เพลง คืนทรมาน ดาวใจ ไพจิตร

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 24 กุมภาพันธ์ 2018.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันละเพลง เพลงเก่าขอนำเพลง คืนทรมาน ของคุณดาวใจ ไพจิตร ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง จงรัก จันทร์คณา เป็นทำนองจากเพลงจีน เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่า

เพลง คืนทรมาน
    ดาวใจ ไพจิตร ขับร้อง
    คำร้อง จงรัก จันทร์คณา
    ทำนอง เพลงจีน

อยู่ คนเดียวเงียบเหงาเศร้าทรวง เธอ มิห่วงหายไปทั้งคืน
    ปล่อย ให้ฉันระกำกล้ำกลืน เธอ ไปชื่นระรื่นฉ่ำใจ
    แต่ ก่อนยามความรักหวานฉ่ำ คืน และค่ำมิเคยร้างไกล
    เฝ้า แต่คอยประโลมเร้าใจ ร้อน เย็นไหมห่วงถามทุกครา
    ครั้น ยามนี้เธอมาเปลี่ยนไป เป็น อันใดหรือจึงโรยรา
    บ้าน ขาดเธอร่วมเรียงนิทรา ราว ป่าช้าน่ากลัวเหลือใจ
    อยู่ ในบาร์เธอมิวังเวง ฟัง เสียงเพลงเพลิดเพลินฤทัย
    แต่ คนรออยู่บ้านเหงาใจ ได้ ยินเสียงแต่นาฬิกา
    อยู่ คนเดียวเงียบเหงาเศร้าทรวง
    เธอ มิห่วงหายไปทั้งคืน ปล่อย ให้ฉันระกำกล้ำกลืน
    เธอ ไปชื่นระรื่นฉ่ำใจ แต่ ก่อนยามความรักหวานฉ่ำ
    คืน และค่ำมิเคยร้างไกล เฝ้า แต่คอยประโลมเร้าใจ
    ร้อน เย็นไหมห่วงถามทุกครา ครั้น ยามนี้เธอมาเปลี่ยนไป
    เป็น อันใดหรือจึงโรยรา บ้าน ขาดเธอร่วมเรียงนิทรา
    ราว ป่าช้าน่ากลัวเหลือใจ อยู่ ในบาร์เธอมิวังเวง
    ฟัง เสียงเพลงเพลิดเพลินฤทัย แต่ คนรออยู่บ้านเหงาใจ
    ได้ ยินเสียงแต่นาฬิกา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2023
  2. Lila57

Lila57 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2008
    ยังไพเราะเช่นเดิมค่ะ

3. sam_sbcc

ขอบคุณครับ

4. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    เพลงนี้รู้จักค่ะ ได้ฟังจากหลายคนเรย อิอิอิ
    ฟังแต่เสียงผญ. ได้ฟังเวอร์ชั่นผช. ในแบบพี่แซม ก้อซึ้งเพราะเศร้า มากไม่แพ้กันเลยค่า
    มาร่วมอนุรักษ์เพลงเก่า เสมอค่า ^^

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ชอบร้องเพลงของผญ.เพราะๆครับ......อิอิ

6. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ฟังแล้วคิดถึงแม่..แม่ผมชอบ
    ขอบคุณพี่แซมครับ ที่ร้องเพลงลูกกรุงที่ไพเราะเหล่านี้มาให้พวกเราได้ฟังเสมอๆ

7. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    ฟังแล้วนอนทรมานไปทั้งคืนเลยครับ อิอิ ล้อเล่น ชอบครับชอบเพลงนี้ รู้สึกว่าตอนเด็กๆน่าจะเคยฟังบ่อยแน่ๆ เพราะคุ้นหูมากเลย

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ยังมีเพลงแก้อีกนะครับชื่อเพลงคืนจำพราก เดี๋ยวผมจะร้องมาให้ฟังวันหน้านะครับ....อิอิ

10. sam_sbcc

ยามนี้เธอมาเปลี่ยนไป
    เป็น อันใดหรือจึงโรยรา บ้าน ขาดเธอร่วมเรียงนิทรา
    ราว ป่าช้าน่ากลัวเหลือใจ อยู่ ในบาร์เธอมิวังเวง
    ฟัง เสียงเพลงเพลิดเพลินฤทัย แต่ คนรออยู่บ้านเหงาใจ
    ได้ ยินเสียงแต่นาฬิกา