เพลง จะคอยขวัญใจ สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 4 กรกฎาคม 2009.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันเสาร์นี้บอร์ดคึกคักดีครับ ขออนุญาตนำเพลงจะคอยขวัญใจ ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง/ทำนองเนรัญชรา มาร้องเพี้ยนๆในเวอร์ชั่น sam_sbcc อีกเพลงนะครับ ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง จะคอยขวัญใจ
    สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง (บันทึกแผ่นเสียงครั้งแรกเมื่อปีพศ.
    2503)
    เนรัญชรา คำร้อง/ทำนอง

จะคอย จะคอยจะคอย จะคอยขวัญ-ใจ
    จะช้า อย่างใดจะนาน เท่าไร ไม่-หวั่น
    จะปวด ใจร้าวโศกศัลย์จะเจ็บ ใจช้ำ จาบัลย์
    พลีแล้ว ชีวัน จะคอย

จะทน จะทน จะทน จะทน เพื่อ-เธอ
    จะรัก เสมอ จะรัก แต่เธอฝัง-รอย
    เฝ้าครวญ เฝ้าคิดเฝ้าคอย
    เฝ้าครวญ กับสาย ลมลอย
    ว่าฉัน ยังคอย ห่วงใย

เธอจ๋า เธอลืมสิ้นถึงถิ่น เคยเยือน
    ลืมรัก ลืมเลือน ผ่านไป
    ก่อนนี้ เคยเคียง ร่วมเรียงร่วมใจ
    หรือมี รักใหม่ จึงได้ ลืม-ฉัน

ไม่ลืม ไม่ลืม ไม่ลืมไม่ลืมรัก-เธอ
    ยังรัก เสมอ ยังรัก แต่เธอคง-มั่น
    ความรัก ความหลังผูกพัน
    จะคอย ตราบสูญ ชี-วัน
    ชั่วนิจ นิรันดร จะคอย

(ดนตรี.......)
    เธอจ๋า เธอลืมสิ้นถึงถิ่น เคยเยือน
    ลืมรัก ลืมเลือน ผ่านไป
    ก่อนนี้ เคยเคียง ร่วมเรียงร่วมใจ
    หรือมี รักใหม่ จึงได้ ลืม-ฉัน

ไม่ลืม ไม่ลืม ไม่ลืมไม่ลืมรัก-เธอ
    ยังรัก เสมอ ยังรัก แต่เธอคง-มั่น
    ความรัก ความหลังผูกพัน
    จะคอย ตราบสูญ ชี-วัน
    ชั่วนิจ นิรันดร์ จะคอย

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอาถรรพณ์ชื่อเพลงหรือเปล่า (จะคอยขวัญใจ) เพลงนี้แต่งโดยครูเนรัญชรา เป็นเพลงแรกในชีวิต คุณธรรมนูญ ปุงคานนท์ นำไปขับร้องเป็นคนแรกแต่ไม่ได้บันทึกแผ่นเสียง ต่อมาคุณสุเทพ วงศ์กำแหง นำมาขับร้องออกอากาศในงานเปิดสถานีโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5 และก็ไม่มีใครได้ฟังเพลงนี้อีกเลยเป็นเวลาสามปี

ครูเนรัญชรา ซึ่งเป็นผู้แต่งเพลงนี้ และเป็นเพลงแรกในชีวิตไม่สามารถที่จะอัดเสียงเพลงนี้ลงแผ่นได้ เนื่องจากความใหม่ในวงการไม่มีห้างแผ่นเสียงไหนยอมให้อัดแผ่นเสียง กลัวจะขายไม่ได้ (กลัวเจ๊ง)
    เหตุการณ์เกี่ยวกับเพลงจะคอยขวัญใจเพลงนี้ คุณสุเทพวงศ์กำแหง เขียนเล่าไว้ว่า

" ก่อนไปเรียนที่ญี่ปุ่นผมเคยใช้เวทีนี้ร้องเพลงให้นักแต่งเพลงใหม่คนหนึ่ง ชื่อเนรัญชราด้วยเพลงใหม่ของเขาที่ชื่อจะคอยขวัญใจโดยการจดเนื้อเพลงลงบนกระดานดำแล้วนั่งบนแคร่ไม้ไผ่ แต่งตัวเป็นชาวบ้านธรรมดาๆ "

" จนกระทั่งผมกลับมาเมืองไทยผมถึงทราบว่าเพลงจะคอยขวัญใจยังไม่มีใครร้องอัดแผ่นเสียงให้เขาเลย เมื่อพี่ไย (น.ท.ปรีชา เมตไตรย์) ยื่นเนื้อร้องทำนองเพลงจะคอยขวัญใจมาให้ในห้องอัดกมลสุโกศลผมจึงร้องให้เจ้าของเพลงด้วยความเต็มใจและตั้งใจอย่างที่สุดอย่างน้อยก็ให้สมกับที่เขาต้องคอยผมร้องเพลงนี้มาตั้งสามปีเต็ม "

เพลงนี้กลายเป็นเพลงฮิตอย่างไม่น่าเชื่อในสมัยปี2503 ไม่มีใครไม่รู้จักเพลงนี้และเป็นเพลงเข้าอันดับของเพลงยอดนิยมหลายสัปดาห์จนรู้จักกันทั่วไป และทำให้คุณสุเทพ วงศ์กำแหง กลับมาดังอีกครั้งหนึ่งหลังจากหายไปเรียนต่อที่ญี่ปุ่นถึงสามปี ที่สำคัญ นักแต่งเพลงผู้หนึ่งได้แจ้งเกิดพร้อมคุณสุเทพ ไปด้วยกัน

" จะคอยตราบสูญชีวันชั่วนิจนิรันดร์จะคอย"

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.627464/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2022
  2. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    เป็นเพลงที่เพราะมากครับ สมแล้วที่เป็นเพลงดังในอดีต.....

3. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เพราะแบบเพี้ยนๆ ค่ะ เอ..หรือว่าถึงเพี้ยนแต่ก็เพราะ..เอ๊ะ..ยังไง..ก้อคุณแซมบอกมาร้องเพี้ยนๆ เห็นมะ คนฟังเลยเพี้ยนไปแระ...สรุปแล้วยังไงๆ เสียงคุณแซมก็เพราะตลอดกาลนานค่ะ...
    oishi_;aa31(sing)

4. kasemt

kasemt Seanet Operator at thi empress hotel chiangmai

มาให้กำลังใจ นักร้องเสียงดีสีไม่ตก ประจำบอร์ดครับ

5. PH0747

PH0747 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างไร ๆ ก็เพราะทั้งท่วงทำนองและจังหวะ สไตล์ Sam_Sbcc

6. raidina

raidina เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2004
    เพลงนี้ชื่อเพลงว่า จะคอยขวัญใจ นี่นะ.....มามะ....มานั่งคอยเป็นเพื่อนค่ะ

มายังอ่ะคะ " ขวัญใจ "

เด๋วไรดิน่าส่งทีมม้าเร็วออกช่วยตามหานะคะ ...อิอิอิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      692 bytes
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      5.1 KB
      เปิดดู:
      2,590
  7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ จะคอยขวัญใจสมัยก่อนดังมากครับผมฟังจนจำเนื้อได้จริงๆครับ

;38

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ sam_sbcc ถ้าเพี้ยนแสดงว่าของแท้นะครับฟังบ่อยๆเพี้ยนตามแน่ๆอิอิ....

9. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005

จะคอยหนูหรือ
    ซ่อนในตะกร้า นี่ไง

ก่อนหน้านี้นะ
    หนูก็เคย นอนร่วมเคียงหมอน
    กับป๋า sam นะ

เดี๋ยวนี้นะ
    นอนแต่ตะกร้า

<!-- / sig -->
    <!-- / sig -->

10. stefa

นี่คุณหนู
    นอนตะกร้าหรือ

เราโชคดีจัง
    ที่นอนป๋า sam นุ้ม นุ่ม

ตะกร้าเธอ ก็สวยดีนะ

11. stefa

ขวัญใจป๋า sam
    รอคอยอยู่บนเมฆ นู้น นู้น

เจอกันเมื่อพร้อม พบกันเมื่อถึง
    เวลาสถานที่ ที่ไหนเมื่อไหร่
    แน่นอนเมื่อเจอ ใช่แน่เมื่อพบ
    คนละหนึ่งเดียว ใจเดียวรักเดียว

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่มาให้กำลังตลอดครับ ยังคอย อีกนะครับจนกว่าจะพบกันฮ่าๆ......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2009
  13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ใช่ครับสไตล์ของผมคุ้นเคยกับการฟังเพลงลูกกรุงมาตลอดไม่เคยมีโอกาสได้ร้องบันทึกเสียงเหมือนยุคสมัยนี้ที่เทคโนโลยีล้ำหน้าสามารถนำมาใช้ได้สะดวกสบาย จึงได้ระบายมาร่วมสนุกกับเพื่อนๆสมาชิกได้แลกเปลี่ยนเสียงเพลงกันฟัง ผมมีความสุขครับที่ได้มีโอกาสเช่นนี้

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่แวะมาฟังและนั่งเป็นเพื่อนคอยด้วยอิอิ......ยังคอยต่อไปนะครับ

15. sam_sbcc

16. sam_sbcc

จะทน จะทน จะทน จะทน เพื่อ-เธอ............
    จะรัก เสมอ จะรัก แต่เธอฝัง-รอย............

เฝ้าครวญ เฝ้าคิดเฝ้าคอย...............
    เฝ้าครวญ กับสาย ลมลอย..............
    ว่าฉัน ยังคอย ห่วงใย.................

17. sam_sbcc

ไม่ลืม ไม่ลืม ไม่ลืมไม่ลืมรัก-เธอ..............
    ยังรัก เสมอ ยังรัก แต่เธอคง-มั่น.............
    ความรัก ความหลังผูกพัน.................
    จะคอย ตราบสูญ ชี-วัน.................
    ชั่วนิจ นิรันดร จะคอย................

18. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

ขอถือดอกกุหลาบคอยเธอแล้วกันนะจ๊ะคุณแซม....ยังรักแต่เธอคงมั่นจริงๆน๊าาาาาาาาาาาาา

19. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    แหมคุณยายฯ ก็ถึงแม้นักร้องจะเพี้ยนก็เพี้ยน
    แบบน่ารักนะคุณยายฯ อิอิ
    เห็นด้วยกับคุณเกตุจ้าพี่ชาย อิอิ

20. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ดอกกุหลาบแดงคอยนานไหมครับ..อิอิ ช่วงนี้ไม่เห็นแวะมาฟังเพลงบ้างนะครับ...ไม่ลืม ไม่ลืม ไม่ลืม ไม่ลืม รักเธอ ยังรักเสมอ ยังรักแต่เธอคงมั่น....ฮ่าๆ