เรื่องเด่น เพลง ครวญถึงเจ้า สุนทราภรณ์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 17 กันยายน 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงครวญถึงเจ้า ของสุนทราภรณ์ โดยครูเอื้อ สุนทรสนาน ขับร้อง/ทำนอง คำร้องโดยเทอด วรรธนา เพลงนี้คุณชรินทร์ นันทนาคร ก็นำมาร้องเป็นเพลงเก่าที่มีความไพเราะมาก มีเพื่อนสมาชิกอยากฟังเวอร์ชั่น sam_sbcc บ้าง หากเพี้ยนไปต้องขออภัยด้วยนะครับ เพิ่งบันทึกเมื่อ 9 กันยายน 2553

เพลง ครวญถึงเจ้า
    สุนทราภรณ์
    เอื้อ สุนทรสนาน ขับร้อง/ทำนอง
    เทอด วรรธนา คำร้อง

โอ้คงด้วยบุญ ปางบรรพ์ ตัวฉันจึงได้มาเจอ เอ้อเฮอเจ้างาม เหลือเกิน.
    .จะมองแห่งใด งามตา งามทั้งทีท่า พาเพลิน เจ้างามเกินกว่า เทวี.
    เพียง แรกเจอรักเธอทันที ถูกตาและใจของพี่ ดั่งมีมนต์ผูกสัมพันธ์.
    .จะนานสุดนาน ยอมทน ทุกหนทุกแห่ง ไปกัน เพื่อรอวันคู่ เคียงเธอ
    .มั่นใจตั้งใจจริงๆ รักหญิงทุกสิ่งจริงเออ ไม่ลวงหลอกเออหวังเอย
    หากบุญร่วมกันเคยมี ชาตินี้คงได้ ชมเชย ปองรักจะเอ่ย ความนัย
    .สุด กังวลเหลือทนดวงใจ โอ้ความรักรุมสุมไหม้ จิตใจให้ห่วงถึงเธอ
    .หากเธอมอบใจ และกาย จะหมายมุ่งแต่ บำเรอ เสมอจนชั่ว ชีวา
    ....ดนตรี.....เจ้าเพียงพูดจาพาที พี่นี้ก็ปลื้ม วิญญา สุขใดไม่มาเหมือนเลย
    .โปรดจงเชื่อใน ไมตรี จะรักภักดี ทรามเชย ไม่เคยเลยจักแรมรา.
    อยาก ใกล้เธอพบเจอพูดจา แค่เพียงนิดเดียวเห็นหน้า ก็พาเป็นสุขฤทัย
    .เทพจงโปรดดลใจนาง อย่าร้างจางห่างกันไป สักวันคงได้ ครองกัน

เทอด วรรธนา เป็นนักแต่งเพลงที่มีชื่อเสียงในยุคหนึ่งของสุนทราภรณ์โดยการแต่งเพลงของเทอดนั้น ไม่ได้เป็นการผูกขาดด้วยการเป็นนักแต่งเพลงของวงสุนทราภรณ์ แต่ว่าด้วยความชอบส่วนตัวที่มีต่อวงสุนทราภรณ์ เขาจึงเดินทางไปพบกับครูเอื้อ สุนทรสนาน เมื่อวันที่ 5 กันยายน 2508 เขาได้นำดอกไม้ไปไหว้ครูเอื้อฝากตัวเป็นศิษย์ด้วย ตนเองที่บ้านเลขที่ 202 ซอยสุจริต 2 ถนนพระราม 5 ดุสิต พร้อมกันนั้นได้เอาคำร้องเพลง ที่แต่ง คือพี่พบเจ้ากับ รำวงร่วมใจให้ครูเอื้อดู ครูเอื้อได้แนะนำติชมว่า เพลงพี่พบเจ้าบางวรรคพยางค์ ยาวเกินห้องเพลง รำวงร่วมใจก็ดีแต่ควรเปลี่ยนชื่อเป็น วันบันเทิงหรือ มารื่นเริงกัน
    ก่อนลากลับ ครูเอื้อได้เขียนโน้ตทำนองเพลง 1 เพลงให้มาแต่งคำร้องนับเป็นเพลงแรกที่เทอดแต่งคำร้องโดยครูเอื้อให้ทำนองมาก่อน เพลงแรกที่แต่งคำร้องให้เข้ากับทำนองดังกล่าว เดิมเขาให้ชื่อว่า ครวญรักเมื่อเอาคำร้องให้ครูเอื้อดูครูได้บอกว่าชื่อ นี้มีแล้ว คำร้องยังสั้นไปควรประมาณ 3 ตอน เพราะทำนองสั้นคำร้องควรให้มีความ สมบูรณ์ คำร้องบางตอน เสียงไม่ตรงกับทำนอง เขาได้กลับมาแก้ไขตกแต่ง และเปลี่ยนชื่อ จนได้เป็นเพลง ครวญถึงเจ้าออกมาในที่สุดโดยมีครูเอื้อคอยให้คำแนะนำ
    ครูเอื้อได้นำเพลง ครวญถึงเจ้าบันทึกแผ่นเสียง เดิมกำหนดให้ อโศกสุขศิริพรฤทธิ์ ขับร้อง แต่ครูเอื้อเห็นว่าร้องไม่ได้ดังใจ ครูเอื้อจึงได้ร้องเองเมื่อเผยแพร่ ออกอากาศไปแล้ว ผลปรากฏว่าเป็นที่ชื่นชอบของผู้ฟัง และติดอันดับ 1 อยู่หลายสัปดาห์ ในยุคนั้น หลังจากนั้นเทอด ก็ได้แต่งคำร้องตามทำนองที่ครูเอื้อให้มาจนได้บันทึกแผ่นเสียง อีกหลายเพลง มีเพลงที่ได้บันทึกแผ่นเสียงแล้วคือ ครวญถึงเจ้า พี่พบเจ้า กรรมรัก รอคนรัก เสน่ห์สาวเหนือ ไทยอย่าเผลอ ซุ่มรักมาร์ชช่างกลสยาม ในบรรดาเพลงเหล่านี้นอกจากเพลง ครวญถึงเจ้าแล้วครูเอื้อยังได้ร้องเพลง เสน่ห์สาวเหนือคู่กับ บุษยา รังสี อีกด้วย

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1139662/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%8D%E0%B8%96%E0%B8%B6%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2-%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C-sam_sbcc-9-sep-2010-mp3.1139662/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2017
  2. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
  3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงเพราะมากๆนะคะคุณแซม

5. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

สาวที่ไหนกันหนอ ทำเอาคุณแซมต้องมาคร่ำครวญเป็นเพลงได้อย่างเพราะพริ้งเช่นนี้ เอ้อเฮอ...เจ้างามเหลือเกิน

6. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    วิ่งเข้าวิ่งออกหลายรอบแล้ว
    วันนี้พี่จา...เด็ดลงเพลงแบบใหม่รึ
    ต้องคลิกฟังที่ไฟล์ช่ายม๊ายยย....
    อ้อ เราเข้ามาไวปายยยย อิอิอิ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2010
  7. nar11

nar11 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    มาฟังเสียงเพราะๆค่ะ:cool:

8. natna

natna เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะจริง ๆ ด้วยค่ะ

9. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่แสงชาย เอ้ย พี่แซม ที่ยอมย้อนอดีต ๆ ร้องเพลงนี้ให้ฟัง เพลงเก่าๆ ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปนานสักเท่าไหร ก็ยังคงความไพเราะเสมอ...

10. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    สาวไหนหนอ ไยจึงปล่อยป๋าแซมเราครวญถึงขนาดนี้ เพราะมากครับ.....

11. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาฟังเพลงเพราะๆจากพี่แซม พร้อมทั้งมอบช่อดอกไม้และกำลังใจให้เด้อครับ ^^

12. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    ชอบเพลงนี้มากๆๆๆเลยครับพี่แซม ฟังซะเพลินลืมเมนท์เลย เพราะจริงๆครับ

13. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ครวญได้ไพเราะเพราะพริ้งเป็นนักหนา อาจจะสวยขนาดนี้รึเปล่าคะคุณพี่แซม?

สวยแบบมีปีก หูแหลมๆ อิอิ เซ๊ะซี่ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2010
  14. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    มาฟังอาแซมครวญอย่างเพราะ อุ๊ย!!!มะใช่คร้า ร้องเพลงเพราะมาก ๆ คร้า

สาวไหนน๊าใจร้ายยย ปล่อยให้อาแซมครวญอยู่ได้ อิอิ^-^

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณMantalay ที่ได้มาเป็นประธานตัดริบบิ้นเพลงครวญถึงเจ้า.....ฉับ ฉับ โอ้คงด้วยบุญ.... ปางบรรพ์... ตัวฉันจึงได้มาเจอ... เอ้อเฮอเจ้างาม เหลือเกิน....

16. มากเจริญ

มากเจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2010
    ทนเสียงร้องคร่ำครวญของคุณจ่าไม่ไหว
    เลยต้องรีบเอาไวน์มาให้ไม่อยากให้รอนาน
    เห็นว่าชอบดื่ม อิอิ
    ครวญเพลงได้ไพเราะมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2010
  17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่ชอบฟังเพลงนี้ด้วยนะครับแวะมาฟังอีกนะครับ

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ร้องตามคำแนะนำมา....ต้องฝึกร้องเสียงเอื้อนแบบครูเอื้อไม่ไหว..อิอิ ร้องยากครับเลยได้แนวจากคุณชรินทร์ มาร้องเลยทำให้ออกมาเป็นแบบนี้..ฮ่าๆ เพี้ยนนิดๆนะครับ

19. sam_sbcc

ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไรพี่จา...เด็ดเล่นเน็ตไม่ค่อยได้เข้าไม่ได้ เม้นต์ก็ไม่ได้ จะลงเพลงก็ลำบากจะเข้าจะออกลำบาก อย่างที่น้องจันทราบอกนั่นแหละ แต่วันนี้เริ่มสะดวกดีแล้วนะครับ ขอให้ดีตลอดไปด้วยนะครับ

20. sam_sbcc

ขอบคุณครับ มาฟังอีกนะครับ