เบื่อ! ปวดหลังมาก.. นอนท่าไหนก็ยังปวด สรุปนอนไม่หลับ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย wasonsho, 8 กันยายน 2013.

1. wasonsho

wasonsho สมาชิก

มีใครเป็นไหม สงสัยจะทำงานหนักเกินไป เลยปวดหลัง
    ตอนนี้ขยับตัวลำบากมาก แม้จะพยายามนอนท่าไหนก็ยังปวดหลัง
    ไม่รู้เป็นอะไร นอนไม่หลับเลย มีวิธีแก้ไขบ้างไหม?

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ควรไปพบแพทย์ตรวจนะครับ และไม่ทราบว่าท่านจขกท ต้องแบกหามของหนักเป็นประจำหรือเปล่าจึงปวดหลัง ?หรือว่าทำงานนั่งนานหรืออยู่ท่าใดท่าหนึงนานเกินไป ก็ทำให้ปวดหลังได้ ถ้ากรณีหลังคงต้องออกกำลังกายบ้าง มีการว่ายน้ำซึ่งจะทำให้ได้ออกกำลังทุกส่วนของกายหรือลองดูท่าออกกำลังแก้ปวดหลังที่นี่ครับ..

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=Cu_mu36re5g]กายภาพบำบัด ออกกำลังแก้ปวดหลัง 1/6 - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=F5FXYefPoXU]กายภาพบำบัด ออกกำลังแก้ปวดหลัง 2/6 - YouTube[/ame]

กายภาพบำบัด ออกกำลังแก้ปวดหลัง 2/6 - YouTube

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=USpZz3AGrvc"]http://www.youtube.com/watch?v=USpZz3AGrvc[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=Kg_bCAy1Ljw"]http://www.youtube.com/watch?v=Kg_bCAy1Ljw[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=pd4vUi-n9EQ"]http://www.youtube.com/watch?v=pd4vUi-n9EQ[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=ATt1fjGUORc"]http://www.youtube.com/watch?v=ATt1fjGUORc[/ame]

ขอให้หายไวๆครับ
    ....

ขอบคุณท่านวิทยากรผู้แนะนำท่าออกกำลังอย่างยิ่ง และอนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2013
  3. Broccocat

Broccocat เป็นที่รู้จักกันดี

1. นั่งหรือนอนทำสมาธิ ทำให้หลับง่าย
    2. ไปนวด กดจุดที่หลัง หรือไปนวดสปา
    3. ไปหาหมอ(แนะนำว่าควรจะไปหาหมอเพราะจะได้รู้ว่าเป็นอะไรกันแน่)
    4. เปลี่ยนที่นอนใหม่(ฟูกบนเตียงอาจจะอ่อนไป)
    5. ทานยาพาราแก้ปวด ถ้าไม่หายบางทีอาจเกี่ยวกับกล้ามเนื้อที่หลังอักเสบให้ย้อนไปหาข้อ 3. ก่อน
    6. เป็นกรรมเก่าอย่างหนึ่ง ควรทำบุญบริจาคทรัพย์ให้พระที่อาพาธในโรงพยาบาลสงฆ์ หรือทำบุญกับผู้ป่วยยากจนก็ได้มั้ง

4. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ความรู้เรื่องยาแก้ปวดหลังครับ

ปวดหลัง กินยา Arcoxia และ Norgesic และ Voltaren
    ขอถามคุณหมอสันต์ค่ะ

ดิฉันมีอาการปวดหลังมาก จนเดินแทบไม่ได้ ต้องค่อยๆเดินย่อง ก่อนหน้านั้นดิฉันไปเล่นโยคะมา ทานยา Arcoxia และ Norgesic ซึ่งดิฉันมีติดบ้านไว้ประจำและซื้อแจกคนงานในบริษัทเวลายกของปวดหลังด้วย (สำหรับคนงานดิฉันให้เป็น celecoxib แทน จะได้ประหยัดเงิน) ดิฉันกังวลว่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับกระดูก จึงไปหาหมอ ซึ่งหมอบอกว่าเป็นกล้ามเนื้อไม่ใช่กระดูก หมอให้ยา Voltaren และ Norgesic มา อยากถามคุณหมอว่ายา Voltaren และ Arcoxia นี้ทานร่วมกันได้ไหม และยา Norgesic นี้เราต้องทานนานเท่าไรจึงจะหาย และโรคปวดหลังของดิฉันนี้ ถ้าไม่ใช่กล้ามเนื้อ จะเกิดจากอะไรได้อีกบ้าง

ตอบ

1. ถามว่ายา Voltaren และ Arcoxia นี้ทานร่วมกันได้ไหม ตอบว่าไม่ได้ครับ เพราะมันเป็นยาพวกเดียวกัน ถ้าทานด้วยกันก็จะเป็นการเบิ้ลโด้ส คือทั้งคู่ต่างเป็นยาแก้อักเสบในกลุ่มชื่อ NSAID จึงมีพิษเหมือนกันเกือบทุกประการ จะต่างกันอยู่ก็นิดเดียวตรงที่กลไกการออกฤทธิ์ของ Arcoxia มีความเจาะจงต่อเอ็นไซม์ที่ลดการอักเสบ (COX-2) มากกว่า และไม่ไปกระตุ้นเอ็นไซม์ที่ทำให้เลือดออกในกระเพาะง่าย (COX-1) จึงทำให้มีโอกาสเลือดออกในกระเพาะน้อยกว่า แต่เลือดก็ยังออก ไม่ใช่ไม่ออก ในอีกด้านหนึ่งยาในกลุ่มต้าน COX-2 เช่นยา Arcoxia นี้ มีพิษต่อระบบหัวใจมากกว่า คือสรุปว่ามีพิษทั้งคู่

2. ถามว่ายา Norgesic นี้ต้องทานนานเท่าไรจึงจะหาย ตอบว่ายานี้ไม่ได้ทำให้หาย เพราะ Norgesic เป็นยาเม็ดผสมระหว่างยาคลายกล้ามเนื้อ (orphenadrine) กับยาแก้ปวดพาราเซ็ตตามอล ใช้บรรเทาอาการปวดเท่านั้น ไม่ได้ใช้รักษาโรค ขีดความสามารถของยาคลายกล้ามเนื้อในการบรรเทาอาการกรณีปวดกล้ามเนื้อหลังนั้น การวิเคราะห์งานวิจัยหลายชิ้น (เมตาอานาไลซีส) พบว่ามันได้ผลเฉพาะช่วง 1-2 สปด.แรก

3. อาการปวดหลัง ไม่ว่าระดับไหน ตั้งแต่ระดับคอลงไปถึงก้นกบ มีได้ 4 สาเหตุคือ

3.1 กล้ามเนื้อและเอ็น (fibromuscular) มีอาการปวด เมื่อย เคล็ด ขัด ยอก

3.2 โคนเส้นประสาทโดนกด (radiculopathy) มีอาการปวดร้าว แปล๊บๆ หรือชา หรือปลายมือเท้าอ่อนแรงร่วมดัวย

3.3 แกนประสาทสันหลังโดนกด (myelopathy) มีอาการกลั้นปัสสาวะอุจจาระไม่อยู่

3.4 โรคจับฉ่าย ซึ่งเป็นที่อื่นไม่เกี่ยวกับระบบกระดูกสันหลัง เช่นมะเร็งแพร่กระจายมา เป็นฝีวัณโรคแถวกระดูกหลัง อักเสบติดเชื้อ เป็นต้น

เอาละ ตอบคำถามคุณหมดแล้ว คราวนี้ขอผมเทศนาของผมบ้างนะ

1. การรักษาปวดหลังเฉียบพลันจากสาเหตุกล้ามเนื้อที่ดีที่สุดคือ

(1) ไม่ต้องใช้ยา เพราะเกือบทั้งหมดมันหายเอง

(2) อย่านอน ให้ฝืนทำกิจกรรมโดยไม่ต้องสนใจอาการ ถ้าไปจำกัดกิจกรรมเพราะกลัวมีอาการ จะทำให้จบลงด้วยการมีโอกาสเป็นปวดหลังเรื้อรังมากกว่า กฎสำหรับคนปวดหลังคือห้ามอ้างปวดหลังแล้วนอนพักเกิน 48 ชั่วโมง

(3) การประคบร้อนหรือประคบเย็นช่วยบรรเทาปวดและตึงได้

(4) การบีบนวดหรือจัดกระดูกช่วยบรรเทาอาการได้ ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย และดีเทียบเท่าการรักษามาตรฐาน (มาตรฐาน หมายถึงไปหาหมอ กินยา ทำกายภาพ)

2. ยาในกลุ่ม NSAID ที่คุณซื้อตุนไว้แจกลูกน้อง ไม่ว่าจะเป็น Arcoxia หรือ Voltaren นั้น เป็นยาอันตรายมาก มีพิษแยะ โดยเฉพาะพิษต่อไตซึ่งอันตรายมากจนต้องห้ามใช้เด็ดขาดในผู้เป็นโรคไตเรื้อรัง พิษต่อระบบหัวใจหลอดเลือดและระบบทางเดินอาหารก็ใช่ย่อย เป็นคดีความให้โรงพยาบาลโดนฟ้องเสียเงินมานักแล้ว กฎหมายถึงจัดให้เป็น prescribing drug หมายความว่าต้องหมอสั่งจึงจะกินได้ คุณเล่นซื้อแจกฟรีอย่างนี้ ถ้าคุณโดนลูกน้องฟ้องว่าคุณหวังดีประสงค์ร้ายให้เขาตาย รับประกันว่าหมอที่ไปเป็นพยานศาลจะไม่มีใครเข้าข้างคุณแน่นอน

นพ.สันต์ .ใจยอดศิลป์

DrSant: ปวดหลัง กินยา Arcoxia และ Norgesic และ Voltaren

5. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

เตียงนุ่มเกินไปก็ทำให้ปวดหลังได้ ลองนอนแบบไม่ใช้หมอนและนอนเตียงกากมะพร้าวหรือพิ้นกระดานดูก็จะหายปวดหลัง แต่ถ้าปวดมากจัดๆทำยังก็ไม่ค่อยหายให้ระวัง เนื้องอกมะเร็งในกระดูกสันหลัง

6. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ลองสวดมนต์ดูครับเวลาปวดหลังก็สวดว่า นะ โม พุธ ธา ยะ แค่นี้สวดไปหลายจบหน่อยแป๊บเดียวก็หายปวด แต่ถ้าหลังหายปวดแล้วมันไปปวดส่วนอื่นแทนก็ต้องทำใจ ลองฝึกดูความเจ็บปวด อย่าไปปรุงแต่งมัน ก่อนนอนก็สวดบทเมตตาเจโตวิมุติ หลวงพ่อจรัญท่านก็แนะนำบทนี้ สวดแล้วจะหลับสบาย เจ็บป่วยน้อย ลองดูครับ เรื่องปวดหลังกับนอนไม่หลับคงไม่มีใครเกินผมแล้ว เดี๊ยวนี้ดีขึ้นเยอะแล้ว

7. mahamettayai

mahamettayai เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สาเหตุของการปวดหลังอาจมีที่มาจากหลายอย่าง การรักษาอาจต้องวินิจฉัยตามสาเหตุ ค่ะ

สาเหตุของโรคอาจจะไม่ร้ายแรง เช่น การหดเกร็งของกล้ามเนื้อ อาการปวดมักจะเกิดทันที

ส่วนสาเหตุที่พบบ่อยๆ เกี่ยวข้องกับกิจกรรมในชีวิตประจำวัน ได้แก่

• การนั่งผิดท่าเช่น การนั่งหลังโก่ง นั่งบิดๆ
    • นั่งขับรถหลังโก่ง
    • การยืนที่ผิดท่า
    • การยกของผิดท่า
    • การนอนบนที่นอนที่นุ่มหรือแข็งเกินไป
    • ทำงานมากไป
    • ร่างกายไม่แข็งแรง

ถ้าลองกายบริหารแล้วยังไม่ดีขึ้น ควรไปปรึกษาแพทย์เพื่อให้แพทย์วินิจฉัย
    เช่น
    • ถ้าใช้ยา steroid นาน ๆ อาจจะทำให้เกิดโรคกระดูกพรุน
    • การติดเชื้อทางเดินปัสสาวะ
    • โรคกระดูกพรุน

หากปล่อยไว้นานเดี๋ยวเรื้อรัง

ลองเข้าไปดูที่
    สาเหตุของอาการปวดหลัง

8. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    การปวดหลัง อาจะเกิดจากเส้นยึด ซึ่งต้นเหตุไม่ได้อยู่ตำแหน่งที่จุดปวด แต่อยู่จุดอื่น บริเวณข้างเคียง แต่ดึงรั้งกันทำให้เกิดอาการปวดตามแนวเส้นที่เชื่อมถึงกันครับ
    ให้ลองดัดตน ตามต้นขา และ ไหล่ ดู ด้วยท่าฤาษีดัดตน ทำทุกวัน ใช้น้ำมันนวดบริเวณใกล้เคียงกับจุดปวดด้วย นวดเส้นด้วย จะหายแน่นอนครับ

9. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นควรไปพบแพทย์ให้ท่านวินิจฉัยก่อนค่ะ
    หากทราบว่าอาการปวดเกิดจากสาเหตุใด ก็จะได้รักษาได้ตรงกับสาเหตุ
    ระหว่างนี้ หากไม่มีที่นอนสุขภาพ
    ก็ลองนอนพื้นดูนะคะ
    อาจปูแค่เสื่อ และปูผ้าทับ
    หลายคนหายเพราะเปลี่ยนที่นอนค่ะ
    ส่งกำลังใจให้คุณหายเป็นปกติโดยเร็วนะคะ

10. bk_chai

bk_chai Active Member

13 พฤษภาคม 2013
    ผมไปหาหมอ หมอให้ยาคลายเส้นและแก้ปวด ยาทา สามารถช่วยให้ดีขึ้น

แต่ผมไปหาหมอนวดแผนโบราณ หมอกดที่ท้อง บอกต้องแก้ตรงนี้

หายครับ ไม่น่าเชื่อ

* หมายเหตุ * เฉพาะอาการของผมคนเดียว ลองพิจารณาดูครับ

.

11. JitJailove

JitJailove เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2010
    นอนทำสมาธิ หลับง่ายจริงๆ ค่ะ นอนทำสมาธิหายใจไม่กี่ฝืดหลับก็แล้วค่ะ สำหรับคนไม่ป่วยนะคะ แต่คนป่วยอยากทราบจริงๆ ค่ะว่านานไหมคะกว่าจะหลับได้ค่ะ

12. kiyomii

kiyomii Active Member

ดูแลตัวเองบ้าง อย่าโหมงานจนเกินไป แล้วรู้มั้ยว่าถ้าปวดหลังมากๆ
    อย่างนี้ต้องไปหาหมอนะ ไม่งั้นหลังอาจจะพังนะ ไม่เชื่อลองอ่านอันนี้ดูจิ >> สาเหตุอาการปวดหลัง (และฟรีให้คำปรึกษา)

13. Broccocat

Broccocat เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนเราป่วย แบบ ตอนปวดหัวธรรมดา เราก็ใช้สมาธิเข้าช่วยได้นะ หายใจพุทธ-โธ ละก็หลับไปโดยง่าย แต่เอ...ไม่แน่ใจ หรือว่าเป็นเพราะยาพารารึป่าว อิอิ แต่ถ้าปวดไมเกรน ต้องใช้ยาไมเกรนโดยเฉพาะ ที่มันเป็นเม็ดอ้วนใหญ่สีฟ้าๆ รูปรักบี้ แต่เราไม่ได้ซื้อเก็บไว้ เพราะเป็นยาที่ออกโดยคำสั่งของแพทย์เท่านั้น ดังนั้นเราจึงหาตัวช่วย ก็เซิร์ชนั่นนี่ไป ก็ไปเจอ พวกคลื่นเสียง ฟังไปฟังมาหลายๆ คลิป ก็มีอยู่คลิปนึงที่เวิร์คกับสมองเรา เราจะใช้เสียงเข้าช่วย ฟังเสียงไปจนจบคลิปประมาณสิบนาทีก็หายปวดละ(เคยเม้นท์คลิปในอีกระทู้นึงก่อนหน้านี้ไม่นานด้วย)

สรุป ก็คือ ป่วยหรือไม่ป่วย ก็สามารถทำสมาธิช่วยให้นอนหลับได้ง่าย ค่ะ

14. kiad

kiad Active Member

ลองนวดแผนไทยดูไหมค่ะ แต่ต้องหมอเก่งๆนะ

15. Asakuranut

Asakuranut เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
  16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งกำลังใจให้หายเร็วๆนะคะ

17. supongmassage

supongmassage สมาชิกใหม่

ทำไมปวดหลังไปหาหมอได้ยามากินแล้วจึงไม่หาย

ถามทุกคนว่าเข้าใจหลักการแพทย์แผนปัจจุบันของการรักษาด้วยยา ทำกายภาพบำบัดและการผ่าตัดที่ใช้กันอยู่ในโรงพยาบาลไหม การแพทย์ที่มีคนเชื่อกันไปทั่วโลกเป็นหลักการแพทย์ทาง Hardware Therapy Theory หมายความว่า รักษาชีวิตคนเราแบบการซ่อมเครื่องจักรธรรมดาโดยกระทำต่อ Hardware โดยตรง แล้วคุณคิดว่าชีวิตร่างกายของคุณเป็นแบบเครื่องจักรธรรมดาหรือคอมพิวเตอร์ละ

ลองมาดูปัญหาปวดหลังที่แพทย์แผนปัจจุบันวินิจฉัยว่าเป็นกล้ามเนื้อหลังอักเสบโดยให้ยาแก้อักเสบและยาคลายกล้ามเนื้อมากินนานแล้วไม่หาย กับคนที่ปวดหลังไปหาหมอนวดที่รักษาโดยการกดหน้าท้องแล้วหายเลย ทำไมหมอนวดจึงไม่ได้นวดกล้ามเนื้อที่หลังที่ปวดละ จะเห็นว่าวิธีการรักษาของแพทย์แผนปัจจุบันกับหมอนวดคนนั้นเป็นหลักการที่แตกต่างกัน

ถ้าหมอนวดนวดกล้ามเนื้อตรงหลังที่ปวดก็จะเป็นหมอนวดทาง Hardware Therapy เช่นเดียวกับการแพทย์แผนปัจจุบัน แต่หมอนวดคนนี้เป็นหมอทาง Software Therapy Theory คือนวดรักษาทางระบบโปรแกรมการทำงานของร่างกาย

สรุปว่า แพทย์แผนปัจจุบันวินิจฉัยการปวดหลังว่าเป็นกล้ามเนื้ออักเสบนั้นผิดจึงกินยาแก้อักเสบไม่หาย แต่หมอนวดวินิจฉัยว่าเป็นปัญหาทางโปรแกรมการทำงานถูกจึงรักษาหาย

18. I_am_free

I_am_free เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    เป็นโรคประจำตัวผมเลย เมื่อก่อนตอนตื่นนอนผมจะขยับตัวไม่ได้ ต้องใช้เวลาสักพักกว่าจะเริ่มขยับตัวได้ ต่อมาก็หนักขึ้นคือเดินได้สัก 50เมตร ก็ปวดต้องหยุดนั่ง ต่อมาก็หนักขึ้นเรื่อยๆ ยืนเฉยๆก็ปวด นั่งก็ปวด นอนก็ยังจะปวดเหมือนโดนบิดหลังตลอด ผมเคยไปหาหมอมาแล้ว หมอเอ็กซเรย์หลัง ปรากฎกระดูกสันหลังข้อที่ 4 หัก มานั่งนึกย้อนอดีตว่ามันหักเพราะอะไรก็สันนิฐานว่าสมัยผมวัยรุ่น เป็นนักกีฬารักบี้เล่นเยาวชนทีมชาติ มีโดนกระแทกที่หลังบ่อย ผมเล่นตำแหน่งพร็อบ เวลาเข้าสกรัมก็จะโดนน้ำหนักฝ่ายตรงข้ามทิ้งน้ำหนักมา ส่วนแถว2ก็จะค้ำน้ำหนัก แรงอัดจะตกที่หลังของพร็อบที่สุด จำได้มีที่จะเข้าสกรัมแล้วผมย่อไม่ทันตอนนั้นสกรัมโก่ง ผมจำได้ว่าหลังแทบหักหายใจไม่ออก ลองคิดดูสิ่ครับน้ำหนักคนในสกรัมฝั่งละ 8 คน ดันกันโดยที่เราอยู่ตรงกลางแล้วมันเกิดอุบัติเหตคือเรายังไม่พร้อมเข้า เจ็บสิ่ครับ หลังจากนั้นที่จำได้ก็มีโดนทำฟาลว์แท็กมาที่หลังผมซึ่งมันผิตกฎิกาคือแท็กสูงเกินแก้มก้น คิดย้อนไปอีกสมัยนั้นการคัดตัวนักกีฬายังใช้ส่วนสูงอยู่ ตอนหลังเปลี่ยนเป็นใช้อายุ ตอนใช้ส่วนสูงก็มีช่วงที่เค้าเรียกว่าดอง คือกดความสูงไม่ให้ข้ามรุ่น วิธีก็คือเอาคน 3-4คนนี่แหล่ะเกาะหลังขี่คอแล้วก็ขย่มเพื่อให้ตัวทรุดเวลาไปวัดส่วนสูงจะได้เตี้ยลง อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าเตี้ยลงจริงป่าวนะเพราะผมโดนขย่มแค่ปีเดียว ต่อมากรมพละก็เปลี่ยนกฎเลยรอดการดอง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่รู้ว่ามันเกิดขึ้นตอนไหนกระดูกสันหลังหัก ขอมาต่อตอนหลังนะครับ เลิกงานแล้วขอกลับบ้านก่อน

19. I_am_free

I_am_free เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ต่อๆ ตอนเป็นหนุ่มๆอาการปวดมันก็ยังไม่มี แต่จะเริ่มมีอาการตอนอายุหลัง 30 อาการปวดสุดๆน่าจะช่วง 34-35 คือระดับความปวดมันจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตอนนั้นผมไปหาหมอโรงพยาบาลเอกชน โรงพยาบาลไทยนครินทร์ หมอก็จะจับผมผ่าหลังลูกเดียว ค่าผ่าตัด 2 แสนไม่ใช่ปัญหาแต่ติดตรงที่หมอไม่รับประกันว่าจะเหมือนเดิม อ่าว..แล้วผมจะกล้าผ่ามั้ยเนี่ย ขนาดหมอยังไม่กล้ารับประกันว่าผ่าแล้วผมจะยืน เดิน นั่ง นอนได้เหมือนคนปกติ แล้วถ้าพลาดไม่ต้องพิการไปตลอดชีวิตหรอ หมอก็แนะนำว่าถ้าผมผ่าตอนนั้นน่ะอายุ30กว่าๆ มันดีกว่าผมจะไปผ่าตอนอายุมากกว่านั้น หมอก็ยังยืนยันว่าสักวันผมจะปวดจนทนไม่ไหวแล้วกลับมาให้เค้าผ่าอยู่ดี หมอก็ให้ยาซองสีขาวๆเป็นผงๆผสมน้ำกิน เป็นยาเหมือนเพิ่มน้ำในข้ออะไรสักอย่างมันก็ดีอยู่พักนึง แต่ไม่หายอาการปวดยังทรมารเหมือน นอนก็ปวด เหมือนโดนจับบิดหลังตลอดเวลา ทรมารมาก แต่มันมีวิธีแก้นะครับ ทุกวันนี้ผมว่าผมหายเป็นปกติแล้วนะวิ่งอออกกำลังได้วันละเป็น 10 กิโล เล่นเวทเข้าโรงยิมยกน้ำหนักได้ตามปกติ แต่ห้ามอยู่ 2 ท่าคือท่า deadlift กับท่า squat ผมเคยเล่นที่น้ำหนัก 150กิโล เจ็บหลังไป 2 อาทิตย์เลยต้องเปลี่ยนเป็นใช้ท่า hack squat เวลาเล่นหน้าขาแทน

ช่วงที่ปวดหลังมากๆแนะนำไม่ให้ออกกำลังหนักนะครับ เพราะจะทำให้ยิ่งปวด แต่ใช้วิธีแบบโยคะ ยืด บิด เอาให้ตึงๆพอ ถ้าคุณอ้วนต้องลดน้ำหนักเพราะยิ่งลงพุงยิ่งทำให้ปวดหลัง พยามนั่งตรงๆ อย่านั่งหลังค่อม เวลานอนนอนตะแคงกับพื้นแข็งๆดีกว่านอนที่นอนนุ่มๆ ฝึกนอนท่าปางไสยาสก็ดี ไปทำกายภาพบำบัดที่โรงพยาบาล ตอนนั้นผมไปทำกายภาพที่โรงพยาบาลวิภาวดี ประคบร้อนประคบเย็นช่วยลดความปวดได้พอสมควร หลักๆคือดูแลตัวเองอย่าทำอะไรหนักๆให้ไปกระทบกระเทือนหลัง ลดน้ำหนักห้ามลงพุงอันนี้สำคัญ จะรู้สึกได้เลยว่ามันจะปวดน้อยลง เล่นโยคะบิดตัว วันละบ่อยๆ ว่าง ก็เอาหมุนเอวขยับตัวยืดตัวครั้งละ 5นาที 10 นาทีก็ทำไป ทำบ่อยๆ มีไปหาหมอปรึกษาขอทำกายภาพบ้าง ผมรักษาตัวเองไม่นานนะ พักเดียวมันก็ทุเลา ทุกวันนี้ผมอายุ 43 แล้วยังออกกำลังแบบหนักๆวันละ 3 ชั่วโมง อาทิตย์ละ 4 วันได้สบายๆ ก็แนะนำได้เท่านี้ล่ะครับหวังว่าจะมีกำลังใจขึ้น เข้าใจว่าตอนนี้คุณคงทรมารและกังวลแต่คิดว่าลองไปตรวจสักครั้งถ้าไม่จำเป็นผ่าอย่างหมอนรองกระดูกอักเสบก็อย่าผ่าครับดูแลตัวเองดีๆออกกำลังให้มีกล้ามหลังกล้ามหน้าท้องรับรองหาย แต่ต้องค่อยเป็นค่อยไปนะ อย่าหักโหม