป็นสิ่งซึ่งในนั้นไม่มีดิน ไม่มีน้ำ ไม่มีไฟ ไม่มีลม ไม่ใช่อากาสานั_จายตนะ ไม่ใช่วิ__านั_จายตนะ ไม่ใช่อากิ_จั__ายตนะ ไม่ใช่เนวสั__านาสั__ายตนะ ไม่ใช่โลกนี้ ไม่ใช่โลกอื่น ไม่ใช่ดวงจันทร์หรือดวงอาทิตย์
    ภิกษุทั้งหลาย ในกรณีอันเดียวกับสิ่งนั้น เราไม่กล่าวว่ามีการมา เราไม่กล่าวว่ามีการไป ไม่กล่าวว่ามีการหยุด ไม่กล่าวว่ามีการจุติ ไม่กล่าวว่ามีการเกิดขึ้น สิ่งนั้นมิได้ตั้งอยู่ สิ่งนั้นมิได้ดับไป และสิ่งนั้นมิใช่อารมณ์ นั่นแหละคือที่สุดแห่งทุกข์" **

*ที.สี. 9/466/431 เกวัฏฏสูตร
    ** ขุ.อุ. 25/71/242-243 ปฐมนิพพานปฏิสังยุตตสูตร

-ภาวะนิพพาน-
    "ข้าแต่พระองค์ผู้เจริ_ ที่พระองค์ทรงเรียกอยู่ว่า ธรรมเป็นที่กำจัดราคะ เป็นที่กำจัดโทสะ เป็นที่กำจัดโมหะ ดังนี้... เป็นคำที่ใช้เรียกแทนชื่อของอะไรเล่า? พระเจ้าข้า"
    ภิกษุทั้งหลาย คำว่า " ธรรมเป็นที่กำจัดราคะ เป็นที่กำจัดโทสะ เป็นที่กำจัดโมหะ" นี้เป็นคำที่ใช้เรียกแทนชื่อของ นิพพานธาตุ เรียกว่า เป็นธรรมที่สิ้นไปแห่งอาสวะทั้งหลายแล ***
    ***สํ.ม. 19/7/9-10ทุติยอั__ตรภิกขุสูตร

5. gorpor

gorpor สมาชิก

22 กันยายน 2004
    อ่านแล้วทึ่งมากเลยครับ
    ผมมาใหม่ช่วยแนะนำการเริ่มต้นด้วยทีครับ

6. sa

sa บุคคลทั่วไป

ไปกันให_่แล้วท่านเล่นเว็บในนิพพานได้มั้ยสงสัยอ่ะ:boo:

7. เหนียม

เหนียม สมาชิกใหม่

15 พฤศจิกายน 2004
    มโนมยิธิ -อ่านว่า มะ-โน-มะ-ยิด-ทิ หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจหน่ะครับ
    ใครทราบช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

8. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    เขียนว่า "มโนมยิทธิ" อ่านว่า มะ-โน-มะ-ยิด-ทิ ถูกแล้วค่ะ
    เป็นวิชาที่สามารถถอดจิตไปในภพต่างๆ ด้วยกำลังสมถกรรมฐานและพระพุทธองค์ทรงสงเคราะห์นำทางไปค่ะ เป็นการไปชั่วคราวด้วยจิตแบบโคตรภู_าณ หรือทรงอารมณ์พระโสดาบันขึ้นไป (หลวงพ่อฤาษีฯ เคยสอนว่าพระโสดาบันก็คือชาวบ้านชั้นดีน่ะค่ะ และการทรงอารมณ์พระโสดาบันนั้นไม่ยากสำหรับผู้ใฝ่ธรรมอย่างจริงใจค่ะ)

แม้คนเรายังไม่ถึงกับบรรลุอรหัตผล หรือละสังขารเมื่อเป็นพระอรหันต์แล้วก็อาจถอดจิตไปก็ด้วยพระมหากรุณาธิคุณที่พระพุทธองค์สงเคราะห์ให้ไปเห็นภพต่างๆ แต่ผู้นั้นต้องมีกำลังสมถกรรมฐานอย่างน้อยระดับอุปจารสมาธิจึงจะถอดจิตแบบมโนมยิทธิได้ค่ะ

การมีโอกาสเห็นภพต่างๆ ก็จะได้สิ้นสงสัยในชาติภพ เห็นว่านรก-สวรรค์มีจริง จะละอายต่อบาปอย่างมั่นคงขึ้น และจะทราบภาวะอารมณ์ในขั้นละเอียด จะนำมาปรับปรุงตัวในชีวิตประจำวันได้เร็วขึ้นค่ะ

เรียนบางท่านนะคะ
    ท่านไม่จำเป็นต้องเชื่อถือดิฉันก็ได้เพราะแต่ละท่านก็คิดแตกต่างกันไปเป็นธรรมดา
    แต่ขอความกรุณาว่าอย่าปรามาสวิชามโนมยิทธิเลยนะคะ ถ้ายังไม่เชื่อในวิชานี้ ก็เผื่อใจไว้เถิดนะคะว่า"อาจจะเป็นไปได้"
    และวิชามโนมยิทธิพิสูจน์ได้จริงด้วยการฝึกฝนปฏิบัติเอง...แล้วจะเห็นจริงด้วยตนเอง
    ขอเรียนมาด้วยความบริสุทธิ์ใจค่ะ

9. wit

wit บุคคลทั่วไป

ตามความเห็นของผมคิดว่า ผู้ที่จะเข้าถึงนิพพานธาตุได้ในขณะที่ยังมีชีวิตอยู่นั้น ก็คือผู้ที่เข้านิโรธสมาบัติได้ ผู้ที่อยู่ในภาวะนั้นคือผู้ที่สามารถสัมผัสนิพพานธาตุได้อย่างแท้จริง ไม่ทราบว่าที่ผมคิดเช่นนี้ถูกหรือผิดประการใด ขอท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยนะครับ

10. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ขอบคุณ...คุณ ณฐมณฑ์ มากครับ ที่ให้ความกระจ่าง ขอบคุณครับ

11. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    เฮ้ยยยย....ทำไมชื่อผมถึงได้กลายเป็นชื่อคุณ telwada ไปได้ครับ
    ผมชื่อเหนียมนะครับ ไม่ใช่คุณ telwada ไหงมันถึงได้เป็นหยั่งงี้ล่ะ เว็บโนว์ว์ว์ว์...ช่วยตอบหน่อยครับ??????

12. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    คุณณฐมนฑ์ ผมได้ส่งข้อความผ่าน PM ไปถามเรื่องการฝึกกสิณ ขอความกรุณาช่วยตอบให้ด้วยนะครับ จะได้เป็นกำลังใจในการฝึกต่อไปในวันข้างหน้าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

13. พงศ์

พงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่สนใจการปฏิบัติธรรม ครับ แต่ยังไม่ก้าวหน้าเท่าไรครับ
    ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

14. พงศ์

พงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004
    คุณ ณฐมณฑ์ ครับ ผมขอความอนุเคราะห์หน่อยครับ ว่าผมควรจะฝึกกรรมฐานกองใด จึงจะได้ผลเร็วสุดครับ และในอดีตผมเคยได้กรรมฐานมาบ้างไหมครับ ต้องขอรบกวนด้วยครับ

15. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    จะตั้งกระทู้ใหม่ในหมวดอภิ__านี้ตอบพร้อมๆ กับหลายๆ ท่านเกี่ยวกับกรรมฐานกองที่เหมาะสมนะคะ
    คาดว่าอีกประมาณสิบกว่าวันค่ะ

16. tung

tung สมาชิก

18 พฤศจิกายน 2004
    อวดอ้างกันไปทำไม

รู้ไหม บาป นะ

17. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    พระธรรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้านี้ย่อมพิสูจน์ได้ด้วยการปฎิบัติจริง ... และจะเรียกได้ว่าพระองค์ทรงท้าให้พิสูจน์ในธรรมที่พระองค์ทรงแสดงไว้แล้วด้วยนะครับ.....:)

18. รัตตวัลย์

รัตตวัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนผู้รู้ทุกท่าน

ดิฉันได้อ่านข้อความของแต่ละท่านแล้ว รู้สึกตัวว่าด้อยไปเลย ตัวดิฉันเองก็หวังนิพพาน แต่ไม่รู้ว่าจะถึงหรือเปล่า และท่านใดทราบว่าในอดีตดิฉันเป็นใคร และในอนาคตนี้ ดิฉันจะปฏิบัติธรรมได้ถึงไหน ช่วยชี้แนะด้วยได้ไหมค่ะ ระยะหลังมานี้ดิฉันจิตไม่นิ่ง นั่งสมาธิทีไร เหมือนหลับไปคออ่อน คอพับไปเลย แต่แปลกอยู่อย่างที่ได้ยินเสียงคนพูด คนถาม แต่ไม่ยากตอบ นั่งคอพับอยู่อย่างนั้นยังไม่อยากลุกด้วยค่ะ เป็นเพราะอะไรค่ะ

ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

อนุโมธนาค่ะ

19. อวทม45

อวทม45 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2005
    แสดงว่าสมาธิใช้ได้แล้วที่ไม่ไปสนใจอย่างอื่น สนใจแต่ฐานกรรมฐานของตนเองเป็นอารมณ์เดียว อนุโมทนาครับ จะไปนิพพานก็ต้องฝึกวิปัสนาไปเรื่อย ๆ เหมือนผมเหมือนกันเรื่อย ๆ

20. parnparn

parnparn เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา (พระพุทธเจ้า)
    ใกล้ชิดพอไหม