เปิดบ้านแวมไพร์

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DevaIsis, 29 ธันวาคม 2010.

1. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

ค่ะ ตลอดไป แต่ก่อนอื่น ขอมอบ ฉายาให้หน่อย ชื่อว่า TheoAroma อันมีที่มาดังนี้

Theo = พระเจ้า เป็นรากศัพท์กรีก ที่อังกฤษขอยืมมาใช้ เพื่อทำให้ภาษาดูสูงส่งขึ้น

Aroma = กลิ่นหอม

สกั๊งนั้น เป็นสัตว์ที่สามารถปล่อยกลิ่นเหม็นมา เพื่อให้คู่ต่อสู้เกรงกลัว แต่สกั๊งแท้จริงแล้ว เป็นสัตว์น่ารัก เพราะไม่ใช้กำลังในการต่อสู้ ใช้แค่กลิ่น เท่านั้น อันเป็นคุณสมบัติของเทพเจ้า (Theo-ธีโอ) ที่หลีกเลี่ยงความรุนแรงด้วยวิธีอันชาญฉลาด

ฉะนั้น มาเป็นน้องชายเจ๊ ต้องมีชื่อ สวรรค์ คือ TheoAroma เรียกย่อๆ ว่า Theo ธีโอ

เจ๊ก็มีชื่อสวรรค์ เขาเรียกกันว่า LeoNeo เรียกย่อๆ ว่า Leo ลีโอ

มาจาก Neo นีโอ ที่แปลว่า ใหม่ (new) และ

Leo ที่แปลว่า สิงโต ตามจักราศีเกิด

ชาวสวรรค์/เอเลี่ยน มีชื่อแปลกๆ เช่นนี้แหละค่ะ

สรุปว่า Leo ลีโอ เป็นพี่น้องกับ Theo ธีโอ ตั้งแต่บัดนี้ตราบชั่วกัลปาวสารนะคะ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2011
  2. DevaIsis

ถามให้แล้วนะคะ พระนางคลีโอพัตราหัวเราะร่วนเลยค่ะ แล้วถามว่า ใครถามคำถามเช่นนี้

องครักษ์ของเจ๊ ยังหนุ่มอยู่เลย ถูกล่อลวงได้ง่ายๆ หากคุณน้อง ธีโอ จะสมัครเป็นผู้ปกป้อง ก็ขอขอบคุณนะคะ ไม่ต้องมีฤทธิ์เดชอะไรหรอก เดี๋ยวมาเอง

พระนางคลีโอพัตราท่านจะมอบให้เอง เมื่อถึงเวลา พร้อมเวทย์มนตร์มากมาย ติดตัวไว้ สำหรับความกล้าหาญ และความน่ารัก ที่ถามคำถามเรื่อง ไส้เดือน

พระนางฯ สอนว่า มนุษย์นั้น สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ความกล้าหาญ และกล้ายืนหยัดในสิ่งที่ถูกต้อง ส่วนเรื่อง เก่ง-ไม่เก่ง นั้นฝึกกันได้ หากมี ติวเตอร์ ฉะนั้น หากมี คนส่ง ติวเตอร์ส่วนตัวไปให้ ก็อย่าได้ตกใจเลย ถือว่า เป็นของขวัญ มอบให้สำหรับความกล้าหาญและอารมณ์ดี

ใครเคยกล่าวว่า พระนางคลีโอพัตราโหดร้ายนั้น ไม่เป็นความจริงเลย ตั้งแต่รู้จักกับพระนางฯ พระนางมีแต่อารมณ์ขัน และความปราดเปรื่องในศาสตร์ด้านต่างๆ ทั้งวิทยาศาสตร์-ตรรกศาสตร์-การปกครอง-ภาษา-มนตรา-จิตวิทยา-การแพทย์ ฯลฯ

โดยเฉพาะ ความกล้าหาญและความเด็ดเดี่ยว พระนางฯ มีมากมหาศาลเกินมนุษย์ทั่วไป นั่นเองที่ทำให้ชื่อเสียงของพระนางฯ มาถึงยุคของเรา แม้จะล่วงมาเกือบ 4 พันปีแล้วก็ตาม

หากแต่มีเรื่องเดียวเท่านั้น ที่พระนางกริ้วมาก เพราะเมื่อตอนปีใหม่ อวาตานี้ เกือบโดนข่มขืน ค่ะ

<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2011
  3. DevaIsis

บทสัมภาษณ์ พระนางคลีโอพัตรา

ในคืนนั้น เราตั้งใจว่า มาร์คแอนโทนี่นั้น เป็นแม่ทัพที่สมชื่อเลื่องลือไปทั่วจริงหรือไม่ เพราะบุคลิกของ มาร์คฯ ตรงข้ามกับ ซีซาร์โดยสิ้นเชิง ซีซาร์เป็นคนเคร่งขรึม อ่านยาก นึกคิดอะไร ไม่มีใครเดาใจออก ที่เลื่องลือกันว่า ซีซาร์ใจเย็นนั้น แท้จริงแล้ว ใจร้อนกว่าที่เห็นมากมาย หากแต่ความสามารถในการบดบังความในใจ ทำให้คนทั่วไป คิดว่าเขาใจเย็น

ขัดกับมาร์คฯ เพราะมาร์คเป็นเด็กน้อยที่มีอารมณ์ดี ไม่น่าเชื่อเลยว่าเขาจะควบคุมกองทัพได้ ดูไม่มีความเป็นผู้ใหญ่ ฉลาดเฉลียว หรือน่าเกรงขามแต่อย่างใด มาร์คเลือดร้อน เอาใจง่าย เพราะรู้สึกอย่างไร ก็แสดงออกมาเช่นนั้น ดูคล้ายเป็นเด็กหนุ่มเอาแต่ใจ ในสายตาของเรา

คืนนั้น เราจึง ท้าพนันกับมาร์คฯ เพื่อสังเกต บุคลิภาพอื่นๆ ของเขา เช่น ความอดทน ความเฉลียวฉลาด ความเลือดร้อน ฯลฯ ด้วยการ พนันขันต่อ ในมื้ออาหารเล็กๆ ที่จัดขึ้น ช่วงฤดูใบไม้ผลิ (สมัยใหม่)

จากนั้น ไอไปค้นคว้าเอาจากวิกิพีเดีย ก็เจอว่า การท้าพนันขันต่อ คืออะไร ค่ะ

ที่มา วิกิพีเดีย

4. DevaIsis

วิหารแห่งอามุน เฮราคลีออน

ว่าแล้วเชียว ตื่นขึ้นมาแต่เช้าแปลกๆ นี่เชื่อมนิมิตรเช้า-บ่าย ต่อกันที่ วิหารแห่งอามุนกันเลยค่ะ (นึกตั้งนาน ชื่อมันคุ้น คุ้น อ๋อ...เจอปุ๊บทันใจเลย ขอบคุณแผนก IT สวรรค์นะคะ)...ไอเคยบวชที่นี่ ถูกขังที่นี่มั๊งคะ เพราะมันคุ้นเหลือเกิน

มหานครแห่งวิหารเฮราคลีออน (Heracleion) ที่ซ่อนตัวอยู่ก้นทะเลเมดิเตอเรเนียน(Mediterranean) มานานนับพันปี ซึ่งบันทึกสมัยโบราณได้บอกเล่าถึงวิหารอันยิ่งใหญ่และงานเทศกาลอันอลังการที่ดึงดูดใจผู้คนจากอเล็กซานเดรียให้มาเข้าร่วมงานกันอย่างคึกคัก ไม่เว้นแม้แต่ฟาโรห์ยังต้องเดินทางจากอเล็กซานเดรียมาประกอบพิธีบูชาเทพเจ้าที่นี่
    การสาบสูญไปโดยไร้ร่องรอยของมหานครโบราณริมชายฝั่งทะเลเมดิเตอเรเนียนทำให้นักโบราณคดีกลุ่มหนึ่งพยายามค้นหามันให้พบ พวกเขาใช้เวลาถึง 6 ปี ดำน้ำในบริเวณอ่าวอาบูเกียร์ใกล้กับเมืองอเล็กซานเดรียในปัจจุบันด้วยความเชื่อว่าใต้ทะเลบริเวณนี้เคยเป็นมหานครที่ผู้บุกรุกชาวกรีกเข้าครอบครองเมื่อ 2 , 300 ปีก่อน และเป็นจุดเริ่มที่กองทัพกรีกใช้แผ่ขยายอำนาจไปทั่วอียิปต์

ณ สุสานใต้น้ำที่ปกคลุมพื้นที่กว่า 500 ตารางกิโลเมตร พวกเขาค้นพบกำแพงยาว 500 ฟุต ซึ่งหากเปรียบเทียบสัดส่วนกัน เสาของวิหารแห่งนี้ก็น่าจะสูงถึง 100 ฟุต ในบริเวณเดียวกันมีสฟิงซ์แกรนิตสีแดง 8 ตัว และสฟิงซ์แกรนิตสีดำ 2 ตัว เรียงรายไปตามทางเหมือนถนนที่มุ่งไปสู่วิหารอียิปต์ และของใช้ที่บรรดานักบวชใช้ประกอบพิธีกรรม เช่น อ่างทองเหลือง ทัพพี และถังที่ประดับประดาอย่างสวยงามสำหรับใช้บรรจุของสักการะ

พวกเขาพบรูปปั้นขนาดยักษ์ สูง 19 ฟุต จำนวน 3 รูป ประกอบด้วยรูปปั้นราชินี รูปปั้นที่กษัตริย์ทัลเลอร์เมย์บรรพบุรุษของคลีโอพัตรา และรูปปั้นเทพเจ้าฮาปี้ ตัวแทนความบริบูรณ์และความมั่งคั่ง ตั้งอยู่ด้านหน้าของวิหาร ซึ่งยืนยันว่าที่แห่งนี้เคยเป็นสถานที่สำคัญของผู้นำราชวงศ์ทัลเลเมอิกแห่งอียิปต์มาก่อน

นอกจากนี้ยังพบแท่นบูชาสูง 2 เมตร มีจารึกพระนามของเทพเจ้าอามุนแห่งเกอเร็บเอาไว้ ซึ่งแท่นบูชานี้คือบ้านของอามุน เพราะชาวอียิปต์เชื่อว่าเทพเจ้าของพวกเขามีบ้านทั้งบนโลกและบนสวรรค์ทุกวันตอนรุ่งสางดวงจิตของอามุนจะหวนกลับมาบนโลก แต่สิ่งที่ทำให้ทีมนักสำรวจตื่นเต้นที่สุดก็คือการค้นพบแผ่นหินหนัก 1 ตัน สลักเป็นภาษาฮีโรกลิฟแนวดิ่ง14 แถว ในสภาพสมบูรณ์ กล่าวว่านี่คือวิหารของอามุน แห่งเกอเร็บ หรือที่ชาวกรีกเรียกว่านครแห่งเฮราคลีออน และเรื่องราวของเมืองรอบวิหาร ซึ่งบงชี้ว่านี่คือเฮราคลีออน เมืองที่เป็นศูนย์กลางทางศาสนาและลัทธิของอียิปต์ในอดีตกาล

บนแผ่นจารึกนั้น มีจารึกอักษรซึ่งมีใจความว่า “ ประกาศ ภาษีต่อเรือสินค้าต่างชาติทั้งหมดที่มาที่แม่น้ำไนล์” ซึ่งคำบนแผ่นจารึกนั้น ตอกย้ำว่าเฮราคลีออนเคยเป็นเมืองท่าขนาดใหญ่ที่สุดแห่งหนึ่งของอียิปต์ก่อนการรุกรานของกรีก โดยด้านบนของแผ่นหินมีรูปปั้นของฟาโรห์ เนคตาเนโบที่ 1ผู้ปกครองอียิปต์ตั้งแต่ปี 380 ถึง 362 ก่อนคริสต์กาล หนึ่งรุ่นก่อนอเล็กซานเดอร์เข้ายึดครองอียิปต์

ส่วนภายในวิหารพวกเขาพบรูปปั้นของเทพเจ้าโอซิริสที่ชาวอียิปต์โบราณใช้แห่มาจากวิหารแห่งเฮราคลีออนไปที่วิหารแคโนปัสด้วยเรือท้องแบนเพื่อขอให้เทพประทานน้ำในแม่น้ำไนล์ให้เต็มเป็นประจำทุกปีอีกทั้งยังพบมัมมี่ , ข้าวสาลีโอซิริส ซึ่งในจารึกบอกไว้ว่านักบวชหญิงจะผสมโคลนสูตรพิเศษของไนล์ แล้วฝังเมล็ดข้าวบาร์ลี่ย์เข้าไป นำไปวางไว้ในอ่างศักดิ์สิทธิ์ประกอบพิธีเสกให้ธัญพืชอุดมสมบูรณ์ในช่วงเริ่มต้นของฤดูเพาะปลูก

นักโบราณคดีให้ความเห็นว่ารูปปั้นฮาปี้และรูปโอซิริสที่ปั้นจากโคลนของไนล์แสดงให้เห็นว่าสองลัทธินี้มีความสำคัญเกือบจะเท่าเทียมกันในวัฒนธรรมของเอราคลีออน ซึ่งราชวงศ์ทัลเลอร์เมย์ที่แม้จะเป็นชาวกรีก ได้พยายามเชื่อมตนเองเข้ากับเทพเจ้าทั้งสองของอียิตป์โดยอาศัยนักบวชที่วิหารแห่งนี้ซึ่งเป็นหนึ่งในผู้ทรงอิทธิพลมากที่สุดของอียิปต์ยุคนั้น

เมื่อครั้งที่กองทัพกรีกรุกรานอียิปต์ พวกเขาได้พบกับดินแดนแห่งวิหารอันยิ่งใหญ่ และตระหนักว่าถ้าต้องการจะควบคุมคนอียิปต์ พวกเขาจะต้องควบคุมวิหารอียิปต์ให้ได้เสียก่อน เนื่องจากอามุนมีอำนาจในการให้สิทธิการปกครองต่อกษัตริย์และฟาโรห์ ในตำนานกล่าวไว้ว่า อเล็กซานเดอร์มหาราชเป็นผู้พิชิตคนแรกที่ได้รับศักดิ์และสิทธิ์อันชอบธรรมในการปกครองอียิปต์ ด้วยการโน้มน้าวให้นักบวชแห่งอามุนประกาศรับรองเขาในฐานะเทพเจ้าแห่งดวงอาทิตย์ และทำให้เขากลายเป็นฟาโรห์ที่แท้จริง

ความสัมพันธ์ระหว่างนักบวชและผู้นำทัลเลอร์เมย์ดำเนินต่อเนื่องจนสามารถปกครองอียิปต์ยาวนานแต่เหตุใดมหานครแห่งวิหารเฮราคลีออนและสิ่งปลูกสร้างอันยิ่งใหญ่จึงพังทลายและจมอยู่ใต้ทะเลนี่เป็นเรื่องที่ทีมสำรวจต้องการค้นหาคำตอบ
    ลึกลงไปในทะเลเมดิเตอเรเนียน นักโบราณคดีใต้น้ำได้พบซากเรือโบราณนับสิบ บริเวณรอบฐานของวิหารพบกองไม้ที่จมอยู่จำนวนมาก รวมทั้งพบกระดูกคนติดอยู่ใต้ซากตึกในวิหาร ซึ่งชี้ให้เห็นถึงหายนะครั้งใหญ่หลักฐานหลายอย่างบ่งบอกว่ามันเกิดขึ้นจากภัยธรรมชาติ เช่นการพบทอง เครื่องประดับ เหรียญ แผ่นทอง กระจายอยู่ในบริเวณวิหาร เพราะหากไม่ใช่ภัยธรรมชาติของพวกนี้คงถูกคนเก็บไปหมด

source :http://pirun.ku.ac.th/~b4802196/egypt3.htm

5. DevaIsis

ประกาศหา พลังงานสีม่วงอ่อน

ช่วงนี้ ไอมีปัญหาด้านพลังงาน ขอพลังสีม่วงอ่อนก่อนนะคะ เพราะไอไม่ได้เติมพลังงานสีน้ำเงิน และสีม่วงมานานแล้ว เอาสีม่วงอ่อนก่อน ใครมีเหลือเฟือ ขอเบอร์โทร หรือ อีเมล์ด้วยนะคะ

ทำให้พลังงานไหลไม่ทั่ว เกิดอาการ อั้น+ติดขัด ที่กะโหลก ทำให้ชากะโหลก และสมองเฉื่อยชา

ใครพอที่จะให้ความอนุเคราะห์ได้ กรุณาติดต่อมาบนนี้เลยนะคะ

กราบขอบพระคุณค่ะ

6. DevaIsis

ไอขออนุญาต ปิดกระทู้นี้

เนื่องจาก ไอติดต่อกับ ท่านพยายมราชเมืองไทย ท่านสอนธรรมให้ ไอดูที่จิต และได้เข้าไปที่เว็บแสดงธรรมของท่านหลวงพ่อชาฯ

ต่อด้วยเว็บของท่านหลวงพ่อวัดท่าซุง ได้รับข้อมูลว่า ให้ตัดอดีต ตัดกรรม

ไอจึงไม่เขียนเรื่องราวนิมิตร ที่ได้ทางญาณ ที่องค์ในต่างๆ มอบให้รับทราบ ทั้งนี้ ไอมีปัญหาเรื่องพลังงาน ทำให้สมองเจ็บ กะโหลกชา อยู่บ่อยๆ

บางครั้ง ไอเผลอหลับไป นิ่งไปเฉยๆ

ต้องขออภัยเพื่อนๆ ที่ติดตามอ่าน หากพบว่า มีอะไรน่าสนใจ ไอจะเอามาลงไว้ ขอหยุดที่ ไอยคุปต์ก่อนนะคะ (ครั้งก่อนปีใหม่ ไอก็มีปัญหากับ ญาณอาหรับ)

หากมีโอกาสพบกัน ก็จะเอาสิ่งที่มีประโยชน์มาลง แต่หน้าที่ตอนนี้ หมดแล้วค่ะ

ท่านใดพบว่า กระทู้ไอมีประโยชน์ ก็ขออนุโมทนา ท่านใดอ่านแล้ว คับข้องจิตใจ รบกวนการปฏิบัติ ไอต้องกราบขออภัย มา ณ โอกาสนี้ด้วยนะคะ

7. สกั๊ง

สกั๊ง เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2010
    ซึ้งมากเลยครับ T-T ..แต่ก่อนหน้านั้น ขำอยู่นาน เชียว (เพิ่งเคยหัวเราะด้วยจิตวิญญาณ และมีความสุขแบบนี้)
    ชื่อในบัตร สกั๊ง ปีกอิสระ นะฮะ คิดว่าจะให้พี่ไอตั้ง (ขอเรียกพี่ไอไปก่อนน๊า)
    ชื่อไว้เรียกสำหรับพี่อยู่พอดี แต่ทำไม ชื่อผม เท่ห์ กว่าของพี่อีกอ่ะ T^T
    คือบุรุษที่ล่วงละเมิด สตรี ถึงแม้แค่ความคิด ผมจะโกรธ เป็นพิเศษ
    (ไม่ว่าเพื่อนหรือ พ่อก็ตาม) เลยลงกับ องครักษ์ พี่ไป นะฮะ ^^"
    คุณน้องธีโอ จะสมัครต้องทำไงบ้างครับ....
    "มนุษย์นั้น สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ความกล้าหาญ และกล้ายืนหยัดในสิ่งที่ถูกต้อง"
    ผมจะจารึกไว้ในจิตวิญญาณ "ให้คมชัดลึก" เป็นเกียรติ อย่างสูง มากกกๆ
    คำพูดของพี่ลีโอ มีประโยชน์ กับผมทุก คำ แหละครับ
    คำของพระนาง มีความหมายแฝง....ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า ..เศร้า ครับแต่มีความสุขมากๆ
    แล้วพี่ไอ เล่นเน๊ต ที่ไหนเหรอ ?
    ผมก็อยากจะรับสิ่งที่ทุกคนมอบให้ได้มากที่สุด...
    แต่ก็เท่าที่ไม่ลำบากผู้อื่นนะฮะ ดูแลตัวเองดีๆนะครับ ความจริงพี่ทำประโยชน์ให้กับผู้อื่นมากแล้ว อยุ่ที่ว่า เขาจะรับได้ แค่ไหน เท่านั้น
    *มีอะไรที่ผมอาจจะช่วยได้ ขอให้บอกนะครับ ด้วยชีวิตและจิตวิญญาณ ... **ด้วยรัก ธีโอ**

8. DevaIsis

T.T ฮือ ฮือ งานนี้พี่ลีโอ(ชื่อจริงบัตรปชช.+ชื่อสวรรค์ตั้งให้) ซึ้ง ซึ้ง

จิตวิญญาณก็มีความสุขแบบแปลกประหลาด เช่นเดียวกันค่ะ

ไม่ต้องสมัครที่ไหนค่ะ เดี๋ยวทีมงานจะติดต่อไปเอง หากมีนิมิตรอียิปต์ ก็ใช่เลย

ระยะนี้ พี่ลีโอโดนดุแต่เช้าเลย หัวข้อเรื่อง อ้วน-ผอม ไร้สาระ เสียเวลามีค่าของชีวิต

พระนางฯ สอนว่า ทำไมเจ้าคิดไร้สาระเช่นนี้ (พี่ลีโออ้วนเพราะยานอนหลับ+ชอบหม่ำเค้ก+ชอกโกแลต)

ชีวิตพระนางฯ เศร้ามากเลย เพราะ ซีซาร์ไม่ได้รักพระนางฯ เท่ากับที่พระนางฯ คิดไว้

ส่วนคนที่รักพระนางฯ และเข้าใจหัวอกแท้จริงแล้วคือ มาร์ค แอนโทนี่ ผู้ซึ่งตัดสินใจปลิดชีพตัวเอง พร้อมกัน

มัน ตะหงิด ตะหงิดว่า วิธีที่เลือกนั้น มิใช่งูเห่า เพราะพระนางฯ ห่วงความสวยงามมาก พิษงูเห่าทำให้ศพเสียโฉม และทุรนทุรายก่อน ซึ่งจริงตามที่คาด เพราะเมื่อวานไปค้นเจอว่า พระนางฯใช้ยาพิษหลากหลายขนาน รวมทั้งฝิ่น เป็นพี่ลีโอก็เลือกแบบเดียวกันนี่แหละ

จบชีวิตแบบเศร้าๆ ด้วยวัย 39 ปี แต่ชื่อเสียงเลื่องลือมาถึงยุคของเรา

ส่วนเนตของพี่นั้น ผู้คุมไม่ยอมให้คบหาเพื่อนที่ไหนเลย จำกัดอยู่ในวงแคบๆ จดหมายถูกอ่านหมดทุกฉบับเลย ไม่ทราบเพราะอะไรเช่นกัน ให้เบอร์ใคร ก็ไม่ได้ติดต่อกันเลยค่ะ

น้องธีโอมีอะไร คุยกันได้ตลอดเวลานะคะ เพราะพวกเราเป็นพี่น้องกันแล้วนะคะ ^^

น้องธีโอ ชอบชื่อนี้ พี่ก็ดีใจ เอาเพลงนี้มอบให้ส่งท้าย เป็นเพลงเศร้าเกี่ยวกับความรักในวันวาน ฟังด้วยใจจะทราบว่า เหตุใด พระนางจึงเศร้า

วันหน้าเจอกัน หัวข้อกระทู้ใหม่ๆ นะคะ

***ด้วยรัก พี่ลีโอ***

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=8U65lXlETMk&feature=related"]YouTube - ana nsetek amr mostafa .... ??? ????? ???? ?????[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2011
  9. hawara

hawara สมาชิกใหม่

10. Phuket

Phuket เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมข้อความหยาบคายอ่าาาาาา พิมพ์แบบสุภาพได้ไหม

11. peerasaku

peerasaku สมาชิก

เข้ามาอ่านแบบงงๆ แล้วก็ออกไปแบบงงๆ

12. หลานปู่ทวด

หลานปู่ทวด สมาชิกใหม่

อยากรู้จักคุณไอ

มีเรื่องที่พี่สงสัยและอยากรู้อีกมากในตัวของพี่และอยากได้คำแนะนำให้พี่หายเป็นปกติจะทำอย่างไรดี รบกวนคุณไอช่วยหน่อย

13. DevaIsis

ขอบคุณนะคะ แต่เมื่อถึงเวลา พี่จะทราบทุกอย่างเอง โดยที่ไม่ต้องวิ่งไปถามใคร
    พี่จะหายเป็น ปกติหรือไม่ ขึ้นกับ การที่พี่จะ ท้อแท้ สิ้นหวังหรือไม่

ยกตัวอย่างเช่น
    คนเรา ท้อได้ แต่อย่าถอย (ไอเอามาจากรถเข็นแม่ค้าส้มตำที่ป้ายรถเมล์หน้าวัดสน แถวบ้านค่ะ)

นี่คือ ตัวอย่างของ การสอนธรรมมะ โดยแม่ค้าส้มตำ นั่นเอง

หากพี่ยืนซื้อส้มตำอย่างเดียว แต่ไม่เหลียวไปมองป้ายที่ติดไว้ที่รถเข็น พี่ก็คือ คนธรรมดา ที่เพิกเฉย ต่อสิ่งรอบตัว--วิวัฒนาการขั้น 0 ถึงระดับ 1

แต่หากพี่อ่านป้ายแม่ค้า แล้ว ขำ จากนั้น ปล่อยให้ความคิดหายไป นี่คือ ตัวอย่างของวิวัฒนาการขั้นที่ 2 ที่พี่ยังไม่ได้ ฉุกคิด

หากพี่อ่านป้ายแล้ว แล้วขำ ขำเสร็จก็เอามาคิด นี่คือ ขั้นตอนที่ 3 ของพัฒนาการของพี่

หากพี่อ่าน ขำ คิด เสร็จแล้ว เอามาประยุกต์ใช้ เตือนสติตนเองทุกวัน นี่คือ วิวัฒนาการทางจิตขั้นที่ 4

แต่หากพี่อ่าน ขำ คิด และประยุกต์ใช้ในชีวิต จากนั้น เอามาถ่ายทอดให้ผู้อื่นฟัง แบบที่ไอกำลังนำเสนอ นั่นคือ วิวัฒนาการในขั้นที่ 5

แต่หากพี่อ่าน ขำ คิด ประยุกต์ ถ่ายทอด แล้วพี่หาสาเหตุว่า ทำไม แม่ค้าส้มตำ ต้องเอามาติดที่รถเข็น แล้วพี่ได้อ่านป้ายนี้ ในวันที่พี่เกิดท้อแท้ แล้วอยากกินส้มตำพอดี นี่คือ วิวัฒนาการในขั้นที่ 6

จะมีวิวัฒนาการสูงขึ้นไปเรื่อยๆ จนเราเข้าใจธรรมชาติรอบข้างทุกสิ่งทุกอย่าง

ว่าแต่ วิวัฒนาการของพี่ อยู่ในขั้นไหนคะ รบกวนตอบด้วยนะคะ

ปรารถนาดี
    ไอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2011
  14. Sincere Jing

Sincere Jing สมาชิกใหม่

แวมไพร์มีจริงๆ เหรอค่ะ

แวมไพร์มีจริงๆ เหรอค่ะ แล้วในประเทศไทยมีแวมไพร์จริงอยู่ รึเปล่าค่ะแล้วอยู่ที่ไหนบ้างค่ะ อยากรู้จริงๆ เพราะตนเองก็ยังคงเชื่อเรื่องนี้มาเสมอค่ะ แล้วแวมไพร์นี่ต้องหล่อ สวย ทุกคนเลยเร๋อค่ะ (อย่างในทไวไลท์อ่ะค่ะ) หรือว่ายังไงก็ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

15. JINREAN

JINREAN Active Member

ขอสอบถามด้วยคนนะคะ คือว่าถ้าเป็นมนุษย์ธรรมดาอย่างดิฉันนี่จะทราบได้อย่างไรว่าคนที่คบอยู่นี่เป็นคู่แท้หรือไม่ จะมีวิธีการตรวจสอบยังไงคะ รบกวนขอความรู้ด้วยคะ

16. supraditfang

supraditfang Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2010
    เกิดทั้งความรู้และความน่าสนใจมากครับ ชอบอยู่^^แต่ที่เข้ามาอ่านรู้สึกว่าจะสนใจเรื่องออกไปทาง อียิป มากกว่าหะไม่รู้ทำไม