เซียนพระกรุ...เชิญทางนี้ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 8 ธันวาคม 2009.

1. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับพี่บุพนิมิต ไม่เห็นตั้งหลายวันสบายดีหรือเปล่าครับ
    ไม่เสียเวลาลงพระเชตุพนหน้าโหนก กรุกำแพงเพชรหรือสุโขทัยก็ไม่ทราบ
    แต่เป็นสองที่นี้แน่นอนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      94
  2. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

พี่บุพนิมิตรชอบ กระผมก็รู้สึกอิ่มเอิบเช่นกันครับ

ไว้ให้เจ้าตัวเล็กใช้ก็ดีนะครับ น่าจะเหมาะกับเด็กๆ ห้อยน่ารักๆขนาดกำลังเหมาะ ^^

3. stoes

พระชุดหลวงปู่ยิ้มวัดเจ้าเจ็ดที่จะลงให้คุณบุพนิมิต และสมาชิกชมครับ

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      884.1 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      921.5 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      983.7 KB
      เปิดดู:
      85
  4. stoes

ชุดที่สองของหลวงปู่ยิ้มวัดเจ้าเจ็ด อยุธยา
    และวัดเจ้าเจ็ดนี่แหละที่ได้อราธนากริ่งชินบัญชร หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ระยอง
    จำนวน 195 องค์ มีโค๊ต 3 จุด คือ โค๊ตเม็ดงาข้างในตอกตัวนะ ใต้ลงมาเป็นเลขไทย
    และใต้ฐานตอกโค๊ตศาลา มาให้เช่าบูชาที่นี่เมื่อปี 2517 ครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      982.3 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      968.3 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      544.8 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      585.2 KB
      เปิดดู:
      50
  5. stoes

พระงบน้ำอ้อย หลวงปู่ยิ้ม วัดเจ้าเจ็ด อยุธยา

ขอดีที่อยากให้คนรู้จัก...ของพี่บุพนิมิต

6. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ฮ่าๆๆๆ....
    กระทู้นี้...ทำให้ผมจดจำท่าน stoes ได้ไปจนวันตายครับ...
    เดิมคุณพ่อผมท่านมีแบบนี้...เหลี่ยมเป็นคู่แฝดอยู่ในคอสององค์เลยครับ...
    ด้วยความที่ผมไม่เคยใส่ใจกับสมบัติของคุณพ่อ...เลยไม่มีโอกาศได้เห็นของใช้ส่วนตัวของท่านอีกหลายๆชิ้นครับ....

แต่ชิ้นนี้...เป็นหนึ่งใน 5 ชิ้นที่ทะยอยกลับมาหาผมเองหลังจากผมมีเหตุออกจากบ้านมา กว่า 15 ปีครับ...

สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่ยิ้มครับ...

7. stoes

สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่ยิ้ม...<!-- google_ad_section_end --> เช่นกันครับพี่บุพนิมิต

8. บุพนิมิต

พอผมทราบว่าแท้จริงแล้วคืองบน้ำอ้อยของหลวงปู่ยิ้ม...
    ผมกลับไปค้นหาข้อมูลและประวัติของหลวงปู่อีกมากมายครับท่าน stoes...

พระของหลวงปู่..เด่นทางด้านรักษาโรคได้ไม่แพ้พระของหลวงพ่อปานเลยครับ...
    และยิ่งมีข้อมูลในส่วนของหลวงพ่อปานที่กล่าวถึงหลวงปู่ยิ้มให้ลูกศิษย์ลูกหาฟัง...
    หลวงพ่อปานท่านกล่าวยกย่องหลวงปู่ยิ้มไว้ไม่ธรรมดาเลยทีเดียวครับ...

แต่อาจด้วยวาสนาครับท่าน stoes...ช่วงที่ผมต้องดิ้นรนต่อสู้กับมะเร็งตับชนิดหลังพิงฝา...
    ผมกลับได้รับปาฏิหาริย์จากพระเครื่องของหลวงพ่อปาน...ทั้งๆที่ผมเองก็มีงบน้ำอ้อยองค์นี้อยู่ในมือครับ...

แต่ก็ยังรักสมบัติชิ้นนี้ที่เคยเป็นของใช้ของคุณพ่อเสมอครับ..ฮ่าๆๆๆ
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงพ่อปาน กราบหลวงปู่ยิ้มครับ...

9. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่บุพนิมิต เห็นตอนท้ายๆพูดเรื่องโรคมะเร็ง พี่ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับต้นจิงจูฉ่าย ดูครับ(เป็นผักชนิดนึงที่ใช้ใส่ในต้มเลือดหมู)เป็นผักที่มีประโยชน์ทางด้านนี้มากและอาจจะช่วยพี่ได้ ลองค้นดูนะครับ ผมได้ข้อมูลมาแต่ก็ยังไม่มีเวลาค้นเลย ถ้ามีอะไรคืบหน้าก็จะมาเล่าให้ฟังครับ

10. stoes

กระทู้ของพี่บุพนิมิตมีประโยชน์มาก... มักมีสิ่งดี ๆ เกิดขึ้นเสมอ
    จิตที่เป็น กุศลจิตมักเกิดกุศลต่อ ๆ กันไป ดังเช่นพี่คนปั้นพระได้นำสิ่งที่ดี
    และมีประโยชน์กับผู้อื่นด้วย ขออนุโมทนาจิตด้วยครับ
    หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงปู่ยิ้ม วัดเจ้าเจ็ด เป็นสุดยอดพระเกจิ
    ในยุคที่ผ่านมาเป็นครูบาอาจารย์ที่ดี เป็นที่พึ่งของญาติโยมให้ได้เคารพกราบไหว้
    ผมก็ขออนุโมทนากับพี่บุพนิมิต ขอให้หายป่วยหายไข้มีสุขภาพแข็งแรงครับ

11. stoes

ผมลองเข้าไปหาข้อมูลตามที่พี่คนปั้นพระบอก
    ก็ได้ความรู้ในเรื่องด้นจิงจูฉ่ายอีกมาก ขอบคุณมากครับ

ต้นกล้าจิงจูฉ่าย

รายละเอียด
    ราคาไม่รวมค่าขนส่ง จัดส่งได้หากมีปริมาณเยอะกว่า 100 ต้นต่อรองราคาได้คะ ที่เบอร์ 081-4721704

ดอกแก้วเมืองจีน, จิงจูฉ่าย (SAGE BRUSH) อยู่ในวงศ์ COMPOSITAE (ASTERACEAE)
    Family ชื่อพฤกษศาสตร์ (Botanical name) Habit ชื่อสามัญไทย
    COMPOSITAE Artemisia lactiflora Wall. ex Bess. var. genuina Pampan ExH ดอกแก้วเมืองจีน
    ที่มา : สารบัญหนังสือ "ชื่อพรรณไม้แห่งประเทศไทย” ศ.ดร.เต็ม สมิตินันทน์

จิงจูฉ่าย คือชื่อของผักของจีนชนิดหนึ่งส่วนมากนิยมนำไปใส่ในเกาเหลาเลือดหมูเพราะช่วยดับกลิ่นคาวเลือดได้และ ก็มีสรรพคุณทางสมุนไพร
    จิงจูฉ่าย เป็นหนึ่งในผลผลิตดอยคำในหมวดสมุนไพร ของมูลนิธีโครงการหลวง ที่มีผลผลิตตลอดทั้งปี
    จิงจูฉ่าย เป็นผัดชนิดหนึ่งที่มีกลิ่นหอม แพทย์จีนเชื่อกันว่าเป็นยาเย็นและช่วยแก้ไข้ได้ นอกจากนี้ ความเย็นของจิงจูฉ่าย ยังมีสรรพคุณช่วยบำรุงปอด ช่วยฟอกเลือด ทำให้เลือดอุ่นและไหลเวียนได้ดี คนจีนจึงนิยมนำผักชนิดนี้มาปรุงเป็นอาหารรับประทานในหน้าหนาว (ที่มา: นิตยสาร HEALTH & CUISINE ฉบับที่ 38 ประจำเดือน มีนาคม 2547)

จิงจูฉ่าย สรรพคุณ ผักจิงจูฉ่าย สมุนไพรจีน

ลิ้งนี้มีคลิปวีดีโอ 2 ตอนเกี่ยวกับ จิงจูฉ่าย ด้วยครับ

12. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่สโคร์ จริงๆตามที่ผมได้ฟังจากคนที่มีความรู้อยู่เมืองนอกเค้าเล่าให้ฟังว่าต้นจิงจูฉ่ายมีสรรพคุณที่ซ่อนเร้นอยู่อีกอย่างนึงก็คือการรักษามะเร็ง ฟังเค้าเล่าวิธีทำกินแต่ผมก็จำไม่ได้ ก็พยายามค้นดู เห็นมีอันนี้ที่ใกล้เคียงที่สุด(ตามที่ผมก๊อปปี้มาด้านล่าง) ผมไม่ยืนยันว่าจะรักษาได้จริง แต่ก็ฟังมาหลายเสียงแล้ว ว่ารักษาได้ ของแบบนี้ก็ลองดูไม่เสียหายครับ
    ตามลิ้งค์ไปดูเลยครับ ก๊อปข้อมูลออกมาไม่ได้
    http://www.kualumniusa.org/newsinfo.php?section&newsid=205

13. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ....ขอบพระคุณท่าน stoes ท่านคนปั้นพระมากๆครับ...
    กระทู้ผมมักกลายพันธุ์อยู่เรื่อยครับ....จากกระทู้ส่องพระ เป็นกระทู้สัพเพเหระ...
    แต่ด้วยเนื้อหาสัพเพเหระที่เกิดขึ้น...ล้วนเป็นเรื่องดีงามที่พี่ๆน้องๆกัลยาณมิตรโพสแนะนำสิ่งๆดีดีให้ผม...เลยทำให้ดูไม่น่าเกลียดเท่าไหร่ที่ยังคงอยู่ในห้องนี้โดยไม่ถูกย้ายห้องครับ ฮ่าๆๆๆๆ (พี่ๆน้องๆผู้ดูแลบอร์ดล้วนมีเมตตาต่อผมด้วยเช่นกันครับ)

เล่าย้อนสั้นๆนะครับ...
    ผมเป็นมะเร็งตับ..ชนิดหมอฟันธงว่าอยู่ได้ไม่เกิน 6-12 เดือน หากไม่ทำตามวิธีที่หมอกำหนดให้...เมื่อปลายปี 2550 ครับ ...
    ผมเลือกใช้วิธีตรงกันข้ามกับที่หมอวินิฉัย...แต่ก็ยังได้รับเมตตาจากหมอท่านเดิมที่คอยดูแลอย่างดีสม่ำเสมอ...ถึงแม้ผมจะไม่ทำตามวิธีรักษาที่คณะทำงานท่านเตรียมไว้ให้อ่ะครับ...

การเลือกทานผักแบบปลูกกินเอง...ทานผลไม้เป็นประจำทุกวัน...งดเนื้อสัตว์ใหญ่ เนื้อ หมู ไก่....
    ออกกำลังกาย...สวดมนต์ทำสมาธิ...ทุกวัน...(จนได้รับสิ่งดีดีจากหลวงพ่อปานที่ห้อยอยู่ในคอแบบไม่รู้ตัวครับ...มารู้ตัวอีกที...ผล MRI ไม่พบเซลมะเร็งในตับแล้ว)...

ต้นจิงจูฉ่าย ที่ท่านคนปั้นพระชี้แนะ..น่าสนใจมากๆครับ...เพราะผมเองมีแผนจะปลูกสมุนไพรประเภทบำรุงเลือด บำรุงร่างกายไว้ทานเองด้วยครับ...
    ตอนนี้ก็มีปลูกไว้หลายชนิดแล้วครับ...แต่บางชนิดผมก็ยังไม่ได้นำมาทานเป็นประจำ...
    อย่างว่านง็อกเนี่ย...พยายามทานสดวันละ 5 ใบ...ทานอยู่พักหนึ่งครับ...กลืนยากจริงๆ ฮ่าๆๆๆๆ กำลังจะลองเอาใบตากแดด กินแทนใบชาอยู่ครับ...

ใบบัวบก...ทานบ่อยครับ...คั้นน้ำทาน...
    แต่มีผู้สูงอายุที่เคารพท่านหนึ่งแนะนำให้ทานสดเป็นกำๆทุกเช้า...ฮ่าๆๆๆๆ ยังไม่เคยลองเลยครับ...
    ที่ท่านแนะนำแบบนี้...เพราะท่านเองเคยใช้แล้วอยู่รอดมาได้สิบกว่าปีแล้วครับ...ตอนนี้ท่านอายุเกือบ 70 ปีแล้วครับ...ท่านต่อสู้กับมะเร็งได้เยี่ยมมาก...เป็น role model ในใจผมเลยครับ...

ผมอยู่ในขั้นปลอดภัยจากมะเร็งแล้วครับ...แต่ยังต้องไปพบหมอทุกๆสี่เดือนครับ...
    ต้องกราบขอบคุณ ท่าน stoes ท่านคนปั้นพระ และพี่ๆน้องๆทุกๆคนที่ทราบเรื่องแล้วเป็นกำลังใจให้ครับ....

ขอให้เรื่องดีดี และความสุขจงมีต่อพี่ๆน้องๆที่เคารพทุกคนครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ...

จินจูฉ่าย...จากข้อมูลท่าน stoes ในเมืองไทยคงหาไม่ยากแล้วครับ...

14. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ฮ่าๆๆๆพี่stoes เก่งจริงๆไปดึงกลับมาจนได้ ที่แรกนึกว่าพี่บุพฯนำกลับมาให้ชมอีกรอบ สาธุๆๆกราบหลวงปู่ยิ้มครับ...

15. stoes

สวัสดีครับพี่คนปั้นพระที่นับถือ...
    ค่อย ๆ ศึกษากันไป แต่มีใช้มานานแล้วในต้มเลือดหมู
    อย่างไรกินแล้วก็อร่อยครับ หวานเป็นนม ขมเป็นยาครับ
    ขอบพระคุณมากครับ

16. stoes

กระทู้ผมมักกลายพันธุ์อยู่เรื่อยครับ....จากกระทู้ส่องพระ เป็นกระทู้สัพเพเหระ
    กระทู้ของพี่บุพนิมิตดี บางทึออกนอกเส้นทางบ้าง
    และมีประโยชน์ต่อส่วนรวม สัพเพเหระ ก็กลายเป็นมีสาระประโยชน์ครับ
    ดูอย่างกระทู้ พระเครื่องในคอของผู้เฒ่าประจำบ้านสิครับ
    ตอนนี้ผมว่าได้รับความนิยมเป็นอันดับหนึ่งเลย และเป็นกระทู้ 5 ดาวด้วย
    ผมคิดจะทำแบบพี่บุพนิมิต ตอบตรง ๆ คงจะทำไม่ได้ นับถือครับ

17. บุพนิมิต

ขอบคุณในความรู้สึกดีดีที่ท่าน stoes มีให้ผมตั้งแต่ตอนเริ่มต้นรู้จักกันครั้งแรกครับ...

ในกระทู้พระเครื่องในคอผู้เฒ่าฯ หากดูเนื้อหาจริงๆแล้ว...ผมอาจเป็นเพียงไม้ประดับเองครับ...
    ในกระทู้นั้น...มีความเมตตามากมายที่ผมได้รับจากพี่ๆน้องๆกัลยาณมิตรุทกคน...(มากบ้างน้อยบ้าง)...จึงทำให้ผมยังคงอยู่ได้ในกระทู้นั้นครับ...
    หากดูหน้าแรกที่ผม update ไว้ตอนถึงหน้าที่ 80 กว่าๆ...ผมหมดมุกโชว์ไปแล้วครับ ฮ่าๆๆๆๆ
    คิดว่าคง down และหายไปเหมือนกระทู้อื่นๆที่ผมโพสไว้...
    ตอนนี้ใช้มุกขอพระก้นโหลพี่ๆน้องๆมาโชว์กัน...พอหมดมุกนี้แล้ว...คงถึงกาลถดถอยไปตามเกณฑ์ธรรมชาติอ่ะครับ...ฮ่าๆๆๆ

ผมคงยินดีและขอบรับคำชมในตำแหน่งอันดับหนึ่งแห่งกระทู้สัพเพเหระครับ...
    แต่หากดูความนิยมในเชิงเนื้อหาสาระแล้ว...ต้องยอมให้หลายๆกระทู้ครับ...
    ทั้งกระทู้สมเด็จของพี่ wasabi..
    กระทู้เครื่องรางฯของพี่ิวิสุทโธ...
    กระทู้พระปิดตาของพี่ cocomoto...
    กระทู้หลวงพ่อเงินของท่าน hitecฯ ...(กำลัง hot)...
    กระทู้ของท่านน้อง juk juk...
    รวมถึงกระทู้ชี้ตำหนิเหรียญฯของท่าน stoes ด้วยครับ....

กระทู้ฮาฮาของผม...ขอเป็นเพียงที่ผ่อนคลายอารมณ์ของพี่ๆน้องๆทุกคนครับ...
    เข้ามาดูแล้ว...ไม่ว่าผิดหรือถูก...ขอให้อมยิ้มกันทุกๆคนครับ...
    แค่นี้ผมก็สุขใจแล้วครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

18. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    บางทีความรู้ก็แทรกอยู่ในความไร้สาระได้นะครับ
    เพราะถ้าวิชาการมากไปแต่ใช้ไม่เป็นหรืออัดเเต่ความรู้ไม่มีเรื่องไร้สาระในสมองมากระวังสมองแตกนะครับ สัมเพเหระ ก็คือความรู้ที่มองและเอาไปใช้รอบตัวในรอบวันได้เน้อ

ขอบคุณครับ

19. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    ในกระทู้พระเครื่องในคอผู้เฒ่าฯ หากดูเนื้อหาจริงๆแล้ว...ผมอาจเป็นเพียงไม้ประดับเองครับ...
    ในกระทู้นั้น...มีความเมตตามากมายที่ผมได้รับจากพี่ๆน้องๆกัลยาณมิตรุทกคน...(มากบ้างน้อยบ้าง)...จึงทำให้ผมยังคงอยู่ได้ในกระทู้นั้นครับ...
    หากดูหน้าแรกที่ผม update ไว้ตอนถึงหน้าที่ 80 กว่าๆ...ผมหมดมุกโชว์ไปแล้วครับ ฮ่าๆๆๆๆ
    คิดว่าคง down และหายไปเหมือนกระทู้อื่นๆที่ผมโพสไว้...
    ตอนนี้ใช้มุกขอพระก้นโหลพี่ๆน้องๆมาโชว์กัน...พอหมดมุกนี้แล้ว...คงถึงกาลถดถอยไปตามเกณฑ์ธรรมชาติอ่ะครับ...ฮ่าๆๆๆ

ผมคงยินดีและขอบรับคำชมในตำแหน่งอันดับหนึ่งแห่งกระทู้สัพเพเหระครับ...
    แต่หากดูความนิยมในเชิงเนื้อหาสาระแล้ว...ต้องยอมให้หลายๆกระทู้ครับ...
    ทั้งกระทู้สมเด็จของพี่ wasabi..
    กระทู้เครื่องรางฯของพี่ิวิสุทโธ...
    กระทู้พระปิดตาของพี่ cocomoto...
    กระทู้หลวงพ่อเงินของท่าน hitecฯ ...(กำลัง hot)...
    กระทู้ของท่านน้อง juk juk...
    รวมถึงกระทู้ชี้ตำหนิเหรียญฯของท่าน stoes ด้วยครับ....

กระทู้ฮาฮาของผม...ขอเป็นเพียงที่ผ่อนคลายอารมณ์ของพี่ๆน้องๆทุกคนครับ...
    เข้ามาดูแล้ว...ไม่ว่าผิดหรือถูก...ขอให้อมยิ้มกันทุกๆคนครับ...
    แค่นี้ผมก็สุขใจแล้วครับ...ฮ่าๆๆๆๆ<!-- google_ad_section_end -->
    พี่บุพนิมิต เข้ากระทู้ไหนๆ ก็ดูอบอุ่นเสมอ อยู่เวปนี้นานๆนะครับ ผมจะติดตามอ่านเรื่อยๆ

20. pixpox

pixpox สมาชิกใหม่

22 กันยายน 2009
    งบองค์นี้แท้ 100%พิมพ์นี้๙ื้อหากันประมาณ1000 กว่าๆไม่เกิน2ครับเป็นพิมพ์ใหญ่เรียกว่าพิพม์เทวดาดูที่เกศพระสิครับคล้ายเกศเทวดาและพระองค์นี้เรียกว่าเป็นพระติดผนังโบสถ์เพราะมีคราบน้ำปูน หากพิมพ์กลางประมาณเหรียณห้าบาทพิมพ์เล็กเล้กกว่าเหรียณห้านิดหน่อย หลวงพ่อท่านใช้ดินที่หน้าวัดและให้เด็กๆกดพิมพ์บ้างแต่หลวงพ่อจะเอามลวสารใส่เองจะปรากฏเป็นแร่สีดำำๆคล้ายสนิมเหล็กน่าจะเป็นขี้เหล็กไหลเพราะพบขี้เหล็กใหลในกุฏิหลวงพ่อหยดเจ้าอาวาสองค์ที่เป็นต่อจากหลวงพ่อยิ้ม ตอนที่หลวงพ่อหยดท่านมรณภาพแล้วนั้นพระท่านเก็บกุฎิได้พบขี้เห็ลกใหลหลงเหลืออยู่หลายก้อนพระหลวงพ่อที่แถวบ้านนิยมสุดก็พระร่วงประมาณหนึ่งหมื่น แต่ที่คลาสสิกก็งบน้ำอ้อยแต่ผมชอบชินราชใบพุทราเพราะมีทำ 2ยุคคือหลวงพ่อเอาพระทางกำแพงมาแจกและก็ทำเองดว้ยที่วัด