เซียนพระกรุ...เชิญทางนี้ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 8 ธันวาคม 2009.

1. fiber

fiber เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นมากๆนะครับ

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ...คุณธณต
    ประสบการณ์ชีวิต...ที่ทำให้รู้ว่า "ชีวิตเรา..มีค่ากับคนรอบข้างแค่ไหน"
    และเมื่อถึงเวลาที่จะต้องระหว่าง...อยู่หรือตาย..จงเลือกด้วยตัวเองอย่างมีสติ แล้ว..ทำในสิ่งที่ตัวเองเชื่อ

สุดจะบรรยายครับ...หันมาดูแลสุขภาพตัวเองกันให้มากๆนะครับ ก่อนที่จะต้องไปเลือกทางเดินชีวิตบนเตียงผ่าตัด

ด้วยความเคารพครับ

3. บุพนิมิต

อยากชมสุดๆครับ....

ไปอ่านข้อมูลของหลวงปู่ยิ้มแล้ว...สุดยอดมากครับ
    เดิมคุณพ่อผมมีงบน้ำอ้อยแบบนี้ 2 องค์ เหลี่ยมกรอบเหมือนกันเด๊ะ ยังกะฝาแฝด กรอบสีเขียวหลังใบโพธิ์...แต่กลับมาหาผมแค่เพียงองค์เดียวครับ ผมยังอธิษฐานให้กลับมาให้ครบดังเดิมอยู่ (ฮ่าๆๆๆๆ)

ที่คอผมตอนนี้เป็นหลวงพ่อปาน..แต่ถ้าเจอหลวงปู่ยิ้มอีก คงไม่พลาดที่จะเก็บครับ

ปล. คุณ stoes เป็นชาวเสนาหรือป่าวครับ ถึงมีพระหลวงปู่ยิ้มเยอะ

4. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ผมเป็นเขยชาวอำเภอเสนา พ่อตามีพิมพ์ใหญ่เป็นสิบอันแต่ด้วยความเกรงใจ
    หยิบอันสวยมาอันเดียว คือพิมพ์ใหญ่อันแรก ส่วนองค์อื่น ๆที่จะให้ชมซื้อมาครับ
    แล้วของคุณบุพนิมิตเป็นพิมพ์ใหญ่หรือพิมพ์เล็กครับ

5. บุพนิมิต

องค์แรก..ใกล้เคียงกับของหลวงปู่ยิ้ม
    องค์ที่สอง..เหมือนจะเป็นพระกรุอ่ะครับ มีคราบราดำด้วย แต่ก็สวยครับคุณ fiber

6. บุพนิมิต

ชอบจังครับ...องค์นี้

7. บุพนิมิต

ของผมขนาดประมาณ 3cm (เส้นผ่าศูนย์กลางนะครับ) ไม่ทราบเหมือนกันว่าพิมพ์อะไรครับ และก็มีเพียงแค่องค์เดียวด้วยครับ (จากเดิมคุณพ่อมี 2 องค์)

น่าจะเป็นพิมพ์ใหญ่ใช่มั๊ยครับ...

8. stoes

พิมพ์ใหญ่ครับ พิมพ์เล็ก 2.5 cm

9. บุพนิมิต

ขอบพระคุณอย่างสูงในข้อมูลครับ...
    เนื้อผงปูนสีขาว...เห็นเม็ดแร่สีแดงๆ ด้วย
    น่าศึกษาต่อจริงๆครับพระของหลวงปู่เนี่ย....

10. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

พี่บุพนิมิตรครับ กระผมได้รับเหรียญที่พี่ส่งมาแล้วนะครับ
    ขอบพระคุณมากครับ จะเก็บรักษาอย่างดีครับ

รบกวนพี่บุพนิมิตร ส่งที่อยู่ให้ผมด้วยครับ ผมมีอะไรจะตอบแทนน้ำใจ และความปรารถณาดีเพื่อเป็นที่ระลึกครับ

11. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับและขออภัยที่สับสนในกระทู้สอบถามหลวงปู่โต๊ะความจริงต้องเป็นชื่อของอีกท่านที่ออกความเห็นพอดีเห็นกระทู้ของท่านพี่ก็เลยมาขออภัยในที่นี้...พระกรุไม่ค่อยสันทัดแต่มีเก็บไว้บ้างที่ใช้อยู่ประจำก็เป็นของอยุธยาครับแต่ไม่แน่ใจว่าขึ้นที่กรุไหนครับระหว่างวัดราชกับวัดสรรเพ็ชร์ อีกองค์เป็นปิลันทน์ครับ.....ยินดีที่รู้จักครับ..อ้อและขอบคุณK.stoesด้วยนะครับสำหรับข้อมูลที่ตอบในกระทู้..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      513 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      465.1 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      121.1 KB
      เปิดดู:
      61
  12. stoes

พระซุ้มไข่ปลาปิดทองในกรุส่วนมากจะขึ้นที่วัดเทพนิมิต อ.นครหลวง
    และวัดป่าแตงในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา

13. กวาวชไม

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล..ไหนๆก็มาแล้วรบกวนคุณstoesอีกสักองค์นะครับตามรูปน่าจะเป็นพระทางพิษณุโลกหรือเปล่าครับ?

ขนาดไฟล์:
      501.1 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      529.5 KB
      เปิดดู:
      59
  14. nanodent

nanodent เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    พระนางกำแพงเม็ดมะเคล็ดเขาว่าของแท้หายากพอกับนางพญา...เห็นที่ลงขายเก๊ส่วนมากจึงนำมาให้เปรียบเทียบกันดูครับจะเชื่อ/ไม่เชื่อแล้วแต่วิจารณญาณ...พระกรุต้องดูคราบดูผิวดูความเก่าของเนื้อดิน

15. stoes

องค์นี้ไม่ทราบจริง ๆ มองไปคลายซุ้มยอเนื้อชิน
    แต่ถ้าเรียนตามตรงไม่เข้าเบสิคการตั้งใจสร้างครับ
    พระที่ตั้งใจสร้างไม่ว่าจะเป็นเนื้ออะไรก็ตามพิมพ์ต้องดีก่อน
    ลองนึกว่าเราจะสร้างพระซิครับ จินตนาการมาสักองค์
    เราจะต้องรู้ว่าควรจะเอาพิมพ์ทรงอย่างไรและให้ช่างแต่งตามที่เราต้องการ
    ตรงไหนไม่ดีก็ต้องแก้นี้คือยุคของเรา แต่ถ้าเป็นยุคก่อน ก็ต้องดูที่ระดับกันว่าใครสร้าง
    ถ้าเป็นเจ้าหรือเป็นช่างสิบหมู่ก็ต่างจากฝีมือชาวบ้านอย่าดูถูกพิมพ์ทรงและศิลป์
    ว่าจะง่าย ๆ ทีนี้การแยกอีก...สมัยนี้แยกยากเพราะมีของปลอมที่เรียนแบบมาก
    แต่ผมก็มีวิธีการดูถ้าพระองค์นั้นจงใจทำก็หรือออกมาจากฝีมือช่างตามธรรมชาติ
    อย่างเช่นพระหลวงปู่ทวด พิมพ์ A ปั้มซ้ำผมได้มาตอนที่ยังดูพระไม่เป็นแตธรรมชาติดีมากไม่มีเจตนาปลอม
    การที่จะเก่งต้องหัดดูของแท้ แต่ของแท้เดี่ยวนี้ก็ไม่ค่อยมีใครให้ดู โดยเฉพาะพระกรุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2010
  16. Kawinpun

สวัสดีครับ พี่บุพนิมิตร

กระผมทำการส่งพระให้พี่แล้วนะครับ เป็นเหรียญ ขนาดเล็ก .....

ผมพาพนักงานที่ทำงานไปทอดกฐิน + ไหว้พระ 9 วัดทางสายนั้น เมื่อนานมากแล้ว

ถวายปัจจัยท่านเจ้าอาวาสไป จำนวนหนึ่ง ก็รับมาจากมือท่านเจ้าอาวาส 3-4 เหรียญ (ท่านหยิบมาจากในตู้ ... เสก แล้วก็ให้มาเลย)

หลวงพ่อนี้ ชื่อท่านความหมายดีครับ ..... ขอมอบให้พี่บุพนิมิตรไว้เป็นที่ระลึกครับ

ขอให้พี่บุพนิมิตรสุขภาพแข็งแรงตลอดไปนะครับ แล้วอย่าลืมว่าส่องพระสมเด็จเบื่อเมื่อไหร่ ส่งมาให้ผมส่องต่อได้ทุกเมื่อนะครับ อิ อิ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      60
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2010
  17. กวาวชไม

ขอบคุณ K.stoesอีกครั้งครับ..

18. บุพนิมิต

อิอิอิ....หลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม เหรียญรูปไข่เล็ก 2484 กระแสโลหะผสม จัดจ้าน สวย ขลัง ชอบมั่กๆ

ขอบพระคุณ...ท่านกวินพันธ์อย่างสูงครับ กำลังคิดอยู่ว่า..จะให้ลูกชายหรือลูกสาวคล้องคอดี

สำหรับสมเด็จฯ...สักวันคงได้พบกัน
    ผมต้องไปพบหมอที่ ศิริราช ทุกๆสามเดือน คุณกวินพันธุ์ก็อยู่ไม่ไกลศิริราช
    จะนำไปให้ส่องสมใจ ฮ่าๆๆๆๆ

19. Kawinpun

คงไม่เก่าขนาดนั้นกระมังครับพี่

กระผมก็ไม่ทราบว่าออกปีใด แต่น่าจะไม่ทันท่าน (กระผมรับมา ก็ไม่ได้ถามครับ)

แต่ถ้าใครว่าไม่แท้ พี่มาเตะผมได้เลยครับ อิอิ

20. บุพนิมิต

ด้านหลังเขียนว่า..."ศิษย์สร้างบูชาพระคุณของหลวงพ่อ"
    แสดงให้เห็นว่า...ผู้สร้างเป็นลูกศิษย์ มีจุดมุ่งหมายเพื่อไว้บูชากันเองในกลุ่ม ไม่ได้ทำขึ้นมาเพื่อหาปัจจัยมาปฏิสังขรศาสนวัตถุ
    ศิษย์...ในที่นี้คงหมายรวมถึงทั้ง พระ และ ฆราวาส

ด้านหน้าเขียนว่า...ชนมายุ ๗๗ ปี พ.ศ. ๒๔๘๔
    หลวงพ่อละสังขารเมื่อปี ๒๔๘๖ อื่ม...น่าสนใจนะ ว่าเหรียญ(อาจจะ)ทำขึ้นตอนหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่???

ก็น่ะ...ถือเป็นข้อสังเกตุ หากยังไม่มีข้อมูลอื่นที่ชัดเจนกว่านี้
    แต่...จากความรู้สึกลึกๆ รู้สึกดี อิ่มเอิบใจ ขนลุก และอิ่มในความสุขอย่างบอกไม่ถูกครับ