เทคนิคสำหรับมือใหม่ที่อยากเข้าสู่วงการพระ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอ๋สระบุรี, 26 เมษายน 2012.

1. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำลองถ่ายรูปให้เป็น มุมมองเดียวกันเลย แล้วใช้ PHOTOSHOP เทียบกันดู ดูแบบนี้พี่ว่ามันหลอกกันครับ แต่ผมดูดีนะ
    (ความเห็นส่วนบุคคล)

2. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจ้างเขาถ่ายงะพี่ เพิ่งได้ภาพมา ช่างภาพเก่าไม่อยู่คนนี้ถ่ายไม่ถูกใจ ครับ แหะๆ ผมให้ถ่ายผิวแนวนอน ผมยังงง อยุ่เลย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      184.8 KB
      เปิดดู:
      56
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2013
  3. เอ๋สระบุรี

วันนี้ เอาเทคนิค ดูธรรมชาติของ พระสมเด็จบางขุนพรหม 09 มาให้ได้ดูกัน
    เคยมีคำถาม ว่า09 ดูอย่างไร ยากไหม ตอบได้ว่า ไม่ยากแล้วก็ไม่ง่าย ถ้าไม่มีพระแท้อยู่ในมือ หรือเคยผ่านตาพระองค์จริงๆมา วันนี้ผมเอาพระ 09 มาให้ดู 2พิมพ์ คือพิมพ์เกศบัวตูม กับ พิมพ์ใหญ่ทะลุซุ้มมีสังฆาฏิ (นิยมA)

พระทั้ง 2 องค์นี้ เป็นพระทีใช้ดูธรรมชาติ ของพระ09 ได้ดีทีเดียว ผมจะไม่พูดเรื่องพิมพ์ทรง ว่าแยกพิมพ์อะไร อย่างไร ให้ไปหาดูพิมพ์ที่เขาแยกไว้ให้แล้วละกัน ถ้าพูดเรื่องพิมพ์ เดี๋ยวมันยาวจะไม่จบ เรื่องพิมพ์มาตรฐาน 12 พิมพ์เดี๋ยวถ้ามีเวลาค่อยมาว่ากัน วันนี้เอาเรื่องธรรมชาติมาตัดสินพระว่าใช่ไม่ใช่อย่างไร

เริ่มที่เนื้อพระ 09 ก็คือปูนขาวล้วนๆนี่เอง ไม่ต้องส่องหามวลสาร ไม่มี ถ้ามีก็น้อยๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆ พระที่พบเจอส่วนใหญ่ จะมีลักษณะตามรูปที่ผมลงให้ดูแต่ก็ไม่เสมอไป เพราะพระ09 มีทั้งแบบดูง่ายและดูยากแตกต่างกันไป ส่วนใหญ่ที่เป็นลักษณะแบบที่ลงให้ดูนี้ ถือว่าเป็นพระดูง่าย (สำหรับผมนะ) ผมชอบพระเนื้อโซนนี้ เรื่องเน้อพระจะมีชิ้นพระสมเด็จฯ บางขุนพรหมผสมอยู่ในเนื้อพระมากบ้างน้อยบ้างแตกต่างกันไป นอกนั้นเม็ดมวลสารแบบ 100 ปี วัดระฆังไม่ต้องไปหาส่องให้ปวดตาก็ไม่มีทางเจอ เอาแค่นี้พอสำหรับเนื้อพระ
    ทีนี้มาดูธรรมชาติ เรื่องแรก คือแป้งโรยพิมพ์ ไม่รู้ว่ามีคนเคยบอกหรือยัง เอาเป็นว่าผมถือว่าไม่มีใครบอกละกัน เรื่องแป้งโรยพิมพ์ สำหรับ พระ09 แป้งต้องเป็นแป้งมันด้าน ไม่ใช่แป้งมันวาว แว๊ปๆ เหมือน พระปี 17 หรือพระอื่นๆ
    ร่องรอยแตกราน เนื่องจากการผสมส่วนผสมที่ไม่ได้สัดส่วนไม่เท่ากัน เมื่อเวลาพิมพ์พระ แล้วเอาพระออกจากพิมพ์ พระยังหมาดๆ ยังไม่เซ็ทตัว จะมีรอยปูนเปียกติดอยู่ตาม ผิวด้านหน้าพระคล้ายๆตัวหนอน ไม่มากก็น้อยตอนที่หยิบออกจากพิมพ์ พอพระเซ็ทตัวเริ่มแห้ง ความร้อนภายในที่ดันออกมาทำให้เนื้อพระที่ส่วนผสมที่ไม่เข้ากัน ก็จะถูกดันปริออกไม่มากก็น้อย แต่ก็ต้องมีให้เห็นแทบทุกองค์ เพราะพระตำผงที่วัด ผสมที่วัด กดพิพม์ที่วัด ไม่ได้ปั๊มด้วยเครื่องจากโรงงาน ทำให็พระส่วนใหญ่จะไม่สวยเรียบร้อย จนเป็นเอกลักษณ์อย่างหนึ่งของพระ 09
    ด้านหลังพระ ก็เป็นเอกลักษณ์ อีกอย่างที่ควรจำ จะต้องมีร่องรอย แบบที่เห็นส่วนใหญ่ก็จะคล้ายคลึงกันไม่หนีไปจากรูปที่ลงให้ดู (ให้ระวังถ้าพระมีรอยเหมือนเส้นประไข่ปลาเยอะแยะ ก็ให้ระวังและสันนิฐานไว้เลยว่าน่าจะเก๊ ในพระแท้มีรอยนี้เหมือนแต่ไม่เยอะ จะเป็นรอยบางๆ แต่ถ้าเห็นเป็นรอยเน้นๆ เนื่องจากจงใจให้มีรอยนี้ก็สรุปได้เลยว่าเก๊ เพราะ รอยจะกินลึกลงไปในเนื้อพระมากกว่าปกติ) อีกอย่างด้านหลังพระ ไม่ควรมีเม็ดผงเก่าปะติดลงไปแบบตั้งใจโรยหรือแปะกดลงไป ถ้าเจอแบบนี้ ก็มั่นใจได้ว่าเก๊ชัวร์

ต่อไปการตัดข้างองค์พระ การตัดขอบพระจะมีรอยตัด ตามรูปที่ลงให้ดูจะไม่เรียบตึงเสมอกันตลอดแนวทั้ง 4 ด้าน การตัดด้วยมือไม่มีทางที่จะได้ฉากทั้ง 4 ด้าน องค์พระจะต้องไม่เท่ากันทั้ง 4 ด้าน แต่พระจะมีรอยตัดที่สอบเข้าบ้างตัดเอียงออกบ้าง บางองค์หน้ากว้าง หลังแคบ หรือบางองค์ หน้าแคบ หลังกว้าง บางทีตัดโย้บ้าง เอียงบ้าง ไม่ถือเป็นข้อยุติ แต่สิ่งหนึ่งที่เป็นข้อสังเกตุด้านข้างองค์พระ คือรอยครูดของชิ้นส่วนพระสมเด็จฯ เล็กๆที่ไม่เข้ากับเนื้อพระเวลาโดนตัดขอบจะครูไปตามรอยตัด บางทีชิ้นนั้น ก็ติดกับองค์พระ บางชิ้นก็หลุดออกไป กับเนื้อพระที่ถูกตัดออก เหมือนรอยว่านหลุดในพระบ้างกร่างประมาณนั้น เนื้อพระที่ถูกตัดออก ก็เอาไปบดเป็นส่วนผสมต่อๆไปได้อีกเรื่อยๆ
    ทีนี้ก็มานึกถึงตอน ที่กดพิมพ์พระไปแล้ว ก็เคาะออกจากบล๊อก ตัดขอบ 4 ด้านแล้ว แต่พระยังเปียกอยู่ พอพระเริ่มหมาดๆ ยังไม่แห้งดี ผู้ที่พิมพ์พระ ก็ใช้นิ้วมือนี่แหละหยิบพระ ไม่หยิบบนล่าง ก็หยิบด้านข้าง ทำให้เกิดธรรมชาติ ของพระที่ไม่แห้งดี ยุยตัวตามรอยนิ้วมือที่หยิบ และพระก็อาจจะปริได้อีก จากที่ปริด้วยความร้อนตอนเซ็ทตัวมาแล้ว และตำแหน่งที่ยุบตามนิ้วที่หยิบพระ นี่แหละ
    ที่ขอบพระบริเวณนั้นก็จะปรากฏรอยนิ้วมือจางๆ ไม่เห็นเป็นรอยนิ้วมือชัดเจน และขอบพระบริเวณนี้ มักจะไม่พบรอยปริ และรอยตัด แต่จะเรียบและแน่นตัวกว่าส่วนอื่นๆ ที่ไม่ได้โดนจับ

แถมอีกนิด ที่รอยตัดขอบข้าง บริเวณด้านหลังพระ ส่วนใหญ่ที่เห็นจะมีลักษณะเป็นครีบรอบองค์พระด้านหลังทั้ง 4 ด้าน

พิมพ์เกศบัวตูม

พิมพ์ใหญ่เกศทะลุซุ้มมีสังฆาฏิ (นิยม A)

วันนี้ขอแค่นี้นะครับ สำหรับ พระสมเด็จบางขุนพรหม 09 อาจจะพอมีประโยชน์กับผู้ที่เข้ามาอ่านบ้างไม่มากก็น้อยแหละครับ เอาไว้เป็นแนวทางในการสะสมแล้วไปต่อยอดกันต่อไปครับ อย่าลืมนะครับ พระบางขุนพรหม ไม่มีมาลสารเหมือนวัดระฆัง มีแต่ปูนล้วนๆครับ ใครบอกว่าต้องดูมวลสาร ในพระบางขุนพรหม ก็ปล่อยเขาดูมวลสารต่อไปครับ ขอบคุณครับ

(ความเห็นส่วนบุคคล)

4. narmja

อยากได้สักองค์งะพี่ แหะๆ

5. เอ๋สระบุรี

รูปถ่าย พอใช้ได้ไหม พอดีผมมือใหม่

ชี้แนะด้วยครับพี่น้อง

6. narmja

:cool::cool::cool: มะได้อวยนะพี่ แต่ผมว่าดูง่ายละครับ ปรับแสงเพิ่มอีกหน่อยก็ได้ครับ

7. เอ๋สระบุรี

อ่ะจิงดิ กล้อง NIKON ดิจิตอล รุ่นแรกๆ ที่เขาเอามมาถ่ายสติ๊กเกอร์ รุ่นแรกๆ ที่ดิจิตอลเข้ามาเมืองไทย เก่าโคตรๆ 10 กว่าปีแระ มันพังรังถ่านแตก ไม่มีตัวล็อก อะไหล่ก็ไม่มีขาย เลยซ่อมแบบลูกทุ่ง เอาตะปูเข็มรนไฟจิ้ม ให้เป็นรูแล้วอัดสกรูตัวเล็กเข้าไปใช้ได้เลย อาศัยจัดแสงเอา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤษภาคม 2013
  8. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    คุณน้ำมีรูปตัวตัดเหรียญอีกด้านมั้ยครับ จะดูเทียบจากภาพเหรียญทองคำ

9. jetsalit

เหรียญคุณน้ำผมนั่งดูรูป ดูยังไงก็ธรรมชาตินะ แต่ถ้ากรรมการตีแบบนั้น เลยเดาจากสาเหตุ ยึดจากบล็อคเขยื้อนหรือเปล่า ขอบข้างไม่ได้แต่งด้วยตะไบ

10. narmja

เป้นไปได้ครับพี่แต่เหรียญผมคนละบลอกครับ ก็จากรูปพี่ลองเทียบกับ พระกรรมการก็ได้ครับ ว่า มันเหมือนกัน ขนาดนั้น วันอาทิต พี่ไป มธ ปะครับผมจะติดไปให้ดู พระที่ผมเทียบก็ไม่มีรอยตะไบครับ
    หูเจาะ ขอบปลิ้น ธรรมชาติขนาดนั้น ทำได้นี่ เยี่ยมยุทธ ครับ ก็น่าจะปลอมมาแล้ว หลายสิบปี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2013
  11. jetsalit

ยังไม่แน่ใจครับ แต่กำลังคิดว่า ถ้าเป็นแบบนั้น คุณน้ำขอเทียบตัวขอบว่าตรงมั้ย ถ้าตรงกันเถียงเราไม่ได้แน่นอน

12. narmja

เขาไม่มีให้เทียบดูนะสิครับพี่ ผมก็ไม่รู้จะว่ายังไง ช่างถ่ายไม่ใช่คนเดิม เลย มองไม่เหมือนของจริงเท่าไหร่ เด๋วผมรอพี่คนเดิมถ่ายให้อีกรอบดีกว่า บอกตรงๆนะพี่ ถ้าผมให้พี่ดูของจริง พี่จะบอก ดูง่ายวะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2013
  13. jetsalit

ถ้าเป็นปู่โต๊ะ ผมโวยให้ได้แต่นี่นอกสายเกรงจายยยน้าศักดิ์ เค้าเบอร์ใหญ่

14. jetsalit

เหรียญ คุณน้ำอ่ะผมดูจากรูปยังไงก็ดี เพียงแต่ขาดลักษณะที่เค้ายึดมาตราฐาน แต่มันตู้มลงทั้งสองฝั่งนี่ดิ คือปัญหาแต่เราต้องแข็งไว้ก่อน

15. narmja

ไม่เป็นไรครับพี่ ผมไม่โวยหลอกครับ คือ ผมเจอหลายอย่างทำให้ผมเข้าใจ คนตู้ใหญ่ครับ อย่าง สาย ปูทวด ฉ ท่าพระจันทร์ ผมยื่น เหรียญปู่ทวด รุ่น 2 ดูง่ายมากๆ แกเห็นปุ๊บ แกตี ปลอม ผมงง เลย ก็ ถือเป็นประสบการณ์ครับ พี่ลองดูหน้าพระ ครับ คนเก็บพระระดับนี้

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      88
  16. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ถ่ายรูปได้สวยเลยครับพี่เอ๋ พระก็สวยมากกก :cool:

17. jetsalit

เดี๋ยวผมขอยืมรูป คุณน้ำ ให้พวกตัวเบ้งดู อยากรู้ความเห็น นอกสายในสาย

18. narmja

ได้ครับพี่ ขอบข้างผมติดพี่ไว้ก่อนนะครับ กล้องผมอยู่ที่ 0 แล้วผมจะถ่ายให้ แต่จริงๆ พระแบบนี้ผมไม่ดูขอบครับ เพราะ ธรรมชาติ ขนาดนี้ ถ้าผมเจอข้างนอก แบบนี้ผมก็เช่าครับ

19. jetsalit

คุณน้ำ วงเดือนไม่ต้องไปยึด 6ตามองว่าแท้ชัวร์

20. narmja

ขอบคุณครับพี่