เชิญทอดผ้าป่าหนังสือที่อ่านแล้วค่ะ

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 6 มกราคม 2009.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    http://talk.mthai.com/topic/42574

ขออนุญาตสักนิดหนึ่งนะคะ คือ สมาชิกชมรมผู้สูงอายุวัดไร่ขิง(ซึ่งก็มีแต่ผู้สูงอายุเท่านั้นแหละค่ะ) ตั้งใจจะทอดผ้าป่าเพื่อซื้ออุปกรณ์ , ชั้นวางหนังสือ และซื้อหนังสือเข้าห้องสมุดโรงเรียนวัดศาลาเขื่อน เพชรบุรี เพราะที่โรงเรียนนี้ ห้องสมุดมีชั้นวางหนังสือเก่าๆ และก็มีหนังสืออยู่เพียงแค่ไม่กี่เล่ม ตอนนี้งบประมาณที่ตั้งใจจะช่วยเหลือห้องสมุดโรงเรียนก็เรี่ยไรจากบรรดา สมาชิกชมรมผู้สูงอายุและบอกบุญคนรู้จักบ้างซึ่งก็ไม่ได้มีมากมายเท่าไรนัก แต่ก็ไม่ได้มีปัญหาเรื่องเงิน ปัญหามันมีอยู่ตรงที่หนังสือที่จะจัดหามาไว้ในห้องสมุดนี่ซิ ค่อนข้างแพงเหลือเกิน ตอนนี้เศรษฐกิจไม่ดีจะบอกบุญใครก็เกรงใจจัง ดิฉันในฐานะลูกๆ หลานของคณะสมาชิกชมรม อยากทำเจตนารมย์ของคุณพ่อ คุณป้า คุณอา ให้สมหวังและปลื้มปิติในบุญที่ท่านตั้งใจทำ เพราะท่านก็แก่มากแล้วเลยอยากจะหาวิธีการรวบรวมหนังสือไปร่วมทำบุญทอด ผ้าป่ากับผู้สูงอายุของชมรม จึงอยากจะขอชวนทุกๆ คน ไม่ว่าจะเป็นอาชีพไหนก็ตามที่มีหนังสือที่อ่านแล้วอยู่ในสภาพดี จะทิ้งก็ เสียดาย ถ้าจะชั่งกิโลขายก็คงจะได้ไม่กี่สตางค์ ส่งหนังสือมาบริจาคดีกว่าค่ะได้บุญทางปัญญาดี ทางไปรษณีย์นี่แหละดิฉันคิด ว่าไม่น่าจะยุ่งยากหรือลำบากเท่าไรนักถ้าทุกๆ คนที่ได้อ่านข้อความของดิฉัน ส่งหนังสือมาบริจาคให้กับโรงเรียนวัดศาลาเขื่อนคนละ 1 เล่ม (แค่คนละ 1 เล่มเท่านั้นค่ะ) จะเป็นหนังสือความรู้ประเภทไหนก็ได้ (แต่หนังสือธรรมะอยากบอกว่าตอนนี้มีมากเหลือจนจะกลายเป็นห้องสมุดของวัดไป แล้วค่ะ) ขอความกรุณาลำบากนิดหนึ่งนิดหนึ่งนะคะ ส่งหนังสือมารวบรวมไว้กับดิฉันเพื่อแพ็คให้เรียบร้อยแล้วรวมไปทอดผ้าป่ากับ ชมรมผู้สูงวัดไร่ขิงในวันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2552 เราน่าจะมีหนังสือมากเพียงพอที่จะมีไว้ในห้องสมุดเล็กๆ ให้เด็กๆ ป.1 - ป.6 ทั้งโรงเรียนได้อ่านกันซึ่งหมายถึงทุกๆ คนช่วยกันสร้างห้องสมุดร่วมกันนะคะ ร่วมสร้างห้องสมุดร่วมสร้างปัญญาให้กับ เด็กๆ ใครอยากจะเซ็นชื่อว่าเป็นผู้บริจาคที่ปกในของหนังสือก็ได้ค่ะ เด็กๆ จะได้รู้ว่าใครคือผู้ใหญ่ใจดีคนนั้น ดิฉันขอสัญญาว่าจะนำไปมอบให้กับทางโรงเรียนแน่นอนค่ะ ส่งหนังสือมาบริจาคให้กับโรงเรียนโดยผ่านดิฉันรวบรวมไปส่งได้ที่ “ไข่มุก” เลขที่ 1125 ซ.75 ถ. จรัญสนิทวงศ์ บางพลัด กทม.10700สอบถามได้ที่ phutthasuda.wani@hotmail.com ค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ คนค่ะหากต้องการบริจาคหนังสือแต่ไม่มั่นใจว่าเป็นการหลอกลวงหรือเปล่าดิฉัน ยินดีจะส่งจดหมายประทับตราจากทางโรงเรียนส่งไปให้ค่ะ