เพจดังวอนคนใจบุญช่วยเหลือนักรบบาดเจ็บจากเหตุระเบิด 3 จังหวัดใต้

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 26 กันยายน 2017.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51

เพจดังวอนคนไทยร่วมบริจาคช่วยเหลือทหารหนุ่มเหยื่อระเบิดใต้ จนกลายเป็นเจ้าชายนิทรา ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ ชี้ทำบุญกับหมากับปลามากกว่านี้ แต่ทำไมกับคนที่สละชีพปกป้องชาติถึงจะช่วยเหลือเขาไม่ได้

เมื่อวันที่ 23 ก.ย. 60 ที่ผ่านมา เพจ อัศวินแห่งเทือกเขาบูโด knights of southern border ได้มีการโพสต์ข้อความเชิญชวนคนไทยใจบุญ ร่วมบริจาคเงินและสิ่งของช่วยเหลือ ส.ต.ต. พรประสิทธิ์ อดีต จนท.ตำรวจ นราธิวาส และครอบครัว หลังจากที่เจ้าตัวได้รับบาดเจ็บสาหัสจากเหตุระเบิดในพื้นที่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ เมื่อวันที่ 27 ก.ย.56 ที่ผ่านมา จนกลายเป็นเจ้าชายนิทรา ไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ โดยมีข้อความระบุว่า

# ผมขอคนละ 1 แชร์ # นักรบราคาถูกขอความช่วยเหลือ
    # คุณเข้าใจคำว่าคนไข้ติดเตียงกันไหม ?

แจ้งสมาชิกเพจ เช้านี้ผมได้ติดต่อโทรไปหา คุณพ่อถาวร คุณพ่อของ ส.ต.ต. พรประสิทธิ์ อดีต จนท.ตำรวจ นราธิวาส ที่ถูกคนร้ายซุ่มโจมตี ทำให้เสียชีวิต 6 นาย ส่วนน้องคนนี้สาหัส สอบถามอาการและความเป็นอยู่ของน้อง คุณพ่อแจ้งว่า

อาการเหมือนเดิม นอนเป็นเจ้าชายช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ เงินเดือนน้องเขาที่เหลือ 10,300 บาท แบ่งให้ลูกอีก 2 คนกำลังโต ไม่มีเงินช่วยเหลืออื่น 10,300 นี้ เป็นค่าสายยางดูดเสมหะกับนม ก็ไม่พอแล้ว ผมจึงเรียนพี่น้องสมาชิกเพจว่า ถ้าท่านอยากช่วยคนที่สละร่างกายเพื่อแผ่นดิน

ท่านไม่ต้องลังเล ท่านทำบุญกับหมากับปลา กับวัว กับควายมากกว่านี้ แต่ท่านดูสภาพสิ สภาพของตำรวจหนุ่มจบใหม่ เสาหลักครอบครัว เป็นลูกที่น่ารัก เป็นพ่อที่ดี ผมกราบเลยครับ ช่วยน้องเขาด้วยครับ ผมโทรคุยกับพ่อเขา น้ำตาตกในครับ …ชีวิตนักรบราคาถูก ถ้าผมมี 10 ล้านมี 100 ล้าน ผมจะไม่มาขอบริจาคเลยครับ

รูปถ่ายวันนี้คุณพ่อส่งมา

ส่งของใช้จำเป็น สายยางดูดเสมหะ นม หรืออื่นๆมาที่
    สุวรรณดี ขวัญขาว 69/8 ม.2 ต.เสาธง อ.ร่อนพิบูลย์ จว.นครศรีธรรมราช 80350

บริจาคช่วยเหลือ
    ส.ต.ต.พรประสิทธิ์ ขวัญขาว ธ.กรุงไทย สาขา นครศรีธรรมราช เลข บช.801-0-90702-2
    พันจ่าเอก ถาวร (บิดา) โทร 081-099-8706

https://news.mthai.com/social-news/...utm_campaign=home-news&utm_medium=news-box-11

2. eakvega

eakvega ELEVEn ๑๑

###ข้าพเจ้าฯ ขอมีส่วนร่วมในการช่วยเหลือ "ส.ต.ต. พรประสิทธิ์ ขวัญขาว"

###ขอถวายบุญกุศลที่ได้กระทำทั้งหมดในครั้งนี้ไปให้แก่ (เหล่าเทพฯ เทวดา และนางฟ้า-ที่ปกป้องรักษา-ส.ต.ต. พรประสิทธิ์ ขวัญขาว) ขอจงดลบันดาลให้เขาจงหายเป็นปกติและกลับมาใช้ชีวิตได้อย่างปกติสุขด้วยเทอญฯ

###ขอท่านทั้งหลายได้โปรดเป็นสักขีพยานและได้โปรดจงร่วมอนุโมทนาสาธุฯพร้อมกันเทอญฯ

::ขอร่วมสมทบทุนช่วยเหลือเป็นจำนวนเงิน ๑๐๐ บาท::

**ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านทุกคนทุกพระองค์ด้วยเทอญฯ**

{โอนเมื่อ 12 ธ.ค. 60,เวลา 17.58 น.}

3. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    กระทู้เรื่องเด่น:
    57
    โมทนาบุญด้วยนะครับ