เจ้ากรรมนายเวร มาให้อโหสิกรรม

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย สราวุธ ลำพูน, 19 พฤษภาคม 2009.

1. สราวุธ ลำพูน

สราวุธ ลำพูน เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2007
    คืนหนึ่งหลังจากที่ได้สวดมนต์และนั่งสมาธิประมานครึ่งชั่วโมงและแผ่เมตตาจิตก่อนนอนให้แก่สัตว์โลกทั้งหลาย ทุกดวงจิตร ในสากลโลก
    ตอนได้นอนหลับไปสักพักหนึ่ง ได้ฝันเห็นชายผู้หนึ่ง เดินทะลุกระจกในห้องเข้ามาไกล้ตัว ในตามืดทั้งดวง มือถือของมีอาวุธประมานว่ามีด ยกเงื้อขึ้นมาบนใหล่ขวา
    ตาจ้องจะเข้ามาฟันผมให้ตาย
    จิตของผมก็นึกได้ทันทีว่า เจ้ากรรม นายเวรของเรานี่เอง
    ในใจก็คิดต่อไปอีกว่า ชาติก่อนเราเคยเอาชีวิตเขาไว้ มาทีนี้ตาเขาจะเอาชีวิตเราบ้าง เราก็คิดในใจต่อไปว่า ดีแล้ว สมน้ำสมเนื้อที่เขาจะมาเอาชีวิตเรานั้นไม่แปลกอ่ะไร
    และก็ไม่สดุ้งตกใจอ่ะไร เมื่อจิตคิดอย่างนั้นแล้ว
    ภาพที่เห็นชายในตาดำโปน เข้ามาใกล้ตัว ในตาของเขาเปลี่ยนไป กลายเป็นสีดำด้าน
    ใบหน้าที่เคยบึ้งตึงกลับกลายเป็นยิ้มแย้มแจ่มใส่ขึ้นมา ในมือที่ถือมีด มีดก็หายไป
    พร้อมกับพูดกับผมว่าเขามายกโทษให้แล้วนะว่างั้น ทันไดนั้น ภาพที่ปรากฎกับจิตของผมก้นึกไปเห็น ภาพ ประมานว่า หนอนโดนขอเบ้ตขนาดใหญ่คล้องที่คอ ประมานว่า เหยื่อล่อปลานั้นเอง และต่อจากนั้นกระผมจึงดีใจ และอนุโมทนาบุญที่เขายกโทษให้ นั้นครั้งนั้น ขณะที่จิตหนึ่งก้คิดขึ้นมาซึ่งเป้นคำถามที่กวนใจผมมาตลอดว่า สักวันถ้าเจอผี จะถามเรื่องพระพุทธเจ้าว่าเคยเห็นพระพุทธเจ้าใหม และคำถามนั้นก้หลุดปากผมไป ถามกับ เจ้ากรรมนายเวร ที่ยกโทษให้ผมนั้น
    เจ้ากรรมนายเวรพุดประมานว่ารู้ ว่ามีจริง แต่ก็ไม่พูดออกมาทั้งหมด และผมเองก็อยากจะเห็นพระพุทธเจ้า ร่างจริงมาก เจ้ากรรมนายเวรพูดบอกประมานว่าเวลาของเขามีน้อย และภาพที่ต่อไปหลังจากนั้น จิตของผมรู้ว่าเป็นที่วิหารเก่าวัดหนึ่ง
    ภายในวิหารปรากำแต่โต๊ะหมู่บุชาด้านหน้า และด้านหลังของโต๊ะหมู่บุชา แทนที่จะมีพระประธาน และสาวกซ้ายขวา กลับไม่มี กลายเป้นที่โล่งๆ
    ทันใดนั้นผมก็ตื่นพอดีพร้อมกับความเสียดายในสิ่งที่ไม่มีบุญได้เห็นพระพุทธเจ้า..นิมิตรสุดท้าย ที่เป็นวิหาร ไม่มีพระประธาน เป้นสิ่งที่ผมจำติดตาที่สุด
    จนมีวันหนึ่งหลังจากนั้นไป สักอาทิตย์ หลังจากออกจากการนั่งสมาธิ
    จิตมันก็เด้งออกมา ว่า อ๋อ สิ่งที่เราตามหานั้น แท้จริงอยู่นี่เองหรอ พร้อมกับปิติถึงกับน้ำตาร่วงเลยนะ พูดตามความเป้นจริง ตั้งแต่นั้นมา ผมไม่สงสัยเลยสักนิดว่า พระพุทธเจ้ารูปเป็อยังไง อย่างไร ไม่สงสัยแล้วครับ..

2. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    น้อยคนนักที่เจ้ากรรมนายเวรจะมาอโหสิกรรมให้ เป็นเพราะบุญบารมีที่ท่านสร้างมาเป็นอย่างยิ่งแล้ว ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่สร้างมาของท่านด้วยค่ะ

3. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยฝันเห็นพระพุทธเจ้าเหมือนกัน เหมือนอยู่วิหารนี่แหล่ะคนมากมาย เหมือนมีงานไรสีกอย่าง เหมือนท่านจะมาบิณฑบาตรมีพระสาวกตามมาด้วย เห็นในฝันก็ร้องห่มร้องไห้ดีใจ ว่าจะรีบลงไปอยากไปใส่บาตรมั่ง แต่ท่านไปเร็วมาก เหมือนในฝันจะบอกด้วยว่ามาแบบกายทิพย์หน่ะ ตอนเดินเหมือนเท้าลอยๆไม่ติดพื้น ท่านคงเตือนให้ทำบุญทำทาน เพราะไม่เคยทำ TT แอบอิจฉาคนที่ขึ้นไปกราบท่านได้จริงๆ เราคงไม่มีปัญญา