เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เก่ง ธนวโร น้อมส่งหลวงปู่สู่พระนิพพาน

ครั้งเมื่อไปกราบหลวงปู่เร็ว ท่านเล่าเรื่องหลวงปู่เก่งให้ฟัง พร้อมแนะนำให้ไปกราบหลวงปู่ให้ได้ พอจะไปหลวงปู่เร็วท่านบอกว่า หลวงปู่เก่งพึ่งออกจาก รพ.ตอนนี้อยู่ห้องแยก พักฟื้นร่างกาย เลยตั้งใจว่ามาครั้งหน้าจะไปกราบหลวงปู่ท่านให้ได้ ไม่ทันเสียแล้ว............

2. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ลูกศิษย์ใกล้ที่ชิดได้นำ สรีระสังขารของ หลวงปู่เก่ง ธนวโร กลับถึงวัดแล้วนะคะ พรุ่งนี้จะมีพิธี สรงน้ำหลวง ในเวลาประมาณ 16.00 น. ค่ะ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

3. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

(ลงภาพหมายกำหนดการให้แล้วนะคะ)

4. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    คงเหลือแต่ความทรงจำ วัตถุธรรมและคำสอน จะสถิตย์ในใจหลานตลอดไป หลวงปู่อยู่อย่างผ่องแผ้ว สติสมบูรณ์ บริบูรณ์จวบจนกระทั่งวินาทีสุดท้าย หลวงปู่มิเคยหวาดหวั่นต่อมรณภัยอันใด สายตาหลวงปู่องอาจแกล้วกล้าในธรรมที่บำเพ็ญมาดี หลวงปู่ไปอย่างมิอาลัยโลกสงสาร หมดภาระต่อขันธ์ ทรงไว้ซึ่งความบริสุทธิ์วิสุทธิ วิมุติ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2015
  5. lynn@nice

สวัสดีค่ะ วันนี้ได้เดินทางไปกราบขอขมา หลวงปู่เก่ง ธนวโร ณ.วัดกิตติราชเจริญศรี (วัดบ้านนาแก)ค่ะ หลังจากเสร็จพิธีสรงน้ำหลวงแล้ว ก็ได้นำ สรีระหลวงปู่เข้าบรรจุในโลงแก้วค่ะ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2015
  6. lynn@nice

เรื่องอัศจรรย์!!! ของหลวงปู่เก่ง ธนวโร ในงานพระราชทานน้ำหลวงและเป็นงานสวดพระอภิธรรมคืนที่ 2 มีงูเขียวใหญ่มาร่วมฟังสวดอยู่ที่ขื่อศาลา ผู้มาร่วมงานมีความเชื่อว่าท่านคงจำแลงกายมา หรือไม่ก็คงเป็นเทพที่คุ้มครองอยู่ที่ไม้เท้าหลวงปู่มาร่วมงาน และ วันนี้ 3 แล้ว ที่หลวงปู่ละสังขาร ผิวยังเเดงใส เหมือนเพียงแค่หลวงปู่ท่านจำวัดค่ะ (เป็นความเชื่อส่วนบุคคล)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2015
  7. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    เกศาหลวงปู่เก่ง ธนวโร มีพระธาตุเสด็จในตลับด้วย บ้างก็กำลังจับตัวกันเป็นก้อนกลม

8. lynn@nice

[​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

สวัสดีค่ะ ขอนำภาพพิธีหลอมชนวนมวลสารทั้งหมดให้รวมกันเป็นหนึ่ง พิธีกรรมแบบนี้จะไม่ค่อยมีใครทำให้เห็นเท่าใดนักเพราะว่ามีขั้นตอนที่ยุ่ง ยาก แต่ครั้งนี้เพื่อให้เป็นสุดยอดแห่งพระกริ่งโปร่งฟ้าที่หลวงปู่ญาท่านสวนท่าน เคยสร้างเอาไว้จนโด่งดัง หลวงปู่เร็วผู้เป็นลูกศิษย์ก็ไม่ยอมให้น้อยหน้าผู้เป็นอาจารย์ จึงจัดหนัก จัดเต็ม ท่านที่ยังนอนใจไม่รีบจองในเร็วๆนี้อาจจะได้ซื้อใบจอง (คุณศุภฤทธ์ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2015
  9. lynn@nice

แชร์ประสบการณ์ค่ะ(เฟสคุณ Puck Rock Mrd ) เกิดปาฏิหาริย์ขึ้นอีกแล้วคับ
    กับนายทหารท่านหนึ่งที่3จังหวัดชายแดนใต้ โดนระเบิดจุดชนวน แต่โชคดีที่ไม่เป็นไร ได้รับบาดเจ็บเล็กน้อย โดยได้ห้อยพระ ‪#‎หลวงปู่เจียม‬. อ.สังขละ จ.สุรินทร์

10. lynn@nice

<table border="0" cellpadding="0" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr><td>

</td><td>k
    </td> </tr></tbody></table> <hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> [​IMG]

<wbr style="font-size: 15px; font-style: normal; font-variant: normal; font-weight: normal; letter-spacing: normal; line-height: 18px; text-align: left; text-indent: 0px; text-transform: none; white-space: normal; widows: 1; word-spacing: 0px; background-color: rgb(255, 255, 255);">
    ขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำเมือ ง พระสยามเทวาธิราช,พระเสื้อเมือง,พระทรงเมือง,พระกาฬไชยศรี,เจ้าพ่อเจต คุปต์,เจ้าพ่อหอกลอง ช่วยคุ้มครองผู้ได้รับบาดเจ็บทุกคนให้แคล้วคลาดปลอดภัย โปรดช่วยปัดเป่าภัยอันตรายจากดาวมฤตยูให้พ้นดวงเมืองไทยด้วยเทอญ (อ.ช้าง)​
    <wbr style="font-size: 15px; font-style: normal; font-variant: normal; font-weight: normal; letter-spacing: normal; line-height: 18px; text-align: left; text-indent: 0px; text-transform: none; white-space: normal; widows: 1; word-spacing: 0px; background-color: rgb(255, 255, 255);"><wbr style="font-size: 15px; font-style: normal; font-variant: normal; font-weight: normal; letter-spacing: normal; line-height: 18px; text-align: left; text-indent: 0px; text-transform: none; white-space: normal; widows: 1; word-spacing: 0px; background-color: rgb(255, 255, 255);"><wbr style="font-size: 15px; font-style: normal; font-variant: normal; font-weight: normal; letter-spacing: normal; line-height: 18px; text-align: left; text-indent: 0px; text-transform: none; white-space: normal; widows: 1; word-spacing: 0px; background-color: rgb(255, 255, 255);"><wbr style="font-size: 15px; font-style: normal; font-variant: normal; font-weight: normal; letter-spacing: normal; line-height: 18px; text-align: left; text-indent: 0px; text-transform: none; white-space: normal; widows: 1; word-spacing: 0px; background-color: rgb(255, 255, 255);"><wbr style="font-size: 15px; font-style: normal; font-variant: normal; font-weight: normal; letter-spacing: normal; line-height: 18px; text-align: left; text-indent: 0px; text-transform: none; white-space: normal; widows: 1; word-spacing: 0px; background-color: rgb(255, 255, 255);"><wbr style="font-size: 15px; font-style: normal; font-variant: normal; font-weight: normal; letter-spacing: normal; line-height: 18px; text-align: left; text-indent: 0px; text-transform: none; white-space: normal; widows: 1; word-spacing: 0px; background-color: rgb(255, 255, 255);"><wbr style="font-size: 15px; font-style: normal; font-variant: normal; font-weight: normal; letter-spacing: normal; line-height: 18px; text-align: left; text-indent: 0px; text-transform: none; white-space: normal; widows: 1; word-spacing: 0px; background-color: rgb(255, 255, 255);">

11. lynn@nice

สวัสดีค่ะทุกๆท่าน วันนี้ขอให้มีความสุขเฮงๆรวยๆค้าขายมีกำไร สุขภาพแข็งแรงกันทุกๆท่านเลยนะคะ
    [​IMG][​IMG][​IMG] [​IMG] [​IMG]

12. lynn@nice

สวัสดีค่ะขอนำ"เคล็ดดีๆสำหรับวันดีๆ"มาฝากค่ะ สภาวะที่ต้องดิ้นรน ผลประโยชน์เป็นใหญ่ เงินทองหายาก บางคนทุกข์ซ้ำซ้อน เรื่องครอบครัว เรื่องงาน เรื่องเงินและเรื่องสุขภาพถาโถมเข้าใส่แบบไม่ได้หายใจหายคอ จนเกือบจะฆ่าตัวตายกันเลยทีเดียว
    บางคนหมดเงินทองเป็นจำนวนมากไปกับกับการวิ่งแก้กรรม จากทุกข์ที่ไม่มีเงิน กับต้องทุกข์เข้าไปใหญ่ เมื่อทำอย่างไรก็แก้กรรมไม่ได้(หมด) เรื่องของครูบาอาจารย์ องค์ญาญเทพ ที่ท่านมีบารมีช่วยได้ วันนี้จะไม่ขอกล่าวล่วงถึงท่านองค์ใดนะคะ
    แต่จะนำวิธีคลายทุข์ที่เป็นประโยชน์มากๆไม่ต้องเสียเงินเลย หรือถ้าพอมีก็ซื้อเพียงอุปกรณ์บางอย่างและออกแรงเท่านั้นค่ะ
    เริ่มกันเลยเน๊าะ... เมื่อเรามีทุกข์เราย่อมต้องไปปล่อยทุกข์ และที่ปล่อยทุกข์ที่ดีที่สุดก็คือ "ห้องน้ำ " ถูกต้องแล้วค่ะ มีหลายๆท่านที่พอเครียดจะเข้าห้องน้ำไปทำความสะอาด ปล่อยกันไปตามอารมณ์ เสียงของหล่นกระแทกพื้น โป๊กเป็กๆๆ เสียงน้ำสาดซู่ซ่าๆ (เป็นไงล่ะแค่เสียงน้ำก็ดี้ด้าแล้ว55) เสียงแปรงตามมา จะดังมากดังน้อยก็ขึ้นอยู่กับสภาวะอารมณ์ตอนนั้นๆ (จัดกันหนักๆเลยออกมาจะได้เบากายเบาใจ) นั้นคือหนึ่งวิธีที่เปลี่ยนวิกิตให้เป็นโอกาส
    แต่การปล่อยทุกข์,ดับทุกข์ให้ได้ผลดีและมีประโยชน์คือไปขัดห้องน้ำใน "วัด " วัดคือที่สาธารณะ ที่คนมาปล่อยทุกข์กันเยอะมาก(เมื่อทุกข์ย่อมถึงวัด) เมื่อเราอยากดับทกุข์เราก็ต้องเข้าไปล้างทำความสะอาดที่สำหรับใช้ปลดปล่อยกันก่อนค่ะ สำหรับท่านที่ยังมีอัตตายึดมั่นถือมั่นในตัวตน ไม่ขอแนะนำให้ไปทำนะคะ ถ้าท่านเผลอบ่นด่าคนที่ทำสกปรกเอาไว้ ท่านอาจจะได้บาปแทนบุญค่ะ แนะนำให้ไปกวาดลานวัดแทนนะคะ
    วิธีทำก็ง่ายๆ ท่านจะนำอุปกรณ์ไปจากบ้านเอง(อันนี้ดีทำเสร็จก็มอบให้วัดไว้เลยคราวหน้ามาขัดอีกจะได้ไม่ต้องหา)หรือไปหาเอาที่วัดก็ได้ไม่ต้องบอกใครก็ได้ เข้าไปขัดๆล้างๆ และก็พูดๆมันออกมาให้หมดในใจ และตามด้วย เราขอล้างสิ่งที่ไม่ดีสิ่งสกปรกสิ่งที่ทำให้เราทุกข์อยู่ในใจ ขอล้างออกให้สะอาดให้มะลายหาไปกับการล้างทุกข์ในครั้งนี้ และขออโหสิกรพร้อมกับแผ่บุญให้เขา ทำเสร็จกล่าวอนุโมทนาสาธุบุญ ทำบ่อยๆนะคะ (ทำบุญสร้างกุศลอาจจะเห็นผลช้า ไม่เหมือนทำหน้าหนึ่งอาทิตย์ผ่านมาก็สวยปัง) ทำแล้วจะรู้สึกดีขึ้น สงบขึ้น มีสติพิจารณาเหตุผลที่เกิดขึ้นมากขึ้น ได้ทั้งบุญได้ทั้งสมาธิ และก็ละการยึดติดตัวตนได้ดี วันนี้ขอนำมาฝากกันเท่านี้นะคะ ชอบไม่ชอบแล้วแต่ท่านจะพิจารณา เพราะเป็นแนวคิดของเราเอง ถ้าเหมือนกับท่านใดก็ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ดีไม่ดี ถ้าเพื่อนๆได้ทำแล้ว ก็ เขียนมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ (ลิน)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2015
  13. lynn@nice

สวัสดีค่ะขอแจ้งข่าว หลวงปู่ธรรมลุน ฐิตธมฺโม ท่านละสังขารแล้วในวันนี้ช่วงเย็นค่ะ ขอน้อมกราบส่งหลวงปู่สู่พระนิพานเจ้าค่ะ

14. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ปีนี้ พระเถระผู้ใหญ่มรณภาพเยอะมากจริงๆ...ขอน้อมกราบหลวงปู่ฯสู่พระนิพพานครับ

15. lynn@nice

สวัสดีค่ะ พี่ชู และเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ วันนี้พาลูกชายและน้องบาสไปทำบุญ ครบ 100 วัน หลวงปู่เก่ง น้อมระลึกถึงบารมีของครูบาอาจารย์และร่วมบุญถวายผ้าไตรและทานขนมตามกำลังทรัพย์ที่มี เอาบุญมาฝากค่ะ ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ (เฮงๆรวยๆสุขภาพแข็งแรงค่ะ)

16. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆ ขอโมทนาบุญด้วยนะครับ:cool:

17. lynn@nice

สวัสดีค่ะ พี่ชู และเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ วันนี้ไปทำโรงทานแจกขนมที่วัดโพธิ์ไทร..งานเสกพระกริ่งสายรก หลวงปู่อ่อง....เอาบุญมาฝากทุกๆท่านเลยจ้า....เฮงๆรวยๆสุขภาพแข็งแรงจ้า

18. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบส่งหลวงปู่สู่พระนิพพานครับ

19. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***สวัสดีครับ คุณลิน คิดถึงเสมอครับ เฮงๆรวยๆนะครับ***

20. lynn@nice

สวัสดีค่ะพี่อยู่ สบายดีนะคะ ชะอำหนาวหรือยังค่ะ อุบลอากาศเริ่มเย็นแล้วค่ะ คิดถึงเสมอจ้า รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ค้าขายร่ำรวยเฮงๆเช่นกันค่ะ :cool::cool::cool::cool::cool: