เพลง คอยลม ยรรยงค์ เสลานนท์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 26 เมษายน 2016.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงสุนทราภรณ์มาขับร้อง ในเพลง คอยลม ของคุณยรรยงค์ เสลานนท์ (ต้นฉบับ) เพลงนี้คุณสุเทพ วงศ์กำแหง ก็นำมาบันทึกแผ่นเสียงด้วยเหมือนกันนะครับ คำร้อง ศรีสวัสดิ์ พิจิตรวรการ ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่า

เพลง คอยลม
    ผู้ขับร้อง :ยรรยงค์ เสลานนท์
    คำร้อง ศรีสวัสดิ์ พิจิตรวรการ
    ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน

พลิ้วลมพัดรวงข้าวเอนลู่ไป
    ข้าวสิรวงไสว สมใจชาวนาสิ้นห่วง
    ชื่นอุราเห็นข้าวกล้าออกรวง
    แต่ข้าช้ำใจข้าห่วง หวงรักเจ้าข้ามเกินบาง
    สาวเอย โถน้ำใจเจ้าช่างดำ
    แกล้งรักข้าให้ช้ำรักแล้วมาทำเหินห่าง
    กลับไปรัก หลงเจ้าหนุ่มต่างบาง
    ข้าอดสู ใจไม่สร่างเพราะเจ้ามาห่าง แรมรา

* ข้าวเบาหน้านี้ รวงดีเพราะมีลมโบก
    ได้ลมฉ่ำฝนจนโชกแต่ใจข้าโศกหนักหนา
    เจ้าสิ้นใจรัก ข้ายังภักดีเรื่อยมา
    นี่หรือน้ำใจเจ้ากล้าทิ้งข้าไปได้ ลงคอ
    แกล้งรักข้าให้ช้ำรักข้าเจ้าเป็นคนก่อ
    เจ้าลืมหรือ โถข้าซื่อตรงรอ
    กลับเถิดหนอ ใจข้าโศกเหมือนคอยลมโบก ข้าวเบา

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3644774/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2021
  2. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    คุณแซมมี่นี่รู้จักเพลงเก่า ๆ เยอะจังนะคะ
    ฟังแล้ว ยอมรับว่าไม่เคยได้ยินเลย..แต่ก็ชอบค่ะ

3. cat13

cat13 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    เพลงเก่าสุนทราภรณ์ เพราะอีกแล้วนะคะคุณแซม(kiss)(f)(kiss)

4. sam_sbcc

ขอบคุณครับคุณใจ่ใจ๋นานๆแวะมาคอมเม้นต์ทีคงงานยุ่งไม่ค่อยมีเวลานะครับ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงรวยๆๆด้วยนะครับ ผมก้อขออนุรักษ์เพลงเก่าต่อไป...อิอิ

พลิ้วลมพัดรวงข้าวเอนลู่ไป ข้าวสิรวงไสว สมใจชาวนาสิ้นห่วง ชื่นอุราเห็นข้าวกล้าออกรวง

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ชอบเพลงของสุนทราภรณ์หลายเพลงแต่ไม่ค่อยมีโอกาสนำมาร้อง อยากร้องมากครับ....อิอิ

แต่ข้าช้ำใจข้าห่วง หวงรักเจ้าข้ามเกินบาง สาวเอย โถน้ำใจเจ้าช่างดำ แกล้งรักข้าให้ช้ำรักแล้วมาทำเหินห่าง

6. sam_sbcc

แกล้งรักข้าให้ช้ำรักข้าเจ้าเป็นคนก่อ
    เจ้าลืมหรือ โถข้าซื่อตรงรอ
    กลับเถิดหนอ ใจข้าโศกเหมือนคอยลมโบก ข้าวเบา