เรื่องเด่น เปาะเปี๊ยะสด(มังสวิัรัติ)

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย ~wilaiwan~, 2 กันยายน 2010.

1. ~wilaiwan~

~wilaiwan~ Active Member

21 กรกฎาคม 2010
    เมนูนี้เพิ่งจะทำครั้งแรกเปิดดูในตำรา เอามาประยุกต์นิดหน่อยตามแบบฉบับของ"หัวหอม" ใช้วัตถุดิบที่เรามีให้เกิดประโยชน์สูงสุด ลองมาดูกันค่ะ:cool:

1) เตรียมส่วนผสมแยกเป็นส่วนๆ ไปค่ะ อันดับแรกเตรียมไส้ก่อนค่ะ เริ่มจากเต้าหู้แข็งต้มให้ฟูลอยโดยใสเกลือและซอสถั่วเหลืองลงไปต้มด้วกันช่วยเพิ่มรสชาติของเต้าหู้ และการต้มให้เต้้าหู้แข็งฟูลอย จะทำให้เนื้อเต้าหู้แน่นหนึบและช่วยลดกลิ่นของถั่วเหลืองด้วยค่ะ เสร็จแล้วหั่นเป็นชิ้นยาวเตรียมไว้

2) เตรียมไข่ฝอย โดยใช้ไข่ไก่ 2 ฟอง ตีให้เขากันปรุงรสด้วยเกลือและน้ำตาลนิดหน่อย เทลงในกระทะใช้ไฟอ่อน

แล้วหั่นเป็นเส้นยาวฝอย

3) เตรียมไส้หน่อไม้หวานโดยใช้หน่อไม้เส้น วุ้นเส้น และเต้าหู้สับ ใส่เต้าหู้สับและหน่อไม้เส้นลงไปผัดก่อนค่ะ

ปรุงรสด้วยน้ำตาล ซอสถั่วเหลือง และซีิอิ้วดำ ผัดให้เข้ากันชิมรสออกหวาน แล้วใสวุ้นเส้นลงไป

ผัดให้ส่วนผสมเข้ากันดีก็ใช้ได้แล้วนะคะ

4) เตรียมไส้ส่วนที่ 4 คือ แตงกวา ล้างให้สะอาดหั่นเป็นชิ้นตามยาว

5) เตรียมน้ำราดโดยมีส่วนผสมดังนี้ค่ะ มีน้ำมะขามเปียก อบเชย น้ำซุปผัก น้ำตาลปี๊บ ซีอื้วดำ เกลือป่น และแป้งข้าวโพด เริ่มทำโดยใส่ส่วนผสมทุกอย่างลงค้มให้เดือด ยกเว้นแป้งข้าวโพดละลายน้ำใส่ตอนสุดท้าย

หลังจากน้ำเดือดแล้วชิมรสตามชอบและใส่แป้งข้าวโพดละลายตามลงไปคนให้แป้งละลายเข้ากับส่วนผสมอื่นเหนียวข้นดีเป็นอันใช้ได้ค่ะ

6) ทำพริกดองเตรียมไว้ด้วยค่ะ จะใช้พริกชี้ฟ้าหรือพริกหยวกก็ได้ค่ะ หั่นดองกับน้ำส้มสายชู

7) สุดท้ายก็เป็นขั้นตอนการห่อ..เตรียมแผ่นเปาะเปี๊ยะไว้ (ใช้ทีละแผ่นนะคะ)วางไส้ทุกอย่างลงไป

แล้วก็ห่อให้แน่นแล้วก็หั่นเป็นชิ้นพอดีคำ ราดด้วยน้ำราดที่เราเตรียมไว้ และโรยหน้าด้วยพริกดอง อย่าลืมเตรียมผักสดเช้นใบโหระพา ผักชี ไว้ทานด้วยนะคะ

ดูเมนูมังสวิรัติ ทำง่ายๆ อร่อยได้ไม่เบียดเบียด ที่นี่ึ่ค่ะ update ทุกวัน;aa37
    มังสวิรัติ ::: Vegetarian ::: สูตรอาหาร : อร่อยได้..ไม่เบียดเบียน

2. kit14

kit14 เป็นที่รู้จักกันดี

น่ารับประทานมากเลยครับ

3. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ดีจังเลยค่ะ ปลอดเนื้อสัตว์ด่้วย ขอบคุณน่ะค่ะ

4. gatsuja

gatsuja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับทานมังสวิรัติทุกวันครับ

5. sassyblue

sassyblue Active Member

ว๊าววอยากให้คนสนใจละเนือ กันเยอะๆๆจัง จาุ้รู้ว่าแหล่งอาหารอร่อยๆเยอะแยะมากมาย ไม่กินเนื้อก็อยู่ได้้ สำหรับคนที่อยากฝึกกินเจ ก็เข้าไปดุเมนูอาหารในเวปนี้ได้ YOUTA

6. paintkiller

paintkiller เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมครับ กะลังกินเลย เข้าพรรษานี้ กะลังเซ้งกะอาหารที่บ้าน อิอิ ซ้ำซากจำเจ

7. อภิวรรณ

อภิวรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

จะกลับไปทำ น่ากินๆๆคะ

8. gaigook

gaigook สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2010
    เป็นปอเปี๊ยะสดที่ดูแปลกๆ ตั้งแต่กินมาไม่เคยเจอว่ามีวุ้นเส้นกับหน่อไม้ 555 มีเต้าหู้ต้มกับเห็ดหอมเป็นพื้นฐานทั้งนั้น ส่วนหมูตั้งกุนเชียงไม่ใส่เพราะหาแบบเจยากครับ แตงกวาสดถั่วงอกลวกม้วนแล้วหั่น ราดน้ำต้มเต้าหู้ผสมแป้งให้ข้นๆ โรยไข่ฝอย กินกับน้ำส้มพริกชี้ฟ้าหั่น ถ้าชอบเปรี้ยวจี๊ดก็มัสตาดแต่แพง หรือวาซาบิรับรองจะติดใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2015
  9. Voramol

Voramol สมาชิก

น่ากินจังเลย เสียดายที่ทำเองไม่ค่อยเป็นค่ะ ต่อไปต้องลองทำกินเองแล้วละค่ะ