เพลง กระท่อมปลายนา ทูล ทองใจ

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 25 ธันวาคม 2012.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ยังอยู่ที่เวทีลูกทุ่งในวันคริสต์มาสขอนุญาตร้องเพลงกระท่อมปลายนา ของคุณทูล ทองใจ ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง (ยังไม่มีข้อมูล) ในเวอร์ชั่นแบบsam_sbcc ได้บันทึกไว้ตั้งแต่ 26 มิถุนายน 2554 นะครับ

เพลง กระท่อมปลายนา
    ทูล ทองใจ ขับร้อง (ต้นฉบับชัยชนะ บุญนะโชติ ขับร้อง)
    คำร้อง/ทำนอง

ดนตรี......
    ++กระท่อมปลายนา หลังนี้
    ไงล่ะเจ้า คือเหย้าเรือนหอ
    ที่สร้างไว้รอ คอยนางน้อง
    แม้นไม่ ใหญ่โต โอฬาร
    ใช่ตึกสถาน วังทอง แต่ถัา
    เจ้าครอง จะยิ่ง สวรรค์
    ++กระท่อมปลายนา หลังน้อย
    นี้ละเจ้า เทียบเท่า เมืองฟ้า
    ถ้าได้แก้วตา มาเคียงขวัญ
    น้องครองเป็นรา ชินี ส่วนพี่
    จะเป็น ราชันย์ร่วมกัน
    สร้างสรรค์ วิมาน ปลายนา
    ++จากแรงงาน หยาดเหงื่อ
    พี่สร้างขึ้นเพื่อ นางน้อง
    เพื่อเราทั้งสอง ร่วมครอง
    วิวาห์ โปรดเห็นใจพี่ มาเป็น
    เทพี กระท่อมปลายนา พี่รัก
    แก้วตา ยิ่งกว่า ดวงใจ
    ++กระท่อม ปลายนา หลังน้อย
    ยังคอยเจ้า ยังเฝ้า คอยน้อง
    เป็นผู้ครอบครอง กระท่อมไม้
    แม้ย่าง เดือนออก พรรษา
    เก็บเกี่ยวในนา เมื่อไร
    จะไป สู่ขอ ตาม ประเพณี
    ดนตรี..
    ++กระท่อม ปลายนา หลังน้อย
    ยังคอยเจ้า ยังเฝ้า คอยน้อง
    เป็นผู้ครอบครอง กระท่อมไม้
    แม้ย่าง เดือนออก พรรษา
    เก็บเกี่ยวในนา เมื่อไร
    จะไปสู่ขอ ตาม ประเพณี...

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2419357/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2014
  2. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    เพลงโปรดเลยนะครับ เพลงนี้ ผมฟังพ่อร้องจนขึ้นใจ ตอนนี้พ่อผมร้องเพลงไม่ไหวแล้วนะครับ แค่พูดเสียงยังแทบไม่ได้ยิน
    เพราะๆ ซึ้งๆ อยากจะมีกระท่อมเหมือนกัน เอาแบบกระท่อมติดแอร์พร้อมสระว่ายน้ำ เอาไว้หลบนางฟ้า อิอิ

3. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    เพลงนี้ไม่ได้ฟังบ่อย แต่ก็จำได้ถึงความไพเราะครับ
    หลังคริสต์มาสก็อย่าจากเวทีลูกทุ่งไปนะครับ อิอิ

4. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
  5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ดังมากในยุคนั้นโดยเฉพาะต้นฉบับที่ร้องโดยชัยชนะ บุญนะโชติ ก็ต้องช่วยกันอนุรักษ์เพลงเก่าๆไว้ด้วยนะครับหาฟังยากแล้ว เดี๋ยวนี้กระท่อมสวยกว่าสมัยก่อน ชาวนาเริ่มจะรวยขึ้นแล้วเพราะข้าวราคาดีแบบนี้กระท่อมต้องติดแอร์และมีสระน้ำให้ออกกำลังกะนางฟ้า...อิอิ จาหลบทามมัย...ฮ่าๆ

กระท่อมปลายนา หลังนี้ไงล่ะเจ้า คือเหย้าเรือนหอที่สร้างไว้รอ คอยนางน้อง[/CENTER]

เพลงที่ร้องไว้ทั้งหมด
    http://palungjit.org/usernote.php?u=221160

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2012
  6. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพลงนี้ฟังจนคุ้นตอนเด็ก มีลุงข้างบ้าน
    แกนั่งดื่มด่ำกับน้ำอมฤต พอได้ที่
    แกก็ร้องเพลงนี้ให้เด็กๆ ที่เล่นอยู่ข้างๆฟัง

ร้องบ่อยจนเราจำได้อิๆ
    เพราะมากพี่แซม....

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงลูกทุ่งอมตะจะต้องคุ้นเคยกันนะครับเพลงใหม่ๆก็ร้องไม่ได้หรอกครับ...อิอิ งั้นก่อนลงจากเวทีจะขออีกสักเพลงดีไหม...ฮ่าๆ

แม้นไม่ ใหญ่โต โอฬาร ใช่ตึกสถาน วังทอง แต่ถัาเจ้าครอง จะยิ่ง สวรรค์

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ชอบแบบลูกทุ่งๆนะครับ....อิอิ

กระท่อมปลายนาหลังน้อยนี้ละเจ้าเทียบเท่าเมืองฟ้าถ้าได้แก้วตามาเคียงขวัญ

9. bossbam10

bossbam10 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    ร้องเพราะมากค่ะพี่ ไม่แน่ใจว่าเพลงนี้ลูกทุ่งหรือลูกกรุง อิอิ

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ มิน่าได้ฟังลุงข้างบ้านร้องบ่อยๆจนชอบร้องเพลงลูกทุ่ง...อิอิ

น้องครองเป็นรา ชินี ส่วนพี่จะเป็น ราชันย์ร่วมกันสร้างสรรค์ วิมาน ปลายนา

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แหะแหะ...โปรดแน่ใจได้เลยว่าเป็นเพลงลูกทุ่งแต่ร้องแบบแนวลูกกรุงครับ...ฟันธง..อิอิ

โปรดเห็นใจพี่ มาเป็นเทพี กระท่อมปลายนา พี่รักแก้วตา ยิ่งกว่าดวงใจ

12. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    มาฟังเอาตอนจะปีใหม่
    เง้อออ จะตามพี่จา..เด็ดทันมั๊ยนี่

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องจันทรา ติดตามพี่จา...เด็ดมาเจอที่กระท่อมปลายนาจนได้...อิอิ พี่จา..เด็ดตอนนี้หันไปทำไร่ทำนาแระเพราะข้าวราคาดี ชาวนาจะได้มีตังค์ไปสร้างวิมานที่ฝันไว้บ้างจากขี่อีแต๋นคันเก่าๆมาเปลี่ยนเป็นขี่เก๋งโก้ๆคันแรก..ฮ่าๆ

แม้ย่าง เดือนออก พรรษาเก็บเกี่ยวในนา เมื่อไรจะไปสู่ขอ ตาม ประเพณี...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2013