ปิดรับบริจาค เปิดรับบริจาคเพื่อถวายเครื่องกรองน้ำหลายวัดที่นครพนม ( กระทู้เครื่องกรองน้ำล่าสุด )

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย glassbuddha2009, 7 มิถุนายน 2013.

1. do4

do4 เป็นที่รู้จักกันดี

jaya ถ้าเคยห้ายพระภาคภูมิครั้งละ100พระบอกพอ แต่พระบอกครั้งละ700พระปดหรือหย่างไร

2. ทำดี99

ทำดี99 เป็นที่รู้จักกันดี

ดูน่าจะเป็นการเข้าใจผิดอะไรสักอย่างเพราะอาตมาเคยรับของจากที่โยมjayaส่งมาแต่ค่ารถไปรับอาตมาและญาติโยมได้นำปัจจัยส่วนตัวพระและเงินสงฆ์ค่าน้ำมันไปรับที่นครพนมระยะทางห่างประมาณ 89.2 ก.ม ค่าน้ำมันเที่ยวละ 500 บาทในการเดินทางไปรับแต่ไม่เคยรับจากโยมผู้ส่งมาน่าจะจบเรื่องนี้
    อาตมาพอมีปัจจัยส่วนตัวนิดๆพอจะเดินทางไปรับมาเพื่อสานต่อบุญของคูณโยมเจ้าภาพและนำไปติดให้พระท่านได้สะดวกเรื่องน้ำฉัน คิดว่าคงเข้าใจเรื่องนี้ทั้งสองฝ่ายโยมjayaก็คงรู้ดีเพราะการนำพระไตรปิฏกไปถวายที่ต่างๆและนำเครื่องกรองไปถวายที่ถ้ำช้างอาตมาก็จ่ายเองหมดได้จากเงินกิจนิมนต์หวังว่าทุกฝ่ายคงเข้าใจกันนะ เดี๋ยวเข้าใจผิดกันใหญ่ลองโทรสอบถามกันให้ดีก่อนนะเส้นทาง 223 และ เส้นทาง 212กม., 1 ชั่วโมง 16 นาที
    เส้นทาง 223 และ เส้น
    1. กม., 1 ชั่วโมง 16 นาที
    2. เส้นทาง 223 และ เส้น
    3. 89.2ก.ม
    เส้นทางการขับรถไปยัง จังหวัด นครพนม
    อำเภอ นาแก
    จังหวัด นครพนม
    1. มุ่งหน้าทางตะวันออกเฉียงเหนือ
    1.4 กม.
    2. เลี้ยวซ้าย
    600 ม.
    3. เลี้ยวขวา
    350 ม.
    4. เลี้ยวขวา ไปยัง เส้นทาง 223
    1.0 กม.
    5. เลี้ยวขวา เข้าสู่ เส้นทาง 223
    24.4 กม.
    6. เลี้ยวซ้าย เข้าสู่ เส้นทาง 212
    5.3 กม.
    7. เลี้ยวซ้าย เพื่อวิ่งบน เส้นทาง 212
    53.8 กม.
    8. เลี้ยวซ้าย เข้าสู่ นิตโย
    2.3 กม.
    จังหวัด นครพนม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มิถุนายน 2013
  3. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอแก้ไขสถานการณ์ระหว่างคุณ jaya และคุณ do4 กับผมเองด้วย

เมื่อค่ำวานนี้พระ อ. ภาคภูมิโทรมาแจ้งผมว่า คุณ do4 เข้ามาเขียนในกระทู้นี้ และสถานการณ์อาจไปไกลเกินไป ขอให้ผมเข้ามาแก้ไขสถานการณ์ ผมจึงกราบเรียนพระ อ. ภาคภูมิหลังจากผมเข้ามาอ่านและเข้าใจเหตุการณ์เรียบร้อยแล้ว ผมขอให้พระ อ. ภาคภูมิโทรเรียกคุณ jaya เข้ามาเขียนแก้ไขข้อมูลด้วย เพราะเหตุการณ์อย่างนี้ควรเคลียร์ทุกฝ่าย เช้านี้ผมจึงจะเข้ามาแก้ไขหลังจากคุณ jaya เขียนแก้ก่อน แต่ถึงขณะนี้คุณ jaya ยังไม่ได้เข้ามาเขียน ผมก็จะเขียนแก้ไขไปส่วนหนึ่งก่อนนะครับ

คุณ do4 ชี้ประเด็นที่เห็นแย้งอยู่ 2 เรื่อง เท่าที่ผมสรุปนะครับ

1.
    " ม่ายเหนด้วยคับคุณอา บันชีมีเงนม่ายพอซื้อคับ หยากห้ายคุณอาค่อยเปนค่อยปายคับ แบ่งครั้งละสามชุดส่งทีก้อด้าย ส่งแล้วค่อยโอนค่าน้ำมันปายติดตั้งเครื่องกรองน้ำวัดละ 300 คงพอคับ คุณอาสมบุรน์ใจดีต้องราวังเหตสุดวิสัยนาคับ ย้ำว่าต้องซื้อเครืทองกรองด้ายก่อนคับ "

2.
    " jaya ถ้าเคยห้ายพระภาคภูมิครั้งละ100พระบอกพอ แต่พระบอกครั้งละ700พระปดหรือหย่างไร "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2013
  4. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ขอแถลงเกี่ยวกับข้อที่ 1. ว่า ทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยกับคุณ do4

เรื่องการโอนเงินก่อนเพื่อถวายพระ อ. ภาคภูมิจะได้ไปรับเครื่องกรองน้ำได้ และสามารถไปติดตั้งตามวัดต่าง ๆ ได้นั้น ผมเห็นด้วยกับคุณ do4 ครับ เพราะตามหลักการณ์แล้ว ต้องซื้อของให้ได้ก่อน จากนั้นจึงเป็นเรื่องของการส่งและการรับของ จากนั้นจึงเป็นการนำของไปติดตั้ง เป็นไปตามลำดับขั้น ข้อนี้ผมเองเป็นผู้ผิดพลาด เพราะความคิดมันเร็วเกินไปครับ ไปห่วงไปในอนาคตว่า หากพอเงินซื้อเครื่องกรองน้ำได้แล้ว คนก็อาจจะไม่ร่วมบุญค่าจัดส่งและค่าไปรับรวมถึงค่าไปติดตั้งอีก

ส่วนที่คุณ do4 ว่า ค่าเดินทางไปติดตั้งวัดละ 300.- บาทคงพอ ผมไม่เห็นด้วยครับ เนื่องจากผมได้กราบเรียนปรึกษากับพระ อ. ภาคภูมิอยู่ตลอดเวลา ผมทราบถึงปัญหาของท่านดี ท่านเป็นพระป่าที่ไม่มีรายได้ครับ กิจนิมนต์น้อยมาก ๆ ครับ เดือนหนึ่ง ๆ ในป่าลึก ชาวบ้านยากจน เดือนนึงจะมีกิจนิมนต์กี่ครั้ง ขึ้นบ้านใหม่อย่างมากปีละ 2 - 3 ครั้ง ตายปีละ 2 - 3 ครั้ง แต่งงานปีละ 2 ครั้ง ทั้งปีก็มีกิจนิมนต์ประมาณแค่นี้แหละครับ ในซองที่ชาวบ้านยากจนถวายกิจนิมนต์ 100.- บาทต่อครั้งต่อรูปนี่หรูแล้วนะครับ ถ้าเราให้ท่านออกเงินช่วยสางงานบุญต่อ อาจจะเท่ากับคุณกำลังเบียดเบียนพระภิกษุนะครับ เพราะพระภิกษุจะต้องใช้เงินค่าโทรศัพท์ ค่าแอร์การ์ด บางทีต้องเดินทางไปทำธุระอย่างอื่น ๆ เช่นไปงานปริวาสกรรม ไปหาหมอ ตรงนี้เองที่ผมเคยเป็นพระป่ามาในอดีต ผมรู้ซึ้งดีครับ แต่ในกรณีที่ผ่าน ๆ มาของคุณ jaya ที่เคยส่งของให้พระ อ. ภาคภูมิไปส่งต่อให้วัดอื่น ๆ นั้น พระ อ. ภาคภูมิก็ยินดีใช้เงินที่เหลืออยู่น้อยนิดจริง ๆ ของท่าน ซึ่งผมอนุโมทนาจริง ๆ ครับ เพราะถ้าผมเป็นพระ อ. ภาคภูมิ ผมจะบอกว่า " อาตมาไม่มีค่าน้ำมันรถไปรับ ไม่มีค่าน้ำมันรถไปส่ง ต้องโอนมาให้อาตมากี่บาท " ถ้าเป็นผมผมจะพูดอย่างนี้ ไม่งั้นเบียดเบียนพระภิกษุครับ

สรุปว่า ข้อที่ 1. ผมเห็นด้วยที่จะโอนเงินค่ารับและค่าส่งค่าติดตั้งภายหลังจากได้เครื่องกรองน้ำเสียก่อน ส่วนที่ว่าควรจะเท่าไรนั้น ถึงตอนนั้นคงต้องกราบเรียนถามท่านเป็นครั้ง ๆ ไป เพราะแต่ละที่อาจไม่เท่ากัน ที่สำคัญ อย่าไปเบียดเบียนพระภิกษุครับ

5. jaya

jaya เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณ DO4...ที่สนใจอ่านข้อเขียน...และครั้งต่อไปกรุณาเขียนใช้ภาษาไทย ให้ถูกต้องด้วยนะค่ะ เพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีแก่เยาวชนต่อไป

อยากจะให้เข้าใจในความหมายที่เขียนนะค่ะ....อ่านให้ดี ๆ

1.ไม่เคยบอกว่าให้เงินพระครั้งละ 100 บาท

2.จากข้อความที่เขียนบอกว่าไปรับพัสดุจาก บริษัทรถรับส่งพัสดุ ไม่ใช่บริษัทรถทัวร์ ซึ่งค่าระวางจัดส่ง คิดราคาผิดกันมาก

3.เรื่องค่ารถจากสำนักสงฆ์ไปรับพัสดุจาก ที่ทำการสาขาของบริษัทรถรับส่งพัสดุนั้น ข้าพเจ้าใช้คำว่า อาจจะและใส่วงเล็บไว้ ซึ่งหมายความว่า ตัวเลขยังไม่แน่นอน

4.ถ้าท่านอ่านและคิดด้วยเหตุผล จะเข้าใจว่า ข้าพเจ้าแค่แนะนำและบอกกล่าว ว่าเคยได้จัดส่งพัสดุ ในปริมาณหรือขนาดใกล้เคียงกันนี้ ในราคาที่ถูกกว่าส่งทางไปรษณีย์ ด้วยวิธีการฝากส่งทางรถรับส่งพัสดุ

5.ข้อดีของการส่งในแต่ละวิธีนั้น ไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับผุ้ส่งพัสดุว่าจะเลือกใช้วิธีการไหน ให้เหมาะสมและประหยัด เช่น.. ไปรษณีย์ไม่ได้ส่งพัสดุไปถึงปลายทางผุ้รับ ได้ทุกที่ทุกครั้ง ยังต้องเดินทางออกไปรับยังที่ทำการอีก ดังนั้นก็ต้องมาหาข้อมูลและเปรียบเทียบว่า ระยะทางเดินทางไปรับของที่ที่ใด ใกล้กว่า ค่าใช้จ่ายน้อยกว่า หรือสะดวกกว่ากัน ถ้าสมมติว่าค่าเดินทางไปรับของยังที่ทำการ ทั้งสองแบบเท่ากัน ก็ต้องมาดูว่าทางต้นทางส่งแบบไหน ใช้จ่ายน้อยกว่ากัน...../ นี่คือจุดประสงค์ที่เขียนข้อความเหล่านั้น

สำหรับคุณสมบูรณ์ ขอชี้แจงดังนี้ค่ะ จากข้อความข้างต้นนี้ เหมือนจะกล่าวว่าข้าพเจ้าเบียดเบียนพระสงฆ์ ....

การจัดส่งของแต่ละครั้ง ข้าพเจ้าจะเรียนถามพระท่านว่าให้ส่งไปที่ไหน และท่านจะสะดวกหรือออกไปรับพัสดุอย่างไร และเท่าที่เคยส่งเครื่องกรองน้ำไป ก็ใช้เงินรับบริจาคที่มีผู้ใจบุญ ถวายโอนเข้าบัญชีของพระท่าน ข้าพเจ้าไม่เคยรู้เห็นเงิน หรือแตะต้องเงินนี้

ดังนั้น...เงินส่วนที่เหลือจากซื้อเครื่องกรองน้ำ พระท่านก็จะนำไปเป็นค่ารถดังกล่าว....ข้าพเจ้าจัดซื้อเครื่องกรองน้ำ .... แต่ละครั้งไม่เคยรับเงินจากท่านใดผ่านข้าพเจ้า .... แต่จะรู้เมื่อท่านนั้นโพสต์บอกไว้ในกระทู้ เมื่อเห็นว่ามีพอซื้อ ... ข้าพเจ้าก็จะให้พระท่านโอนเงินมาให้ ... แต่ไม่ต้องโอนมาทั้งหมดจะมีเหลือไว้เสมอ ... เมื่อซื้อได้เรียบร้อยมีเงินเหลืออีก ก็จะโอนกลับเข้าบัญชีของพระท่านไป ... แต่ถ้าไม่พอข้าพเจ้าก็จะจัดการไปให้เอง ... ไม่เคยไปเรียกร้องแต่อย่างใด ...

ข้าพเจ้าไม่เป็นผู้มีบารมี หรือมีเพื่อนฝูงมาก ไม่มีความสามารถหรือช่องทาง ในการรวบรวมปัจจัยเพื่อตอบสนอง ทำบุญทานได้มาก ๆ การใดที่มีความต้องการมากเกินกว่า กำลังปัญญาของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าไม่ทำให้เดือดร้อนตน ... เพราะไม่บ้าบุญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2013
  6. glassbuddha2009

2
    ข้อ 2. คุณ jaya ตอบให้แล้วครับ

ส่วนข้อ 2. ตอนนี้คุณ jaya เข้ามาตอบให้เีรียบร้อยแล้วนะครับคุณ do4 หวังว่าคงจะเป็นที่พอใจในคำตอบนะครับ

คนทำบุญครับ อย่าไปซีเรียดอะไรเลย ผิดพลาดเป็นของธรรมดาครับ

7. glassbuddha2009

2

? ? ? อะไร

8. glassbuddha2009

2
    อ๋อ ! เข้าใจแล้ว ผมกำลังจะหมายถึงว่า หากคุณ do4 จะให้ค่าเดินทางไปส่งเครื่องกรองน้ำและติดตั้งเพียงวัดละ 300.- บาท จะเป็นการเบียดเบีัยนพระภิกษุที่ไม่มีรายได้ แต่บังเอิญไปเขียนยกกรณีที่คุณ jaya ส่งของ อ๋อ ! เข้าใจแล้ว

ถ้าผมพาดพิงแล้วทำให้เข้าใจผิด ผมขอโทษครับ

9. glassbuddha2009

2
    คนทำบุญครับ

อย่าไปซีเรียดอะไรเลย

ผิดพลาดเป็นของธรรมดาครับ

10. glassbuddha2009

2
    ผมตัดสินใจสะสางกระทู้นี้ด้วยวิธีซื้อเครื่องกรองน้ำ 2 ชุดถวายพร้อมค่าน้ำมัน

ผมตัดสินใจว่า ผมจะสะสางกระทู้นี้ด้วยการปิดกระทู้ ผมจึงได้โทรศัพท์กราบเรียนพระ อ. ภาคภูมิว่า ผมได้ติดต่อคุณชาญวิทย์ให้จัดส่งเครื่องกรองน้ำระบบ UF 0.01 ไมครอน 5 ขั้นตอน ชนิดเปลี่ยนไส้กรองได้ราคาไส้กรองถูก ขนาดไส้กรองยาว 1 ฟุต จำนวน 2 ชุด คุณชาญวิทย์บอกว่า ราคาในเวปของไทยวอเตอร์สโตร์ชุดละ 3,700.- บาทไม่รวมค่าส่ง ผมขอราคาสำหรับวัด, สำนักสงฆ์จึงตกลงกันที่ชุดละ 1,700.- บาท 2 ชุด 3,400.- บาท ค่าจัดส่ง Logistic Post รวมค่าหีบห่อเป็นกล่องเดียว 300.- บาท และแถมไส้กรอง sedment 5 ไมครอนชุดละ 1 ไส้กรองรวม 3,700.- บาท ซึ่งเงินในบัญชีมี 3,590.- บาท

ส่วนค่าน้ำมันผมได้กราบเรียนพระ อ. ภาคภูมิยืนยันว่า 500.- บาทสำหรับครั้งนี้พอแน่นอน และหากขาดเหลือหรือเกินบ้าง ท่านก็ยินดีใช้ในส่วนตัวของท่าน เท่ากับว่าท่านก็ร่วมบุญตรงนี้ด้วย ว่าเช่นนั้นเถอะครับ

ผมขออนุโมทนา สาธุการทุก ๆ ท่านที่ร่วมบุญร่วมอนุโมทนาและขอ ปิดกระทู้นี้ แต่ไปเปิดกระทู้ใหม่เพื่อไม่ให้มีบรรยากาศขัดแย้งหรือแทรกแซงทำให้เกิดการเข้าใจผิดและสับสนครับ

สาธุ สาธุ

11. glassbuddha2009

2

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      183 KB
      เปิดดู:
      71
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2013
  12. glassbuddha2009

2
    กระทู้นี้ปิดแล้วครับ ไปตั้งกระทู้ใหม่ในหมวดงานบุญอื่น ๆ เหมือนเดิม

โดยการรายงานภาพถ่ายการติดตั้งต่าง ๆ จะไปรายงานที่กระทู้ใหม่นะครับ แต่ห้ามคุณ jaya เข้าไปแสดงความคิดเห็นนะครับ เพราะตามที่คุณ jaya เคยโทรมาปรึกษากับผมนานเป็นชั่วโมงว่า ทำไมที่คุณ jaya เคยเขียนในกระทู้คนอื่น แล้วทำไมกระทู้คนอื่นเขาเงินทำบุญไม่เข้าอีกเลย ทำให้กระทู้เขาช๊อคหยุดไป ก็คงเป็นเพราะเช่นนี้แหละครับ ซึ่งผมเข้าใจครับว่า บางทีเราหวังดี แต่บางคนเขาไม่เข้าใจครับ

ขออนุญาตปิดกระทู้ครับและลิ๊งค์นี้จะไปที่กระทู้ใหม่ครับ

http://palungjit.org/posts/8038392

13. glassbuddha2009

2
    ขออนุญาตปิดกระทู้ครับ

14. glassbuddha2009

2
    เก็บไว้ชื่นชมภายหลังครับ