เพลงคู่ สักขีแม่ปิง ชรินทร์ - จินตนา version sam & ดอกสร้อย

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 28 กรกฎาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงคู่ของคุณชรินทร์ นันทนาคร กับ คุณจินตนา สุขสถิตย์ ขับร้องต้นฉบับบันทึกแผ่นเสียงเมื่อปี พศ.2500 คำร้องคุณชาลี อินทรวิจิตร ทำนองคุณเชาว์ แคล่วคล่อง มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc กับคุณดอกสร้อย บ้างนะครับ เพิ่งบันทึกมาสดๆร้อนๆ..อิอิ ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง สักขีแม่ปิง
    คำร้อง - ชาลี อินทรวิจิตร/ทำนอง - เชาว์แคล่วคล่อง
    ขับร้อง ชรินทร์ นันทนาคร & จินตนา สุขสถิตย์

ช. โอ้กุศล ดลพี่มาพบเจ้า
    ใจพี่ยังร้อนผ่าวความรักรุมเร้า คลั่งไคล้
    ญ. น้ำคำรักของคนเมืองใต้
    จะจริงแท้แค่ไหน สาวเชียงใหม่ ครวญใคร่ถวิล
    ช. ชีพสลาย
    ยังไม่คลายรักเจ้า
    ญ. จริงดังใจหรือเปล่า หวั่นเกรงเคลือบเอาที่ลิ้น
    ช. รักจริง เพียงหัวใจแดดิ้น
    ไม่วายเว้นถวิล มิสิ้นความรักได้เลย
    ญ. น้ำปิงล้นฝั่ง
    ช. ดังรักพี่ เปี่ยมฤดีแล้วเจ้าเอย
    ญ. แล้วคงละเลย ไม่เหมือนเคย
    ช. โอ้ทรามเชย มิเคยแหนงหน่าย
    ญ. หน่อยเถอะนะ คงจะไม่เห็นหน้า
    ช. ถ้าพี่เป็นเหมือนว่าวานน้องฆ่าเสียให้ตาย
    ญ. สาบาน
    ช. จ้ะ สาบานก็ได้หากความรักสลาย ขอตายในสายแม่ปิง
    ญ. รัก
    ช. กันหวานชื่น
    ญ. เกรงขมขื่น ชื่นกลับทำช้ำอกหญิง
    ช. น้องควรรู้ใจพี่ทุกสิ่ง เช่นแม่ปิงรู้จริงใจพี่
    ญ. หน่อยจะคร้านนานจะคลายหายชื่น
    ช. พี่ไม่ไปไหนอื่น จะขอชื่นรักอย่างนี้
    ญ.อุ๊ยตาย อายเขาบ้างซิพี่
    ช. จูบฝากรักสักที
    พ.ไว้เป็นสักขีแม่ปิง

เพลงนี้ เป็นเพลงที่ ชาลี อินทรวิจิตรแต่งคู่กันกับ เชาว์ แคล่วคล่อง เมื่อ ปี พ.ศ.2500 ซึ่งเป็นช่วงที่ เชาว์แคล่วคล่อง เป็นหัวหน้า วงดนตรีวายุบุตร ของ สำนักงานสลากกินแบ่งรัฐบาลผู้ขับร้องและบันทึกเสียง คือ ชรินทร์ นันทนาคร ซึ่งเป็นคนเชียงใหม่อย่างแท้จริงและ จินตนา สุขสถิตย์

เป็นเพลงที่สร้างชื่อเสียงของ จินตนาสุขสถิตย์ นักร้องสาวประจำ วงวายุบุตร ให้เป็นที่รู้จักกัน ตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา จนเป็นศิลปินแห่งชาติ คนล่าสุดในปี พ.ศ. 2549 ที่เพิ่งผ่านมานี้

ครูชาลี อินทรวิจิตร เขียนเล่าเอาไว้ว่า "...วันหนึ่ง เชาว์ แคล่วคล่อง (ลุงหนุน) มาหา พา จินตนา สุขสถิตย์ มาด้วยบอกให้ผมช่วยปั้นเด็กคนนี้ให้ร้องเพลงด้วย ผมบอก ผมปั้นไม่เป็น ภายหลังผมแต่งเพลงคู่ให้ เชาว์ แต่งทำนอง ผมแต่งเนื้อร้อง เพลงนี้เป็นเพลงแรก ที่ จินตนาขับร้องอัดแผ่นเสียง... คู่กับ ชรินทร์ นันทนาคร"

เพลงคู่ จูบเย้ยจันทร์ ชรินทร์ - อรวี version sam & ดอกสร้อย
    เพลงคู่ บทเรียนก่อนวิวาห์ สุเทพ & สวลี version sam & ดอกสร้อย
    เพลงคู่ ใต้ร่มมะลุลี ชรินทร์ - อรวี version sam & ดอกสร้อย
    เพลงคู่ วนาสวาท มรว.ถนัดศรี & รวงทอง version sam & ดอกสร้อย
    เพลงคู่ พ่อแง่แม่งอน สุเทพ & เพ็ญศรี version sam - ดอกสร้อย

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1063117/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B8%B5%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%87-sam-%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A2-27-july-2010-mp3.1063117/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2017
  2. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ตัดๆๆๆ
    ว๊าวๆๆๆ ชอบจังเลย เพราะมากค่ะ
    เอาอีกๆๆๆ เพลงจูบเย้ยจันทร์นะคะคุณแซมกะน้องสร้อยกุสุมา
    ต้องจัดให้ด้วยน๊า......
    รู้สึกน้องสร้อยเสียงเบาไปจี๊ดดนึงอ่ะ
    ไปแระ หนีงานมาตัดจ้า

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    แวะมาฟังเพลงคู่พี่แซมกับพี่สร้อยค่ะ..
    เสียงพี่สร้อยเบาไปนิสสส..อ่ะตาว่า
    ฟังเพลินค่ะ^_^

4. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

ที่สามกะดะ เพลงหน้าพี่สร้อยร้องก่อนนะ
    ไม่รู้ใครบอกว่าร้องเพลงคู่ คนที่ร้องทีหลังเสียงจะค่อย
    เสียงเพราะดีอ่ะคุณพี่สร้อยกุสุมา ^_^

5. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยนักร้องหญิงจะกลัวนักร้องชายไปหน่อย เสียงเลยเบาไป แหะ ๆๆ

6. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    เริ่ดมากกกกกกก ขอบอก ชอบๆ

7. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    แวะมาฟังอีกรอบ คงไม่ได้ฟังง่ายๆหรอกพี่เกตุจูบเย้ยจันทร์อ่ะ
    ก็ฟังเสียงนักร้องหญิงดิเหมือนไปนั่งอายหลบอยู่หลังเขาโน่น
    แล้วจะกล้าเย้ยจันทร์รึ อิอิ
    ฟังเพลงนี้แล้วคิดถึงของพี่เกตุกับอากี้เนาะ
    เด๋วเดินไปดูดิอากี้เลิกตีโป่งพี่เกตุรึยัง........

8. เกตุวดี

เปิดตัวเพลงคู่เพลงแรกก็งี้แหล่ะ ยังหงิมๆ อยู่ เดี๋ยวพอเพลงที่ 2,3 เสียงจะดังขึ้นแบบอัตโนมัติอิอิ ก็อยากฟังเพลงจูบเย้ยจันทร์เวอร์ชั่นท่านจาเด็ดกับน้องสร้อยกุสุมานี่นา....

9. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ({)มาให้กำลังใจนักร้องชายหญิงร้องเพลงคู่ที่สุดแสนจะไพเราะจ๊ะ(k)

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เสียงฝ่ายหญิงเบาไปหน่อยเป็นเพราะไมค์ปรับเสียงค่อยไปหน่อยนะครับ เดี๋ยวแก้ตัวใหม่ในเพลงที่ขอมานะครับ..อิอิ

11. เกตุวดี

ว้าวๆๆดีใจจังเลยจะได้ฟังเพลงจูบเย้ยจันทร์ v.ท่านจาเด็ดกับน้องสร้อยกุสุมา จะรอฟังนะคะ....อิอิ

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ใช่แล้วเสียงคุณสร้อยกุสุมาเบาไปหน่อยอิอิ...หรือจะฟังเวอร์ชั่นที่ร้องเบาๆแบบกระซิบทั้งคู่ต้องรอไปฟังหน้าที่สองนะครับ...คริคริ

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ก็ร้องก่อนเพลงหน้าก็ร้องก่อน เอะแล้วทำไมเสียงค่อย...อิอิ

14. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    ได้คู่ขวัญอีกคู่แล้ว ชอบคร๊าบบบบบ เอาอีกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2010
  15. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

...ทั้งเพราะ ทั้งหวานค่ะ...

17. sam_sbcc

แหมใยน้องกุสุมาจะกลัวพี่จา..เด็ดอยู่ฤาหรือว่าเกรงใจน้องจันทรา..อิอิ

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับที่ชอบเพลงนี้มากๆด้วยเหมือนกันแล้วอย่าลืมร้องมาให้ฟังกันบ้างนะครับ..อิอิ

19. sam_sbcc

จูบเย้ยจันทร์ไม่หลบอยู่หลังเขาแล้ว แค่โผล่หน้ามาดูลาดเลาก่อน..อิอิ

20. sam_sbcc

หงิมๆ...หรือเหนียมๆ..อิอิ ยังอายๆพี่จา..เด็ดอยู่มังน้องกุสุมา ลองจูบเย้ยจันทร์อีกสักเพลงตามคำแนะนำของคุณเกตุวดีว่าจะดังขึ้นหรือเปล่านะ..คริคริ