เพลง คนพเนจร สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 16 สิงหาคม 2016.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลง คนพเนจร ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง ครูแก้ว อัจฉริยกุล ทำนอง ครูนารถ ถาวรบุตร เพลงนี้คุณชรินทร์ นันทนาคร ก็ร้องบันทึกแผ่นเสียงเช่นกัน เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าอีกเพลงหนึ่งครับ

เพลง คนพเนจร<O:p</O:p
    สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง<O:p</O:p
    คำร้อง ครูแก้ว อัจฉริยกุล<O:p</O:p
    ทำนอง นารถ ถาวรบุตร
    <O:p</O:p
    <O:p</O:p

ฉันเกิดมา ตระกูลฉันผู้ดี
    ฉันเคยมากมีพี่น้อง ถูกขับใสใครๆเมินมอง
    สิ้นเงินสิ้นทอง ฉันจึงต้องจากไป
    ..หวนคิดเมื่อวันฉันเป็นเด็ก
    ยังเล็กเยาว์วัยนั่น ตัวฉันยังจำได้
    เมื่อยังเล็กสบายกายใจ
    ต้องการ สิ่งใด ฉันต้องได้ทันที
    ..ครั้นบัดนี้ โชคดีเลื่อนลอย
    ฉันจึงต่ำต้อย ครานี้
    พวกเพื่อนฝูงที่เคยไมตรี
    กลับกลาย สิ้นดี น้อยใจที่สิ้นตัว
    ..งานไหน หนักเบาฉันทนได้
    ทางเหนือและ ทางใต้ เคยแวะไปมาทั่ว
    ยากเพียงไหนไม่เคยเกรงกลัว
    ตั้งใจ สร้างตัว ล้างความชั่วที่ทำ

..ฉันเที่ยวไป เสี่ยงโชคทุก แห่งหน
    ฉันทนอาบเหงื่อ ต่างน้ำ
    หากยากเข็ญจำเป็นทนทำ
    เหนื่อยยากตรากตรำ ฉันอุตสาห์ทำไป
    ..คิดหวังเชิดชูและกู้หน้า
    มานะไปจนกว่า จะถึงคราดีได้
    แต่ชีวิตดังเรือลอยไป
    ยิ่งแล ยิ่งไกล ใจก็ยิ่งอาวรณ์
    ..ฉันโชคร้าย ไม่วายหมอง ข้องใจ
    คิดไปอกใจ สะท้อน โอ้ ชีวิตคนพเนจร
    ไม่มีแน่นอน ฉันเร่ร่อนนานปี
    ..เดี๋ยวนี้ไม่มีที่จะพึ่ง แต่หวังว่าวันหนึ่ง
    คงถึงเทียมน้องพี่ ชั่วไปแล้วคงมีวันดี
    เมื่อไร มั่งมี ฉันจะกลับคืนมา..

<O:p></O:p>[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3710057/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2016
  2. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    มาให้กำลังใจพี่แซมเพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าก่อนค่า
    สองสามวันนี้ยุ่งมว๊ากกก
    เดี๋ยวต้องรีบไปปั่นข้อความเสียงสมาธิกลุ่มก่อนค่า ใช้พรุ่งนี้แล้ว (โอยเร่งสุดฤทธิ์ )
    เดี๋ยวเข้ามาฟังนะคะพี่แซม^^

3. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    พี่แซมเสียงไม่ตกเลยนะครับ ร้องได้ถึงอารมณ์ทุกๆเพลง เพลงนี้ดนตรีดังไปนิสสสส หรือว่าหูฟังผมไม่ดีหว่า

4. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เยี่มจริงๆครับคุณแซม

5. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอีกเพลงหนึ่ง ที่ไพเราะมากครับ พี่แซม

6. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เป็นอีกเพลงที่พยายามฟัง
    แต่ก็จำไม่ได้
    พี่แซมร้องเพราะมากครับ.....

-Happy Smile_-Happy Smile_-Happy Smile_

7. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    พอได้เข้ามาฟังอีกครั้ง
    รู้สึกได้ทั้งความไพเราะและเนื้อหาแฝงไปด้วยแง่คิดค่ะ
    มาร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าค่าพี่แซม^^

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ขอให้งานสำเร็จลุล่วงไปด้วยดีนะครับ...อิอิ

ฉันเกิดมา ตระกูลฉันผู้ดี ฉันเคยมากมีพี่น้อง ถูกขับใสใครๆเมินมอง สิ้นเงินสิ้นทอง ฉันจึงต้องจากไป

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ร้องพร้อมกับคาราโอเกะปรับเสียงดนตรีไม่ได้ครับ ไม่ได้ร้องแบบมามิกซ์เสียงจึงไม่สามารถลดเสียงดนตรีได้

..หวนคิดเมื่อวันฉันเป็นเด็ก ยังเล็กเยาว์วัยนั่น ตัวฉันยังจำได้
    เมื่อยังเล็กสบายกายใจ ต้องการ สิ่งใด ฉันต้องได้ทันที

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับคุณเจนวิทย์

..ครั้นบัดนี้ โชคดีเลื่อนลอย ฉันจึงต่ำต้อย ครานี้
    พวกเพื่อนฝูงที่เคยไมตรี กลับกลาย สิ้นดี น้อยใจที่สิ้นตัว

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ครับเป็นอมตะเพลงเก่าจริงๆด้วย...อิอิ

..งานไหน หนักเบาฉันทนได้ ทางเหนือและ ทางใต้ เคยแวะไปมาทั่ว ยากเพียงไหนไม่เคยเกรงกลัว ตั้งใจ สร้างตัว ล้างความชั่วที่ทำ

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้คนพเนจรที่สู้ชีวิตจริงๆครับ....อิอิ

..ฉันเที่ยวไป เสี่ยงโชคทุก แห่งหน ฉันทนอาบเหงื่อ ต่างน้ำ
    หากยากเข็ญจำเป็นทนทำ เหนื่อยยากตรากตรำ ฉันอุตสาห์ทำไป

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงเหมือนกับชีวิตจริงที่ถ่ายทอดออกมาเป็นเสียงเพลงอมตะควรแก่การอนุรักษ์ไว้นะครับ

..คิดหวังเชิดชูและกู้หน้า มานะไปจนกว่า จะถึงคราดีได้
    แต่ชีวิตดังเรือลอยไป ยิ่งแล ยิ่งไกล ใจก็ยิ่งอาวรณ์