เว็บพลังจิต เตือนสมาชิกทุกท่าน กรุณาละเว้นคำหยาบคาย พยายามมีสติโพสต์คำสุภาพกัน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด, 16 กุมภาพันธ์ 2012.

1. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    5555555555555555 55555 คุณผู้ดูแลครับเวลาเราตั้งกระทู้ แล้ว อยากล็อคกระทุ้ตัวเองต้องทำไงบ้างครับบอกหน่อยสิ

2. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [​IMG] ไปที่ห้องนั้น ๆ ที่เราตั้งกระทู้แล้ืวเห็นรูปซองจ.ม.นะ แล้วก็เอาเม๊าส์ชี้ที่ซองจ.ม.ดับเบิ้ลคลิก ที่ซองจ.ม.ก็ปิด หรืิอเปิดได้ดังใจหมายครับ

แล้วอย่าลืมชวนเพื่อน ๆ ทำกุศลให้ตัวเราด้วยการนั่ง หรือยืน เดิน นอนสมาธิกันบ่อย ๆ นะครับรับรองว่าเราแก้ปัญหากันถูกจุดและแก้ที่เหตุที่สุดหละครับ เพราะเหตุมันอยู่ที่ใจเราครับ ทำเหตุให้ดีใจเราก็ดีครับ ทำใจให้มีสติอะไร ๆ ก็ดีตามมาแน่นอนครับ

3. โฮดี้โจนส์

ขอบคุณมากครับ...............

4. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ไม่ได้อยู่ที่เว็บนะจ๊ะ มันอยู่ที่คนมาเล่นเว็บ
    คนไหนนิสัยไม่ดี พูดหยาบคาย เราก็อย่าไปคุยกับเขา มันก็จบ
    ที่เป็นเรื่องขึ้นมา นี่ก็เพราะไปหวังดีกับเขามากเกินไป พอเขารับไม่ได้
    ความคิดมันต่างกัน คุยกันไม่รู้เรื่องก็เลย ด่ากันซะงั้น
    บางที ก็มีคนเล่นแผลงๆ อิอิ
    แบบว่า รู้ว่าคนนี้นิสัยแบบนี้ ก็จี้ๆๆๆ ไป เดี๋ยวก็เม้งแตก แต๋วแตก
    แบบว่า เดาได้ว่า ทำงี้ แล้วคนนี้จะต้องมาแบบนี้ เดาได้ตลอด
    ก็มีหลายๆแบบ ที่นี่มีคนสติแตกง่ายๆ เยอะจะตาย
    พวกอวดรู้ก็เยอะ พวกอยากสอน อยากมีสาวกก็เยอะ
    ก็เลยมีคนตามลองของมั่ง ด่าเช็ดเม็ดกันมั่ง สนุกสนานกันไป
    กับพวกที่มีประวัติหลอกลวงต้มตุ๋นโดนหมายหัวไว้ก็จะโดนหนักหน่อยตามกรรม

คนบ้าแถมยังขยันมั่กๆ ในเว็บนี้เยอะนะน้อง ระวังหน่อยละกัน

5. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    ห่างจอก่อนนะครับ จะพยายามให้ทุกคนมีกำลังใจที่ดีงามและแก้ปัญหาที่ต้นเหตุกันครับ แล้วปัญหาจะไม่ยากเหมือนแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ

มีอะไรก็โพสต์ไว้นะครับ ว่าง ๆ จะเข้ามาให้กำลังใจกันอีกครับ

6. หน้าวัด

หน้าวัด เป็นที่รู้จักกันดี

คุณขวัญครับ คู่กรณีเค้าแจ้งหรือไม่ผมไม่ทราบ แต่ที่แน่ๆผมแจ้งทุกข้อความ
    ที่ผู้สนับสนุนเวปที่ชื่อ sutanon ใช้คำหยาบผมไม่ใช่ไอ้ขี้ฟ้อง แต่ต้องการ
    จะดูความ อยุติธรรม ว่ามันเป็นจริงตามทีทผมคิด

ถ้าตรรกะนี้เป็นจริงเดี๋ยวผมจะลองบริจาคในนามของเด็กๆให้ เด็กๆมันจะได้มี
    เกราะไว้ป้องกันตัวใช้ด่ากลับ พวกชอบด่าบ้าง

ให้มันรู้ไปว่านายเม้งจะหยุดสนับสนุนเวปเพราะผู้ดูแลทำตามกฏเพราะนายเม้งมันทำผิดกฏ
    เพราะผมจะเพิ่มเงินสนับสนุนแทนส่วนต่างที่มันจะขาดหายไปเอง อาจจมาก
    กว่าก็ได้ถ้าความ ยุติธรรมมีจริงในพลังจิต มันจะบังเกิดผลแบบทันทีทันใด
    ผมสนับสนุนเวปมาตั้งแต่ปลาย 2004 จนถึงปัจจุบันและก็จะทำต่อไปแบบไม่มีเงือนไข

ผมไม่ใช่คนดีอะไรมากยังตดเหม็นเหมือนทุกๆคน ใครดีก็ดีด้วย ใครเกรียนมาก็
    ต้องจัดการไปบ้างเป็นธรรมดา เพราะหลายท่านในนี้ก็จะตั้งใจทำดีรู้จักปล่อยวาง
    ทำให้พวกเค้าเหล่านั้นไม่อยากยุ่งและปล่อยวางได้ ทำให้บางพวกได้ใจ

เท่าที่ตามๆดูมาก็ไม่ได้เข้าข้างพวกเด็กๆ เพราะถ้าดูดีๆพวกนี้ก็มีจุดยืนของเค้า
    ไม่ได้ไปวุ่นวายไปทุกกระทู้ พวกเค้าก็จะอยู่คอยขัดแข่งขัดขาเฉพาะบางuser
    ที่ส่อเค้าไปในทางไม่ดีหรือหลอกลวงเพื่อนสมาชิก

ระบบกองทัพมันไปสู้ตามกฏกับพวกกองโจรไม่ได้ ถึงต้องมีทหารพรานมาเพื่อรบนอกรูปแบบ
    เพื่อเป็นการแก้กลับ ถ้าดูให้ดีๆเด็กๆพวกนี้ช่วยเป็นหูเป็นตาให้ผู้ดูแลซะอีก
    สำหรับท่านที่จะมาต่อว่าๆมีแต่การทะเลาะกันก็เพราะท่านตามเสพเองนั่นแหละ
    กระทู้ดีๆมีให้เห็นมากมายกระทู้ไหน ถ้าท่านไม่ชอบก็ปิดซะอย่าตามอ่านให้จิตตกก็แค่นั้น
    ปล่อยให้มันเป็นไปตามกลไกของระบบ
    จบ

7. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

หน้าวัดพูดได้ใจ หักหลังลูกพี่ได้เก่งมาก ฮ่า ๆๆ
    กดไลค์ 1000 ครั้ง

แต่อย่าแบนนะ หนูไม่รู้จะคุยกับใคร board.palungjit เงียบเหงาเลยใช่ปะเห็นไหม คนมีประโยชน์ต่อสังคม คุณชายเม้ง

8. Ms,13

Ms 13 เตือนสมาชิกทุกท่าน กรุณาละเว้นคำหยาบคาย พยายามมีสติโพสต์คำสุภาพกัน จำไว้ไม่งั้นโดนแบนเข้าใจ เดี๋ยวแจกใบแดงให้เลยเดี๋ย ๆ คุณอย่ามาใหญ่ที่นี่

ทางเว็บจะแบนถาวรและลบทิ้งทุกที่ทันทีแก่โฆษณาซ้ำ ๆ มากกระทู้-ไม่ตั้งที่ประชาสัมพันธ์<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

9. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

คือผมขอพูดหน่อยนะครับ คือยังไงผมก็คิดว่าทางเว็บลำเอียงอะครับ
    คือผมเห็นสุตานน พิมพ์หยาบคายหลายรอบแล้ว ทางเว็บก็บอกให้แจ้ง
    และผมถามหน่อย ถ้าผู้ดูแล รอแต่จะลบ คำหยาบแค่นั้นกฏ จะมีไว้ทำไมครับ
    ผมเสนอไปว่าแบนตักเตือน เช่น ถ้าทำครั้งที่ 1 7วัน ครั้งที่ 2 30วัน
    ครั้งต่อไปถาวร อะไรประมาณนี้ อันนี้คือใช้กฏแบบว่าทั่วไปแล้วเหมือนเว็บอืนไม่ได้โหดเกินไป
    แต่ที่ผมเห็นเว็บนี้คือใครมีคำว่า ผู้สนับสนุน พิมพ์ไม่สุภาพก็ไม่โดนแบนหรือตักเตือน
    ถ้าโดนอย่างมากก็แค่ลบข้อความ ผมว่ามันน่าเกียจอะครับ ใครมีเงินบริจาคเหมือนขาใหญ่
    ส่วนพวกจนๆ แบบผม ทำไรผิดก็โดนแบนถาวร ซํ้ารายกว่านั้น ตั้งกระทู้ขอความเป็นธรรมยังโดนแบน เพราะฝ่ายที่โดนฟ้องคือ ผู้สนันสนุนเว็บ เหอๆ นี้หรือเว็บธรรมมะ โดนครอบงำด้วยเงินจริงๆหรอ

10. k.kwan

แหะ แหะ รับทราบค่ะ คุณหน้าวัด อิชั้นก็เดาๆเอา ไม่รู้เรื่องจริงของเขาหรอก
    พอดีเป็นสมาชิกธรรมดา ไม่มีเส้น ไม่รู้จักผู้ดูแลเว็บ
    แค่ชอบตามดูคนในเว็บฯ เล่นๆ ดูคนแปลกๆ ไปตามเรื่องตามราวประสาคนจิตไม่ว่าง
    ไม่ได้จะตำหนิคนแจ้งแบนทุกคน เพราะถือว่าเป็นหูเป็นตาช่วยให้เว็บสงบสุข อยู่ในระเบียบเรียบร้อย

11. k.kwan

ติดใจ มาม่าในเว็บธรรมะ ละซิ
    กระทู้สาระ มาม่าไม่ค่อยมีอะจะ
    จะกินมาม่า ก็ต้องดูที่กระทู้หลายๆหน้า คนมุงเยอะๆ และยูสเซอร์ปรุงมาม่าเจ้าประจำ
    อิอิ

12. โฮดี้โจนส์

วันนี้หมอกฤษณ์ แมนมากๆ บ๊ะ บ๊ะ ลูกผู้ชายตัวจริงเลย (หลังจากพึ่งหักหลังอาเม้งไป)

13. k.kwan

ดูดิ เห็นปะ รักคุณเม้งกันจะตาย
    คุณเม้งไม่อยู่ ละเหงาเงียบกันเลยทีเดียว
    ยังกะคู่รักพันปี ตบจูบแล้วลูบหัว
    555

14. k.kwan

จริงรึนี่ คุณหน้าวัด จริงป่าวที่โฮดี้เขาบอกว่า...

15. vmnt

vmnt สมาชิก

"ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้ทุกคนเป็น<WBR>คนดีได้ทั้งหมด"

ใจความตอนหนึ่งของพระบรมราโชวาท ในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    ซึ่งผมขออัญเชิญมาเพื่อเป็นสิริมงคลกับทุกท่านครับ

ในการที่ทางเว็บขอความร่วมมือให้เว้นคำหยาบคาย และใช้ข้อความที่สุภาพนั้น ผมขอสนับสนุนครับ
    เป็นการฝึกตนให้เป็นสุภาพชน และฝึกการอดทนต่อคำยั่วยุต่างๆ ซึ่งในบางครั้งเราอาจจะพบเห็นแล้วรู้สึกกระทบ
    ส่วนใครจะทำได้มาก หรือน้อย ขึ้นอยู่กับความเข้าใจ และการใช้สติ/จิตสำนึกครับ
    เพราะข้อความทุกข้อความที่เรา/ท่าน ต่างก็พิมพ์ทิ้งไว้ มันจะติตอยู่ในเว็บและในความรู้สึกของผู้ที่ได้พบเห็นตลอดไป

ดังสำนวนที่ว่า "สําเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล" นั้นจะเป็นคำตอบที่ดีในทุกสังคมครับ
    ข้อความใดที่ไม่สุภาพ ที่ไม่ควร ผู้ที่พบเห็นย่อมจะรู้ไปถึงความคิดอ่านของผู้ที่โพสต์ไว้ ว่าเป็นคนอย่างไร

ส่วนในความรู้สึกว่า ผู้ดูแลเว็บลำเอียงนั้น ผมว่าการที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เป็นการบอกถึงทุกคนครับ
    บอกโดยภาพรวม ทุกคนที่เป็นสมาชิกรวมถึงทีมงานของเว็บด้วย คือทุกคนที่พิมพ์ข้อความได้มากกว่าครับ

ก็อยากให้ทุกท่านมองถึงเจตนาที่ดีของการตั้งกระทู้นี้ด้วยกันครับ:cool:

16. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    ทางเราขออยู่อย่างเดียว ขอให้ทุกคนมีสตินะครับ และใจเย็น ๆ หากใจร้อนจะคิดไปเองได้ว่าทางเราไม่ยุติธรรมหรือลำเอียงนะครับ เพราะเราอยู่กันอย่างพี่ น้องกัน ไม่ใช่อยู่กันอย่างศัตรู และทางเราให้โอกาสทุกคน และก็รับฟังทุกคน การแจ้งมาก็ดีมากครับ ไม่ได้ปล่อยปละละเลยแต่อย่างใด และพอดีตั้งกระทู้นี้ิขึ้นมาก็อยากให้สมาชิกทุกคนได้เห็นและได้พูดคุยกันและทำตามที่ขอร้องกัน เพราะว่าเราจะไม่เร่งรีบทำอะไรหลาย ๆ อย่างให้ดูวุ่นวายมาก เราพยายามทำให้ทุกคนได้ค่อย ๆ รับรู้และเรียนรู้และเข้าใจในเหตุผลต่าง ๆ หากทุกคนไม่ใจร้อนกันเกินไป กาลเวลาจะช่วยให้งานต่าง ๆ เรียบร้อยลงด้วยดี เพราะตั้งใจไว้ว่าเมื่อตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาแล้วจะพยายามไม่แจกใบแก่ใครโดยไม่จำเป็นก่อน ให้สมาชิกได้ศึกษาและฟังสมาชิกและผู้ดูแลทำให้เกิดการปรับตัวกันตามสมควร และหลังจากนั้นไปแล้วทางเราจะดำ้เนินการตามระเบียบต่อไป เพราะได้บอกให้สมาชิกได้ปรับตัวกัน ได้ลดทิฏฐิ มานะกันบ้างแล้ว

อย่างที่บอกไว้บ้างแล้วว่าเราจะแจกใบเหลือง ใบแดง หรือแบนโดยเร็วก็ทำได้แต่ผลกระทบกลับมาก็คึือความเครียด และเราก็พยายามปรับไม่ให้เครียดเพราะจากที่เห็นที่ผ่านมาหลายคนเครียดกันก็กำลังปรับปรุงให้ราบรื่นขึ้น จึงดูเหมือนไม่ใส่ใจ

แต่อันที่จริงใส่ใจเสมอ และกำลังพินิจพิจารณาอย่างต่อเนื่อง สมาชิกที่โดนเพ่งเล็งก็เคยโพสต์ว่าทางเว็บไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง แสดงถึงไม่ได้นำเอาสถานะมาอ้างอิง ในการกล่าวคำหยาบได้

แต่พอดีอยู่ในช่วงลดความเครียดและตั้งกระทู้นี้เพื่ือทำความเข้าใจกันพอดี ก็ยังงดการแจกใบฯลฯ เพื่อการปรับตัวของสมาชิกไปก่อนนะครับ

อย่า่งที่เคยกล่าวไว้ ใครจะด่าก่อน ด่าหลัง คือผิดกฏ ก็คือผิด นะครับ และจะบริจาคมากน้อย หากทำผิดกฏก็คึือผิดนะครับ ไม่ได้มีสิทธิพิเศษเหนือกฏแต่อย่างใดครับ

ขอให้ทุกคนเชื่อมั่นนะครับว่าทางเราพยายามทำให้ทุกคนร่มเย็นแม้จะช้าไม่ทันใจบ้างก็อดทนรอกันหน่อยนะครับ เพราะผู้ดูแลก็มีเหตุผลดังที่กล่าวไปแล้ว

และคิดว่าค่ำคืนนี้กฏก็คือกฏครับ ขอให้ทุกคนมีสติอย่า้ใช้อารมณ์กัน อย่าดีใจ อย่าเสียใจไปกับอารมณ์ อิฏฐารมณ์ หรืออนิฏฐารมณ์นะครับ แล้วเราจะพบความเป็นธรรมที่เกิดขึ้นพร้อมสติและร่มเย็นแก่ใจเรา และเป็นประโยชน์ต่อคนรอบข้างด้วยครับ

อนุโมทนาครับ

17. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    ขอตัวทำงานสักพักใหญ่ ๆ เมื่อว่างจะเข้ามาดูแลต่อครับ มีอะไรก็โพสต์ไว้ได้ครับ หรือมีอะไรก็แจ้งไว้ได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

18. Ms,13

คิดถึงปะป๋า จังเลย หนูมีข่าวดีมาบอกปะป๋าด้วยละ รับลองปะป๋าต้องอึ้ง

19. kpb

kpb Active Member

มาตามดูผลด้วยคนครับ ว่าจะลงเอยกันยังไงให้คำหยาบหายไปจากพลังจิต
    เห็นใจผู้ดูแลนะไม่ต้องคิดมากครับแต่ถูกว่าไปตามถูก ผิดว่าไปตามผิด

20. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจครับ แจกใบเหลืองใบแดง กับคนไม่ได้สนับสนุนเว็บ ไม่มีผลกระทบ
    แต่ถ้าแจกกับผู้สนับสนุนเว็บมีผมกระทบ และอีกอย่างผมเสนอทางออกให้แล้ว
    คือแบนตักเตือน ไม่ใช่แบนถาวรซึ้งไม่มีผลกระทบ เว้นซะแต่ทางเว็บกลัว...