*เปลือกไม้*สายกรรมฐานล้านนาและหลวงปู่พระมหาศิลาสวนสงฆ์แกเป๊ะกาฬสินธุ์ครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เปลือกไม้, 26 กันยายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    รับทราบการจองครับ ขอบคุณครับ

2. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

จองครับ

3. เปลือกไม้

4. ~หัตถ์oBuddha~

~หัตถ์oBuddha~ เป็นที่รู้จักกันดี

เเจ้งโอนครับ (รายการ: ตะกรุดมหาจักรพรรดิ ลป.จันทร์ ) ที่่่อยู่่่ใน pm

5. เปลือกไม้

รับทราบครับ ขอบคุณครับ

6. เปลือกไม้

พระผงนั่งซุ้ม ปี ๓๘ เนื้อดำ ครูบาบุญปั๋น วัดร้องขุ้ม สวยครับ
    หลวงปู่เสกด้วยสรรพวิชาของท่านโดยเฉพาะวิชาเศรษฐีล้มลุก
    กลับร้ายกลายเป็นดี แม้เศรษฐีล้มแล้วยังลุกฟื้นกลับมาร่ำรวยเหมือนเดิมได้
    เนื้อดำสร้างน้อยหายากครับ ใช้แทนพระกริ่งเศรษฐีล้มลุกที่มีราคาแพงได้สบายครับ
    แบ่งบูชา ๔๕๐ บาทพร้อมส่งครับ

ปิดรายการนี้ครับ

DSCF8407.jpg DSCF8408.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2018
  7. เปลือกไม้

DSCF8409.jpg DSCF8410.jpg

พระผงผสมเกศา พิมพ์พระพุทธนาคปรก ครูบาบุญปั๋น วัดร้องขุ้ม รุ่นอายุ 88 ปี สร้างปี พ.ศ. 2538
    พิมพ์นี้ผสมผงด้านเมตตาไว้มากครับ
    พิมพ์นี้เป็นอีกพิมพ์หนึ่งที่หายากครับและมีความสวยงามขององค์พระครับ
    ครูบาบุญปั๋น วัดร้องขุ้ม พระอริยะสงฆ์ล้านนาสายครูบาเจ้าศริวิชัย ผู้มีอายุยืน หลังท่านได้รับยกย่องว่ามีจิตเย็นที่สุดองค์หนึ่งครับ (หมายถึงด้านเมตตา) และตำราเศรษฐีล้มลุกครับ ท่านมรณะภาพอิฐธาตุของท่านกลายเป็นพระธาตุ เป็นเครื่องรับรองแสดงถึงคุณธรรมขององค์ท่านครับหาพระกริ่งเศรษฐีล้มลุกที่มีราคาแพงและหายากมาบูชาไม่ได้ ใช้รุ่นนี้ก็เหมือนกัน ครูบาท่านเสกเหมือนกันครับ แบ่งบูชา ๔๕๐ บาทพร้อมส่งครับ (๑)

ปิดรายการนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2018
  8. เปลือกไม้

DSCF8411.jpg DSCF8412.jpg

พระผงผสมเกศา พิมพ์พระพุทธนาคปรก ครูบาบุญปั๋น วัดร้องขุ้ม รุ่นอายุ 88 ปี สร้างปี พ.ศ. 2538
    พิมพ์นี้ผสมผงด้านเมตตาไว้มากครับ
    พิมพ์นี้เป็นอีกพิมพ์หนึ่งที่หายากครับและมีความสวยงามขององค์พระครับ
    ครูบาบุญปั๋น วัดร้องขุ้ม พระอริยะสงฆ์ล้านนาสายครูบาเจ้าศริวิชัย ผู้มีอายุยืน หลังท่านได้รับยกย่องว่ามีจิตเย็นที่สุดองค์หนึ่งครับ (หมายถึงด้านเมตตา) และตำราเศรษฐีล้มลุกครับ ท่านมรณะภาพอิฐธาตุของท่านกลายเป็นพระธาตุ เป็นเครื่องรับรองแสดงถึงคุณธรรมขององค์ท่านครับหาพระกริ่งเศรษฐีล้มลุกที่มีราคาแพงและหายากมาบูชาไม่ได้ ใช้รุ่นนี้ก็เหมือนกัน ครูบาท่านเสกเหมือนกันครับ แบ่งบูชา ๔๕๐ บาทพร้อมส่งครับ (๒)

คุณ j999 จองแล้วครับ

9. ryuma9

ryuma9 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2017
    ขอจองรายการพระผงนั่งซุ้มครับ

10. ryuma9

ของจองพระพุทธนาคปรกองค์ที่1

11. ปัญญามรรค

ปัญญามรรค เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2014
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

12. ryuma9

พระผงนั่งซุ้มและพระผงนาคปรก ครูบาบุญปุ๋น 2รายการโอนตังแล้วครับ ที่อยู่แจ้งทาง pm

13. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจองครับ

14. เปลือกไม้

15. เปลือกไม้

ประวัติครูบาอินแก้ว กาวิโร เทพเจ้าแห่งดอยทีมู

ประวัติพระครูวิจิตรวัฒนวิธาน ครูบาแก้ว กาวิโล วัดดอนมูล อ.แม่ระมาด จ.ตาก
    เกิดเมื่อวันที่ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2487 เมื่อตอนยังเด็ก ได้เรียนหนังสือที่โรงเรียนบ้านผาต้าย ต.แม่ลาน อ.ลี้ จ.ลำพูน จนจบชั้น ป.4 หลังจากนั้นก็ได้ช่วยพ่อแม่ทำงานมาโดยตลอด พออายุครบ 15ปี ก็ขอพ่อแม่ไปบวชเป็นสามเณร ในวันที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2502 ที่วัดนาเลี่ยง ต.ทราย อ.ลี้ จ.ลำพูน หลังจากนั้นได้ถวายตัวเป็นศิษย์ ครูบาวงษ์ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน จนเมื่ออายุได้ 20 ปีบริบูรณ์ ก็ได้อุปสมบท เมื่อวันที่ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2507 มีพระครูสุริยสมณคุณ เป็นพระอุปัชฌาย์ พระอธิการแปรง อินทรโส เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระเพชร ลติวิโส เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายา กาวิโล หลังจากบวชแล้วได้ไปจำพรรษาที่วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน พร้อมกับศึกษาภาษาล้านนา รวมทั้งคาถาวิทยาคมต่างๆจาก ครูบาวงษ์ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อย่างหมดสิ้น รวมจำพรรษาอยู่ที่วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน 15 พรรษา หลังจากนั้น ครูบาวงษ์ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ก็ได้พาครูบาแก้ว ออกธุดงค์ไปสร้างพระธาตุแก่งสร้อยที่ อ.สามเงา จ.ตาก เมื่อเสร็จแล้วก็ได้กลับมาที่วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม หลังจากนั้นครูบาวงษ์ได้พาครูบาแก้วไปสร้างวัดพระบาทผาผึ้ง ต.แม่ลาน อ.ลี้ จ.ลำพูน และครูบาแก้วได้จำพรรษาอยู่ที่วัดพระธาตุผาผึ้งมาโดยตลอด ในขณที่จำพรรษาอยู่ที่วัดผาผึ้งก็ได้สร้างวัดไปด้วยและได้เรียนและศึกษา วิชาอาคมเพิ่มเติมกับ ครูบาฟู ซึ่งมีศักดิ์เป็นลุงด้วย พร้อมกันนั้นท่านได้เรียนวิชาคาถาอาคมกับลุงหนานหมอก เพิ่มเติมในด้านแก้คุณไสย และเรื่องคงกระพันชาตรี วันหนึ่งครูบาแก้ว ได้รับนิมนต์มาที่ อ.แม่ระมาด จ.ตาก ได้มีญาติโยม ศรัทธาครูบาแก้วอย่างมาก จึงพร้อมใจกันไปนิมนต์ ครูบาแก้วขอให้ท่านเมตตา มาเป็นเจ้าอาวาสที่วัดดอนมูล อ.แม่ระมาด ดังกล่าวเมื่อวันที่ 19 มีนาคม พ.ศ. 2533 หลังจากนั้นท่านก็ได้รวบรวมแรงศรัทธาจากชาวบ้านพัฒนา วัดดอนมูลให้เจริญขึ้นมาโดยตลอด ปัจจุบันครูบาแก้วท่านกำลังพัฒนาและบูรณะวัดพระธาตุดอยทีมู ซึ่งปัจจุบันครูบาท่านจะอยู่ที่วัดพระธาตุดอยทีมูเป็นส่วนใหญ่ เนื่องจากเป็นที่ๆเงียบสงบ เหมาะแก่การเจริญภาวนา และเป็นการเผยแผ่พระพุทธศาสนาและยังเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้กับชาวเขา ชาวดอย ต่างๆ โดยมิได้แบ่งแยกชนชั้นใดๆ อีกวัดหนึ่งที่ครูบาได้ไปสร้างและพัฒนาคือวัดจกปก บ้านแม่ระมาดน้อย และยังไปสร้างวัดป่าไร่ อ.แม่ระมาด จ.ตาก ครูบาแก้ว ได้รับแต่งตั้งเลื่อนสมณศักดิ์-สัญญาบัตรพัดยศ ณ.วัดพระสิงห์มหาวรวิหาร อ.เมือง จ.เชียงใหม่ เมื่อวันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2539
    วัตถุมงคลต่างๆที่ ครูบาแก้ว เมตตาปลุกเสกให้ลูกศิษย์ลูกหาประชาชน ได้ใช้ ได้กราบไหว้บูชากัน จะมีตะกรุด ต่างๆ ซึ่งแต่ละชิ้น ก็มีพุทธคุณในด้านต่างกัน แล้วแต่อุปเท่ห์ในการใช้นอกจากนั้นจะกล่าวถึง
    1.เหรียญครูบาแก้ว รุ่นแรก เนื้อทองแดงรมดำ สร้างปี2538
    2.รูปหล่อครูบา รุ่นแรก มีเนื้อเงิน 99 องค์ เนื้อทองแดงรมดำ 600องค์
    3.ล็อคเก็ตรูปเหมือนท่านสมัยยังหนุ่ม ภาพสีขาวดำ ภาพสี ขนาดใหญ่ขนาดเล็ก ด้านหลังบรรจุมวลสารต่างและติดพลอย รวม300องค์
    4.ล็อคเก็ตรูปเหมือนท่าน ภาพสีขาวดำ ภาพสี ขนาดใหญ่ ด้านหลังบรรจุมวลสารต่าง เม็ดพระธาตุ เกษาของครูบา และตะกรุดต่าง รวม100องค์
    5.สี่หูห้าตา แกะจากงาแกะ ศิลป์ชาวบ้าน ขนาดห้อยคอ 9 องค์
    6.สี่หูห้าตา แกะจากเขาควายเผือก ศิลป์ชาวบ้าน ขนาดห้อยคอ 10 องค์
    7.สี่หูห้าตา แกะจากไม้ขนุนตายพราย ศิลป์ชาวบ้าน ขนาดบูชา 60 องค์
    8.สี่หูห้าตา แกะจากไม้ขนุนตายพราย ศิลป์ชาวบ้าน ขนาดห้อยคอ 60 องค์
    9.รูปหล่อปั้ม ครูบาแก้ว เนื้อเงิน 132 องค์ เนื้อทองฝาบาตร 999องค์ สร้างปี2554นี้เอง
    บทความนี้บันทึกเมื่อ 27 ส.ค. 2555

16. เปลือกไม้

สุดยอดหายาก รูปเหมือนปั๊มรุ่นแรกเนื้อทองฝาบาตร ครูบาอินแก้ว วัดดอนมูล เทพเจ้าแห่งดอยทีมู อำเภอแม่ระมาด จังหวัดตาก พร้อมกล่องเดิม มีจารเดิมจากครูบาท่านครับ ท่านเป็นศิษย์เอกหลวงปู่ครูบาวงศ์ วัดพระบาทห้วยต้ม ๑ ใน ๙๙๙ องค์ แต่แทบไม่มีของหมุนเวียนครับ สภาพสวยเดิมพร้อมกล่อง หายากครับ สุดยอดประสบการณ์ เมตตา แคล้วคลาด พร้อมรอยจารหลวงปู่
    เก่าเก็บมาเดิมๆครับ แบ่งบูชา ๑,๐๐๐ บาทพร้อมส่งครับ

คุณj999 จองแล้วครับ

DSCF8309.jpg DSCF8310.jpg DSCF8308.jpg DSCF8311.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2018
  17. j999

ขอจองครับ

18. เปลือกไม้

19. j999

ได้โอนเงิน ๒๖๐๐ บาทเมื่อ ๒กพ.เวลา๐๙.๕๗ น.เป็นค่าบูชาพระ ๒รายการที่อยู่ดูในกล่องข้อความครับ

20. NT-1

NT-1 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2016
    ขอจองครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้