เพลง คิดถึงพี่ไหม ศรคีรี ศรีประจวบ

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 23 มกราคม 2015.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้แวะมาขึ้นเวทีลูกทุ่งด้วยเพลง คิดถึงพี่ไหม ของคุณศรคีรี ศรีประจวบ ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง ครูพยงค์ มุกดา เพลงนี้ปรากฎว่าสุเทพ วงศ์กำแหง ก็ร้องไว้เช่นกัน แต่ไม่ทราบว่าต้นฉบับใครร้องก่อนเพราะยุคนั้นยังไม่แบ่งเป็นแนวลูกทุ่งและลูกกรุง และในยุคต่อมา อ๊อด โอภาส ทศพร ก็นำมาร้องจนเป็นเพลงดังที่ทำให้อ๊อด โอภาสเป็นที่รู้จักกันอย่างดี

เพลง คิดถึงพี่ไหม
    คำร้อง/ทำนอง พยงค์ มุกดา
    ขับร้อง ศรคีรี ศรีประจวบ

คิดถึง พี่หน่อย นะกลอยใจพี่
    ห่างกัน อย่างนี้

น้องคิดถึงพี่บ้างไหม
    ...อย่าลืม อย่าลืม อย่าลืมสัจจาสัญญาที่ให้

ว่าตัวห่างไกลหัวใจชิดกัน
    ...คิดถึงพี่ก่อนน้องนอนก็ได้
    เมื่อยาม หลับไหล
    น้องเจ้าจะได้นอนฝัน
    ...ข้างขึ้นเมื่อใดแก้วใจโปรดมอง

แสงของนวลจันทร์
    เราสบตากันในแสงเรื่อเรือง
    ...คืนไหน ข้างแรม ฟ้าแซมดารา
    น้องจงมองหาดาวประจำเมือง
    ...ทุกคืนเราจ้องดูเดือนดาว

ทุกคราวเราฝันเห็นกันเนืองเนืองถึง
    สุดมุมเมืองไม่ไกล
    ...คิดถึง พี่หน่อย นะกลอยใจเจ้า

พี่ตรม พี่เหงา
    เพราะคิดถึงเจ้าเชื่อไหม
    ...ฝากใจกับจันทร์ ฝากฝันกับดาว
    ทุกคราวก็ได้เราต่างสุขใจเมื่อคิดถึงกัน

เพลงคิดถึงพี่ไหม
    ครูพยงค์ มุกดา เป็นผู้ประพันธ์เพลงนี้ และ ศรคีรี ศรีประจวบ เป็นผู้ถ่ายทอดอารมณ์ของบทเพลงนี้ออกมาได้อย่างสวยงามเหลือเกิน เมื่อ ปี 2515 ลักษณะของทำนอง และคำร้องในบทเพลง มีเอื้อนได้อารมณ์หวานจับ เพลงนี้ไม่ทราบว่าต้นฉบับใครร้องก่อนระหว่างสุเทพ วงศ์กำแหง กับศรคีรี ต่อมาอ๊อด โอภาส ทศพร ก็นำมาบันทึกแผ่นเสียงและได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3360565/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%84%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%96%E0%B8%B6%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A1-sam_sbcc-20-august-2014-eb-5-mp3.3360565/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2017
  2. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพลงของศรคีรี อยู่ในชีวิตผมตั้งแต่เด็ก
    ตอนเด็กๆก็ได้นำเอาเพลงของศรคีรีไปร้องบนเวทีงานปีใหม่
    ประทับใจเพลงของศรคีรีทุกเพลงเลยครับพี่แซม........

3. sam_sbcc

พูดถึงศรคีรีทีไรทำให้นึกถึงเพลงฝนเดือนหกทุกทีนะครับ...อิอิ

คิดถึง พี่หน่อย นะกลอยใจพี่ ห่างกัน อย่างนี้
    น้องคิดถึงพี่บ้างไหม

4. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    คิดถึงพี่ไหม เวอร์ชั่นพี่แซมเพราะดีแบบลูกกรุงๆ ครับ
    ฟังมาแต่อ้อนแต่ออก ไม่เคยเบื่อครับ

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงอมตะฟังเมื่อใดก็ไม่เบื่อนะครับ...อิอิ

อย่าลืม อย่าลืม อย่าลืมสัจจาสัญญาที่ให้
    ว่าตัวห่างไกลหัวใจชิดกัน