เพลง กินรีเล่นน้ำ ธานินทร์ อินทรเทพ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 19 กันยายน 2008.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขอมอบเพลงชื่อเหมือนนวนิยายอีกเพลงหนึ่งเป็นเพลงจังหวะเร็วๆบ้างเพื่อร่วมกิจกรรมโครงการ 116 วันจากวันแม่สู่วันพ่อ เป็นเพลง กินรีเล่นน้ำ ของคุณธานินทร์ อินทรเทพ คำร้อง/ทำนอง ไสล ไกรเลิศ
    เพลงนี้บันทึกแผ่นเสียงครั้งแรก โดย ชาญ เย็นแข เมื่อ พ.ศ.2495
    ทำนองเพลงนี้ ครูไสล ไกรเลิศ เอามาจากเพลงไทยเดิมชื่อ เพลงสร้อยสนตัด

กินรีเล่นน้ำ ศิลปิน ธานินทร์ อินทรเทพ
    คำร้อง/ทำนอง ไสล ไกรเลิศ

<O:p
    ดนตรี.............
    ..แม่เอยงามจริงงามเหลือเหนือสิ่งเปรียบเปรย
    เกินหาคำใดเอ่ย มาเฉลยคำอ้าง
    ..แม่อรชร งามเหมือนกินนรเยือนร่าง
    ยลพักตร์แม่แลค้างทรวงสล้างเต่งตึง<O:p</O:p

....ถันแลระรัวเหมือนบัวบานอยู่ในบึง
    งามเหมือนหนึ่งเทวีแม่ลอยฟ้ามา
    เป็นขวัญตาบุญพี่ท่าทางอย่างนี้
    เหมือนเทวีแปลงกาย<O:p</O:p

..นุ่งลมชมจันทร์มองแล้วหวั่นอุรา
    งามเหมือนจันทร์เยือนหล้าใครอิจฉานางได้
    ....แม่ลอยเมฆีมาหลงวารีเวียนว่าย
    ตานั้นหวาดชม้ายยามโผว่ายแหวกธาร<O:p</O:p

..ผิวนวลยวนใจไฉไลเรือนร่างสคราญ
    ใจซ่านยามมองรูปทรง โสภี
    ยังมิมีใครต้องได้แต่ แลมอง
    หวังใจปองนางเดียว...<O:p</O:p

(Solo...)
    ..นุ่งลมชมจันทร์มองแล้วหวั่นอุรา
    งามเย้ยจันทร์เยือนหล้าใครอิจฉานางได้
    ....แม่ลอยเมฆีมาหลงวารีเวียนว่าย
    ตานั้นหวาดชม้ายยามโผว่ายแหวกธาร<O:p</O:p

..ผิวนวลยวนใจไฉไลเรือนร่างสคราญ
    ใจซ่านยามมอง รูปทรงโสภี
    ยังมิมีใครต้องได้แต่ แลมอง
    หวังใจปองนางเดียว....<O:p</O:p

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.404315/[/MUSIC]

รายชื่อเพลงที่บันทึกไว้ (คลิกข้างล่าง)
    http://palungjit.org/tags.php?...cc&forumid=188

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=JdI58zKuZsg&feature=player_popout"]???? ????????????.wmv - YouTube[/ame]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2014
  2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.404315/[/MUSIC]

มาตัดริบบิ้นเพลงคุณแซมค่ะ

ขอฟังก่อนนะคะ

3. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    หลายวันแระ ไม่ได้ฟังเพลงใหม่ ป๋าแซม

จังหวะ ม่วนดี

ร้าวใจหน่อย

ไฟล์ที่แนบมา:

4. jingyun

jingyun สมาชิกใหม่

โอ้โห้เพลงในดวงใจ จิ่งยุ้นรอมานาน หากเป็นไปได้ขอ บุเรงนองลั่นกลองรบ อีกเพลงเถิดค่ะ จ้าบมากๆจิ่งยุ้นชอบเพลงเก่าค่ะ สาธุ

5. พริม

พริม เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    แวะมาฟังเพลงกินรีเล่นน้ำเพลงโปรดค่ะ (เพราะเคยคิดอยากเป็นกินรี 55555)
    เสียงนุ่มๆลึกๆชวนให้ฟังค่ะ ขอบคุณค่ะ

6. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เงาเสียง ธานินทร์ เลยนะครับ อิอิ

7. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    พลังเสียงดี อักขระชัดเจน น้ำเสียงดีค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2008
  8. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    (good) (good)

9. sam_sbcc

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>นี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 14 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 11 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>Hanashi, pilas, stefa+ </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- currently active users -->
    มาฟังเพลงเพราะ ๆ ของคุณแซมในยามเย็นค่ะ

ขอบคุณครับ ที่ติดตามมาทั้งยามเย็น ยามเช้า......

หลายวันแระ ไม่ได้ฟังเพลงใหม่ ป๋าแซม

จังหวะ ม่วนดี

ร้าวใจหน่อย

ไวน์รสเตฟา หอมนุ่มกลมกล่อมส่งมาให้จิบบ่อยๆ ติดแล้วซิ อิอิ

โอ้โห้เพลงในดวงใจ จิ่งยุ้นรอมานาน หากเป็นไปได้ขอ บุเรงนองลั่นกลองรบ อีกเพลงเถิดค่ะ จ้าบมากๆจิ่งยุ้นชอบเพลงเก่าค่ะ สาธุ

ขอบคุณครับที่แนะนำเพลง จะพยายามหาเพลงเก่าๆส่งมาร่วมกิจกรรมฯให้เพื่อนๆสนุกกันนะครับ

เงาเสียง ธานินทร์ เลยนะครับ อิอิ

โอ้โห...ขอบคุณครับ ยังไม่ถึงขั้นนั้นหรอกครับแค่ร้องสนุกกันเพื่อไม่ให้ลืมเพลงเก่าที่ศิลปินรุ่นเก่าได้สร้างสรรค์ไว้จะได้รำลึกถึงท่านไว้นะครับ

พลังเสียงดี อักขระชัดเจน น้ำเสียงดีค่ะ

ขอบคุณครับ อย่าลืมแวะเข้ามาในบอร์ดนี้บ่อยๆนะครับ มีนักร้องอีกหลายท่านที่เสียงดีๆให้ฟัง เปลี่ยนบรรยากาศเดิมๆนะครับ

10. Noo Pretty

Noo Pretty Active Member

มาฟังคุณแซมร้องเพลงที่ชอบอีกเพลงนึงค่ะ
    เคยฟังแต่เวอร์ชั่นที่พี่อ๊อด คีรีบูน ร้องค่ะ

11. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

มาฟังและร้องตามด้วยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2009
  12. SOMDEJ

SOMDEJ เป็นที่รู้จักกันดี

ไพเราะอีก...
    ขอเก็บอีก..เนอะ

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ขอเชิญด้วยความยินดีครับ แวะเข้ามาฟังและเม้นต์บ่อยๆด้วยนะครับ

wel lcome_pink

14. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

สวยเท่านี้อะป่าว..................