เบี้ยแก้ที่ไหนดีๆราคาไม่แพงบ้างค๊าบ

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย frankenstine, 14 กุมภาพันธ์ 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ผมขอแนะนำเพิ่มเติม ครับ

ท่านพระอาจารย์ปุ่นนี้ผมก็ได้ยินกิตติศัพท์ของท่านมานานมากแล้ว จากพระที่รู้จักกันว่าท่านเก่งมาก ท่านเป็นผู้ใฝ่รู้ในวิชาอาคมอักขระเลขยันต์ และที่สำคัญท่านพระอาจารย์จะทำตามตำราเองทุกขั้นตอน ตามที่ครูบาอาจารย์ท่านแนะนำ ไม่มีการนอกครูนอกตำราเด็ดขาด และที่สำคัญท่านพระอาจารย์ไม่ไหว้วานให้ผู้หนึ่งผู้ใดมาร่วมกระบวนการผลิต ของขลังโดย
    เด็ดขาด ท่านจะทำด้วยมือทั้ง 2 บวกกับพลังจิตที่กล้าแข็งของท่านเท่านั้น

ท่านพระ อาจารย์เล่าว่าวัตถุมงคลนั้นต้องทำให้ถูกต้องตามตำราที่ครูสั่ง จะนอกครูนอกตำรา อ้างว่าอนุโลม ไปสำเร็จเอาตอนเสกนั้น ไม่ได้อย่างเด็ดขาด ถ้าขืนไปทำอย่างนั้นต่อให้เสกยังไงก็ไม่เข้า ใช้ไม่ได้ ถือว่านอกครู ผิดครู

เป็น ที่น่าภาคภูมิใจอย่างยิ่งที่วิชาเบี้ยแก้ ตำรับวัดกลางบางแก้ว มีผู้สืบทอดแล้ว โดยท่านพระอาจารย์ปุ่นได้ถวายตัวเป็นศิษย์หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว นครปฐม มาตั้งแต่ปี 2536 และได้ทำเบี้ยแก้ตามตำราของวัดกลางบางแก้วตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาทุกขั้นตอน ท่านพระอาจารย์จะลงมือทำเองตลอด ตั้งแต่เลือกหอยเบี้ย กรอกปรอท ตีเบี้ย ลงจาร ถักเบี้ย จุ่มรัก สำเร็จด้วยมือท่านพระอาจารย์ปุ่นทั้งสิ้น

มี ผู้กราบเรียนถามว่าเบี้ยสายวัดนายโรงนั้นเหมือนของวัดกลางบางแก้วไหม ท่านพระอาจารย์ตอบว่าคล้ายกันแต่ไม่เหมือนกันซะทีเดียว คาถาในการกรอกปรอท การจารอักขระก็ไม่เหมือน แต่พอทำสำเร็จแล้วก็ใช้ได้เหมือนกัน มีผู้ผู้นำเบี้ยของหลวงปู่ดี วัดเทพากร ที่ทางคุรปืดปู่นนท์สร้างถวายให้ท่านพิจรณา ท่านเห็นปุปก็ทักทันทีว่านี่เบี้ยสายอ่างทอง แสดงถึงความรอบรู้ของท่าน

ตอน นี้อายุท่านยังไม่มากคะเนเอาว่าน่าจะซัก 50 กว่าๆ แต่หลายคนเรียกท่านว่าหลวงปู่ ด้วยเชื่อกันว่าท่านมีญาณของหลวงปู่เคน วัดเขาอีโต้ ที่มรณภาพไปนานแล้ว คอยสนับสนุนในการทำของขลังของท่าน หลายครั้งที่ท่านไปนั่งปรกพุทธาภิเสกก็มีคนเห็นท่านกลายเป็นพระแก่ ๆ ไปก็มี

2. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ยแก้ หลวงตาเผือด วัดมะกอก ดีครับ ใช้ปรอทธรรมชาติที่หลวงตาไปดักมาเองและสร้างเบี้ยด้วยตัวท่านเอง เป็นวิชาสายหลวงปู่รอด วัดนายโรง ใช้ได้ดีเกินคาดครับ

3. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    หลวงปู่เสียน วัดมะนาวหวาน
    ไม่ก็
    หลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร

4. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

มีตะกรุดกันเขี้ยวงา แถมให้ด้วย ที่ใต้ท้องเบี้ย...

5. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้าต๋อย หลวงตาเผือดท่านเก่งทางด้านกันงู กันเขี้ยวเล็บงา สัตว์มีพิษ วิชาเหล่านี้ท่านเก่งมาก เพราะท่านเป็นพระป่า

เบื้ยของท่านมีทั้งแบบไม่สอดตะกรุด และสอดตะกรุด ผมเคยได้ข้อมูลมาว่า เบื้ยตัวที่มีเขี้ยวครบ 32 ซี่จะนำมาทำเป็นแบบไม่มีตะกรุด ส่วนเบื้ยตัวที่มีไม่ครบ 32 ซี่ อาจมีแค่ 31 ซี่ ก็จะเพิ่มตะกรุดเข้าไปเป็นเคล็ดเพื่อให้ครบ 32 ตามตำรา อันนี้ทางลูกๆหลานๆหลวงตาท่านพูดๆกันครับ ผมก็ไม่ทราบข้อเท็จจริง แต่ก็อาจเป็นไปได้สูงครับ

6. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เอ...รู้จักผมด้วยแหะ แล้วใครเอาไปให้ท่านดูครับ

7. JoeGeo

JoeGeo สมาชิก

ขอยืนยันว่าหลวงพ่อเสียน ของดีราคาเบาครับ และอีกที่คือ หลวงพ่อตี๋ วัดหูช้าง นนทบุรี ครับ ราคาวัตถุมงคลท่านไม่แพง ที่วัดไม่จ้างโรงงานทำครับ ทำมือกันโดยในวัด โดยมีช่างตีเบี้ยชุดเดียวกับตีเบี้ยให้หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้วครับ ผมว่าเป็นอีกสายที่ไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวง เพราะผมก็เก็บมาแล้วครับและท่านก็จารได้สวยมากๆลายมือท่านสวยครับ และประสพการณ์ตรงๆกับผมเลยก็จะเป็นเบี้ยแก้หลวงพ่อเกิด วัดโพธิ์แทน นครนายก ครับ ที่วัดให้บูชาลูกละ100บาท :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2011
  8. markerkab001

markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแนะนำของพระพิจารณ์ วัดโพธิ์ผักไห่ครับ
    ท่านเรียนมาจริง จากตำรับสายตรงของหลวงปู่อวน เจ้าอาวาสองค์ก่อน

9. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    หลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร แน่นอนครับ

10. Just another day

Just another day เป็นที่รู้จักกันดี

งง อ่ะ ทำไมในนี้บอกว่าใส่กระเป๋ากางเกงได้

ของเราได้เบี้ยแก้หลวงปู่รอดมา เจ้าของเก่าเขาบอกมาเลยว่าห้ามใส่กระเป๋ากางเกงอ่ะค่ะ

11. Single Club

Single Club เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    เบี้ยแก้คือวัตถุอาถรรพ์ สามารถใส่กระเป๋ากางเกงได้ แต่เจ้าของเดิมอาจจะนับถือหลวงปู่มากๆเลย อยากให้เก็บไว้ที่สูง

ปกติถ้าเบี้ยที่มีรูปหลวงพ่อหลวงปู่ติดไว้ก็ควรแขวนไว้ที่สูงกว่าเอวน่ะครับ

12. Single Club

Single Club เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์ปุ่น วัดใหม่กระทุ่มล้ม อีกทายาทหนึ่งในสายวัดกลางบางแก้ว

13. Single Club

พระอาจารย์พร วัดบางแก้ว ศิษย์หลวงปู่เจือ วัดกลาง ท่านสร้างเป็นระยะๆ

14. Single Club

หลวงพ่อสาน วัดกลางบางแก้ว ขณะนี้ได้ทำเบี้ยในนามวัดกลางออกมาเรื่อยๆแล้วครับ

15. เอนก2518

เอนก2518 สมาชิก

16 ธันวาคม 2010
    ลองไปคันข้อมูลวัดกลางคูเวียงดูครับ

เบี้ยแก้อาจารย์เชิญ วัดกลางคูเวียง ศิษย์เอกหลวงพ่อชื่น วัดกลางคูเวียง และศิษย์ครอบครูเบี้ยแก้ หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว และยังเรียนวิชาการทำ วัวธนูจากหลวงพ่อน้อยวัดศรีษะทองครับ ตอนนี้หลววงพ่อยังอยู่ครับ ที่วัดท่านจะมีเบี้ยแก้ใหญ่ที่สุดในโลกด้วย ลองไปดูครับอยู่นครชัยศรี ถ้าเลี้ยวขวา เป็นวัดกลางบางแก้ว ถ้าเลี้ยวซ้ายไป 3 กม เป็นวัดกลางคูเวียงครับ แม้แต่อาจารย์เจือ ยังนับถืออาจารย์เชิญเลยครับ อาจารย์เชิญถือได้ว่าเป็นศิษย์สายตรงที่สืบทอดวิชาเบี้ยแก้จากหลวงปู่เพิ่ม องค์สุดท้ายที่ยังมีชีวิตอยู่ ปกติแล้วท่านไม่ค่อยได้สร้างเบี้ยแก้ อันเนื่องมาจากท่านไม่าต้องการไปแข่งกับวัดกลางบางแก้ว แต่เพราะเหตุที่ท่านเป็นผู้สืบทอดองค์สุดท้าย จึงทำให้ท่านต้องทำเบี้ยแก้เพื่อสืบทอดวิชา
    เบี้ยแก้ของท่านถือได้ว่า เป็นเบี้ยแก้ที่สร้างโดยเกจิที่ยังมีชีวิตอยู่ ที่ติดอันดับดีที่สุดในเมืองไทย เบี้ยแก้ของอ.เชิญ สามารถใช้ทดแทนเบี้ยแก้หลวงปู่เพิ่มได้ ครับ ที่วัด ทำบุญลูกละ 600 ครับ หลวงปู่ทำเองหมดครับ ยกเว้นการถัก จะมีคนถักเพียงคนเดียวถนัดซ้าย ด้งนั้นการวนของลายเชือก จะทวนเข็มนาฬิกา ต่างจากวัดกลางจะตามเข็ม ของที่วัดจะมีไม่เยอะครับ เพราะว่าถือว่าคนทำแค่สองคน คือหลวงปู่ และคนถักถนัดซ้ายครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. ผู้การ

ผู้การ สมาชิกใหม่

เบี้ยแก้่ทุกครูบาอาจารย์ที่สร้่างไว้ดีหมดบางองค์ที่ผมเจอมาไม่มีการโปรโมตแต่แน่ยิ่งกว่าแช่แป้งคนที่คล้องคอโดนขอกำลังจะเข้าตัวมีเบี้ยตัวเดียวของวิ่งลงเท้าหายไปเลย

17. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนใหญ่ที่มีก็ไม่ค่อยมีที่กล่าวถึงข้างต้น มีแต่เบี้ยแก้นอกสายครับ มีเบี้ยของหลวงปู่เจือ 1ตัว

รูปที่ 1 เป็นเบี้ยแก้ของวัดบางจาก ที่บูชาจากในโบสถ์ครับ มาพร้อมใบคาถาและเงินขวัญถุง

รูปที่ 2 เป็นเบี้ยแก้ หลังปิดตา ที่บูชาจากหลวงตาเปรื่องแล้วให้ท่านช่วยจารให้อีก

รูปที่ 3 เบี้ยแก้ ของหลวงปู่นอง วัดวังสีทอง จ.สระแก้ว ท่านเป็นหลานของหลวงพ่อเดิมครับ ที่เห็นขาวๆตรงหน้าเบี้ย ให้หลวงปู่เจิมแป้งเสกเทวดาให้อีกครั้งแต่แป้งหลุดจะหมดแล้ว

รูปที่ 4 แหวนเบี้ยแก้ ออกวัดบางจากเมื่อปี 53 พิธีเสาร์๕ มีหลวงปู่คำบุปลุกเสกด้วย ต้องจองแหวนไว้ล่วงหน้าประมาณ 2-3 เดือน กว่าจะได้รับ ผมจองไว้ 2 วง ยังไม่กล้าใส่กลัวรอยจารที่หัวเบี้ยจะหลุด ยังหาวิธีเคลือบหัวเบี้ยกันรอยจารหายไม่ได้เลยครับ .... อยากใส่มาก...

ยังมีของหลวงปู่แดง วัดห้วยฉลองราษฎร์ จ.อุตรดิตถ์ เพิ่งได้มาตอนสงกรานต์ แล้วจะเอามาลงให้ดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

แหวนสวยมากครับ ใช้ยาทาเล็บทาหลายเที่ยวหน่อย อาจจะได้นะครับ

19. akkadai

akkadai เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ไม่ทราบว่า ที่วัดไหนมี เบี้ยแก้เปลือย สวยๆๆบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วย?

20. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    อันนี้สงสัยมานานแล้วครับว่าเบี้ยแก้ของหลวงปู่เจือนอกจากแล้วคลาด กันแก้คุณไสย แล้วมีอยู่คงต่ออาวุธ คงกระพัน รึเปล่าครับ สงสัยนานแล้วแต่เคยมีท่านนึงบอกว่า ครบหมด